Cách mới Xem IPTV (MyTV, OneTV) dùng router chạy Openwrt

vvd2104

Well-Known Member
Ðề: Cách mới Xem IPTV (MyTV, OneTV) dùng router chạy Openwrt

Thưa các bác.

Số là em vẫn đang dùng udpxy để xem IPTV trên VLC, TV, Tablet... và em cũng khá ok trong việc cấu hình OpenWrt và router.

Em cũng đã thử đẩy pppoe sang router để chia IPTV cắm LAN, Internte cắm WAN nhưng cung không được.

Trong khi đó, dung udpxy thì vẫn xem tốt.

bác cho e teamviewer e nghó qua xem sao, cứ PM em

apache9

Member

Kính các bác.

Em nghĩ là em đã tìm ra nguyên nhân tại sao em gặp trục trặc với tvheadend rồi: đó là vấn đề với bản OpenWrt Barrier Breaker 14.07 mà em dùng.

Em download lại bản factory firmware 14.07 từ OpenWrt.org, reset lại router, upload firmware... cấu hình lại mọi thứ. Chạy!

Em mới dùng đươc khoảng một tiếng nay, và đang so sánh với udpxy. Cảm giác là không khác udpxy về mặt chất lượng nhưng độ user-friendly thì udpxy hơn.

Nhưng em vẫn đang thử thêm thì mới kết luận chính xác được.

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ.

vvd2104

Well-Known Member

Lần sau bị bác chỉ cần Reset to Default là được thôi.

dungmxlk

Em làm theo hướng dẫn của bác thành công trên Buffalo WZR-300HP, em dùng cáp đồng trước đây xem qua udpxy hay bị mất tiếng, chuyển sang cái này xem mượt hơn hẳn, quản lý kênh qua Web chuyên nghiệp hơn. Em hỏi chút ghi lại chương trình thế nào bác?

vvd2104

Well-Known Member

Bạn vào phần digital video recorder của Tvheadend chỉnh nhé, Router phải hỗ trợ cổng USB để lưu trữ nhé

tuanqc78

Well-Known Member
Cám ơn bác chủ đã cài giúp mình tvheadend, bây giờ sử dụng song song với udpxy mới so sánh được khác biệt giửa tvhdeend và udpxy. Bác cho hỏi có cần cài thêm ebtables nửa không.

vvd2104

Well-Known Member
Ðề: Re: Cách mới Xem IPTV (MyTV, OneTV) dùng router chạy Openwrt

Cám ơn bác chủ đã cài giúp mình tvheadend, bây giờ sử dụng song song với udpxy mới so sánh được khác biệt giửa tvhdeend và udpxy. Bác cho hỏi có cần cài thêm ebtables nửa không.

ko cần đâu bạn, bạn tự vì bạn config vlan2405 gì gì đó cho iptv thì tín hiệu iptv chỉ loanh quanh port 1, thôi, ko tràn sang các cổng khác vs wifi đâu. Cài hai cái song song cung không sao đâu, vì khi nào bạn stream iptv thì mới tốn tài nguyên, stream bằng cái nào tốn cái đó, stream nhiều kenh tốn nhiều

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Cách mới Xem IPTV (MyTV, OneTV) dùng router chạy Openwrt

ko cần đâu bạn, bạn tự vì bạn config vlan2405 gì gì đó cho iptv thì tín hiệu iptv chỉ loanh quanh port 1, thôi, ko tràn sang các cổng khác vs wifi đâu. Cài hai cái song song cung không sao đâu, vì khi nào bạn stream iptv thì mới tốn tài nguyên, stream bằng cái nào tốn cái đó, stream nhiều kenh tốn nhiều
Mình không hiểu ý bác, nhưng hiện tại cả 4 port và wifi đều dùng được IPTV và internet. Đang xem blog của bác để cài tvheadend trên kodi mà không vào được.

vvd2104

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Cách mới Xem IPTV (MyTV, OneTV) dùng router chạy Openwrt

Mình không hiểu ý bác, nhưng hiện tại cả 4 port và wifi đều dùng được IPTV và internet. Đang xem blog của bác để cài tvheadend trên kodi mà không vào được.

Tín hiệu iptv của nhà mạng dạng multicast (udp) tức là mở link udp//@... Phần config ở eth0.2405 của bác chỉ tag port 1 vs cpu router nên nó loanh quanh ở đó, ta dùng udpxy convert từ udp sang http thì dạng tcp (http) sẽ xem đc như bác đang xem qua tvheadend or udpxy, bác check qua Openwrt phần Status/Realtime Graphs, khi xem iptv qua lan mà phần wlan ko load là ok (tức là ko bị tràn sang wifi). Bác cứ gôgle (iptv udp) tìm hiểu thêm.
Trên Kodi phần config tvheadend (config từ phần 2 thôi), IP chỉ cần thay 127.0.0.1 bằng 192.168.1.1 là ip router của bạn đang chạt tvheadend là ok thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member
Hôm qua thử mở 3 kênh hd thì tvheaden vẫn mượt còn udpxy lag liền.

dolongbinh1122

Well-Known Member

Các bác giú em với như là thế này em có modem f600w gpon viettel port 3 và 4 chạy iptv viette với 2 stb rồi còn lại port 1 và 2 cho internet bây các bác giúp em chộn iptv và internet trên một dây lan có được không vậy dây lan có thể cắm vào stb xem được nettv và cộng dây lan đó cũng có thể kết nói internet được với em xin cám ơn rất nhiều lắm

em có modem
F600W
và modem 740

vvd2104

Well-Known Member

Các bác giú em với như là thế này em có modem f600w gpon viettel port 3 và 4 chạy iptv viette với 2 stb rồi còn lại port 1 và 2 cho internet bây các bác giúp em chộn iptv và internet trên một dây lan có được không vậy dây lan có thể cắm vào stb xem được nettv và cộng dây lan đó cũng có thể kết nói internet được với em xin cám ơn rất nhiều lắm

em có modem
F600W
và modem 740

Modem Viettel thi giữ nguyên, thực hiện trộn trên 740N, 740N bác cài Openwrt, xong thì cắm như sau:
Port 1 của modem cắm vào port wan cua 740n
Port 3 của modem cắm vào port lan 1 của 740N
Như vậy là ok, port 2.3.4 của 740 sẽ vừa có iptv va Internet

vuthecong78

Well-Known Member

em có modem
F600W
và modem 740

Viettel không xem đc theo cách này, chỉ dành cho VNPT và FPT thôi.

vvd2104

Well-Known Member

Viettel không xem đc theo cách này, chỉ dành cho VNPT và FPT thôi.

Bác ý chỉ trộn Internet vs IPTV thôi anh ạ, xem qua STB mà có cài udpxy hay tvheadend gì đâu, chắc đi chung đường dây rồi nối vào 1 con router khác rồi chia ra cho gọn ý mà.

hamdzui

Member

IPTV của Viettel dùng vlan riêng, tức là nó có subnet lan riêng, dùng cùng 1 sợi dây mạng để cấp iptv & internet là điều ko thể. Nếu mục đích trộn để cho STB của nhà mạng xài đc internet thì cũng... vô nghĩa. Vì STB nhà mạng chỉ đc thiết kể để làm mỗi việc xem iptv thôi. Túm váy lại là xài mạng Vịtteo thì quên hẳn chuyện trộn triếc đi. hì hì.

vuthecong78

Well-Known Member

Muốn tăng thêm STB thì mua cái switch 4 hoặc 8 cổng để cắm vào port 4 rồi cắm vào STB mới. Lúc này có thể xem đc nhiều STB cùng lúc, không biết nhà mạng quản lí chỗ này kiểu gì. Dư thêm port 3 cho làm Internet luôn.
Còn Internet thì lấy con 740 repeat sóng con F600W là ổn hoặc cắm từ LAN cổng 1, 2, 3 sang 740.

phithien

Well-Known Member

Muốn tăng thêm STB thì mua cái switch 4 hoặc 8 cổng để cắm vào port 4 rồi cắm vào STB mới. Lúc này có thể xem đc nhiều STB cùng lúc, không biết nhà mạng quản lí chỗ này kiểu gì. Dư thêm port 3 cho làm Internet luôn.
Còn Internet thì lấy con 740 repeat sóng con F600W là ổn hoặc cắm từ LAN cổng 1, 2, 3 sang 740.
Nếu STB thì quản lý bằng thuê bao mà bác. chứ đâu như anh em mình kéo ra cả chục thiết bị xài :D

vuthecong78

Well-Known Member

Nếu STB thì quản lý bằng thuê bao mà bác. chứ đâu như anh em mình kéo ra cả chục thiết bị xài :D

Không nhầm thì Viettel không quản lí kiểu này, trước đây đã có bạn mua và dùng hơn 1 cái miễn là nhập đúng account.

vvd2104

Well-Known Member

IPTV của Viettel dùng vlan riêng, tức là nó có subnet lan riêng, dùng cùng 1 sợi dây mạng để cấp iptv & internet là điều ko thể. Nếu mục đích trộn để cho STB của nhà mạng xài đc internet thì cũng... vô nghĩa. Vì STB nhà mạng chỉ đc thiết kể để làm mỗi việc xem iptv thôi. Túm váy lại là xài mạng Vịtteo thì quên hẳn chuyện trộn triếc đi. hì hì.

Tùy theo mục đích sử dụng của mỗi người thôi bác ah. Ví dụ nhà em Modem để tầng 2, em trộn lại để kéo 1 dây xuống tầng 1 cho gọn , xuống tầng 1 cắm vào 1 Router khác để phát sóng wifi, rồi chia ra STB cho TV tầng 1 cho gọn.

hamdzui

Member

Tùy theo mục đích sử dụng của mỗi người thôi bác ah. Ví dụ nhà em Modem để tầng 2, em trộn lại để kéo 1 dây xuống tầng 1 cho gọn , xuống tầng 1 cắm vào 1 Router khác để phát sóng wifi, rồi chia ra STB cho TV tầng 1 cho gọn.

Ko đc đâu bạn ạ. STB nó chạy trên vlan (và subnet ip vd 10.x.x.x/21) trực tiếp với vlan iptv của nhà mạng. Nếu bạn "trộn" cái vlan iptv đó sang subnet ip khác rồi lại chuyển ngược về lại thì sẽ ko chạy đc vì cơ chế multicast của STB nó ko hoạt động khi nhảy qua các router. Bởi vậy tất cả các cách trộn trước giờ đều phải map port cố định dành riêng cho STB. Còn các thiết bị nonSTB khác thì dùng cơ chế multicast proxy. Ko tin bạn có thể tự config kiểm chứng.

Bên trên