Cải thiện đáng kể chất âm nghe nhạc trên WINDOWS 7

khanh999

Active Member
Ðề: Cải thiện đáng kể chất âm nghe nhạc trên WINDOWS 7

thank bạn đang thử..!!!!!!!!!!!!!!

bungb0n

Như các bác đã biết nghe nhạc bằng Windows 7 và foobar 2000 thường không hay khi dùng sound card, nhưng trong quá trình setup mình phát hiện ra nguyên nhân chính là do thằng Windows Media Player sẵn có ảnh hưởng rất nhiều đến nhiễu hệ thống. Đây chính là thủ phạm làm nhiễu và làm méo chất âm khi ta setup các soft như Footbar chơi lossless, MPC chơi AC3, AAS...Với soft HQPlayer, XXHighend thì không bị ảnh hưởng nhiều có lẽ thằng này nó chơi từ RAM ra. Khi setup Windows 7 bản N thì hiện tượng nhiễu rất ít, âm thanh hay hơn hẳn bản WINDOWS 7 có tích hợp sẵn Windows Media Player. Nhưng cái thằng Windows 7 bản N rất khó tìm Crack =;. Vì vậy mình tìm được cách loại ngay Windows Media Player, internet explorer, games.... tích hợp trên Windows 7 tùy theo ý thích của từng người sử dụng. Giúp PC chạy mượt hơn, nghe nhạc hay hơn, chất âm chi tiết hơn, không gian rộng, tiếng bass sâu hơn..... với Foobar2000 và PMC trên hệ thống dân dụng của mình ( K biết bị thuốc không nữa ). Trên loa PC thì mình chưa test.
Vào Controlpanel> Program > Program feature > Turn windows feature on or off > Bỏ tick vào ô Games, internet explorer, media feature. Rồi restart PC lại. Tùy theo mục đích PC của bạn là gì mà bỏ phần mình dùng hoặc không dùng. Với PC của mình thì mình bỏ hết cả Print, XPS.....không cần thiết vì em nó chỉ để xem phim và nghe nhạc :))
Vào Regedit Delete asio4all của foobar 2000 chỉ sử dụng asio của sound card và xóa asio all trong file setup foobar 2000
Bác nào dùng khiển WMP, MC đừng chém em ah 8-}
Chú y:
Nếu các bác test mà không hài lòng thì tick lại khởi động lại thì W7 setup lại như cũ ah.
Khi khởi động lạ các bác chạy phần mêm sửa lỗi hệ thống như Norton, turnup hay Advanced System Optimizer 3 rồi hưởng thành quả. Với HTPC của mình đang dùng Advanced System Optimizer 3 thằng này chạy rất ổn định

E cũng bỏ tích mấy cái như a nói nhưng lại k xem đc sopcast anh ah,có cách nào giảm nhiễu âm thanh đi mà vẫn xem sopcast đc k a

edc

Active Member
Em đã làm như bác. Kết quả là: các game mà móc WMP để play các đoạn phim thì bị crash. Như Fifa13 chẳng hạn ... Nên em đã cho trở về vị trí cũ rồi ợ .....
Tuy vào nhu cầu từng người mà bác. Bác dùng WMP thì phải để nguyên thôi :)>-

konheo22

em xai win7 luc cam tai nghe vao thi luc dc luc khong du da reset may lai roi`, no chi xay ra o lo cam phia truoc thoi con phia sau thi sau khi reset thi nghe binh thuong. Nhung phia sau nghe nho hon o phia truoc. Mong cac anh huong dan cho em cai thien am thanh nghe cho tot Realtek HD Audio Manager

F5 Refresh

thanks, foobar mình không cài asio nên chỉ cần làm bước đầu công nhận nghe không còn chát so với lúc trước, âm thanh cải thiện đáng kể.

edc

Active Member
không có asio bác nghe qua wasapi cũng vậy. thăng wasapi nó same asio

qanhyp

Trước cũng có 1 thời gian thử nghe Lossless nhưng hình như tai e tai trâu nên chẳng cảm nhận được sự khác biệt.:|

haipvg

Well-Known Member

Hôm nay mới biết đến cái này. Nhưng mà mình vẫn đang nghe nhạc băng WMP chạy cả đường analog và digital thấy giống nhau, không biết có cần phải config lại không nữa.

innova001

Member

Mấy bác cho em hỏi là nếu play nhạc bàng foobar xuất âm qua cổng opt thì có cần làm như trên không ah.

kyoshjro90

Re: Ðề: Cải thiện đáng kể chất âm nghe nhạc trên WINDOWS 7

Bản thân win 8 nghe nhạc đã hay sẵn rồi bác ạ, không cần chỉnh gì cả :D

Haha, nếu nghe trên Win8 mà bác bảo hay thì nghe trên đt S3 của e bác còn bảo sao nữa nhỉ, dạo này toàn nghe nhạc trên đt, nghe trên máy tính không chỉnh được EQ :))

edc

Active Member

Bản thân win 8 nghe nhạc đã hay sẵn rồi bác ạ, không cần chỉnh gì cả :D

Windows 8 không có WDM thì có ảnh hưởng gì đâu, bác nghe nhạc trên Windows 7N chả khác gì W8

tml3nr

Moderator
Cảm ơn bạn edc rất nhiều ạ, phát hiện của bạn thật là... vĩ đại, mình đang đau khổ vì âm thanh của Windows 7 64bit, sau khi gỡ cái đám bùng nhùng đó ra tiếng hay và tự nhiên hơn nhiều.

vietboii

đã làm theo hướng dẫn của bác? nghe vẫn ngon vẫn hay không thấy khác biệt gì..hay là do dàn của em quá đỉnh nên ko phân biệt dc ^^

hoasimtim

Well-Known Member

đã làm theo hướng dẫn của bác? nghe vẫn ngon vẫn hay không thấy khác biệt gì..hay là do dàn của em quá đỉnh nên ko phân biệt dc ^^

Tốt nhất các bác đừng có mà nghe theo làm gì, win 7 có chế độ chỉnh Loudness là âm thanh rất hay rồi =))

Bên trên