Cảm nhận về film Kungfu Hustle

namct

Ðề: Cảm nhận về film Kungfu Hustle

hehe, em coi phim hài là phải cười, kể cả nội dung cốt truyện nó có nhạt và vô vị đến mấy, miễn là tình tiết làm cho mình cười là em đánh giá cao.

hieube

Member

đây là một trong hai phim mà em kết nhất của bác châu tinh trì đấy ! còn socer shaolin nữa .

casablanca

tớ đặc biệt thích phim này nói riêng và phim của Stephen Chow nói chung. Sự tinh tế và sâu sắc ẩn chứa trong vẻ ngoài trớt quớt. Nói chung ai là phan của Dr. Slum thì sẽ thích kiểu như vậy.

Đồng ý với bác. Thể loại hài phi lý của Châu Tinh Trì làm nhiều người không chấp nhận nổi nhưng vẫn có giá trị nghệ thuật. Với riêng tôi thì ngoài Trương Nghệ Mưu, Thành Long thì hiện nay chỉ có Stephen Chow đáng là niềm tự hào của điện ảnh Châu Á (hơi quá!, ha ha). Cái mớ "Thất kiếm", "Vô cực", "Hoàng Kim Giáp" chỉ đáng vứt sọt rác. Thậm chí "Xích Bích 2" quá nhảm, tình tiết như cải lương vậy. Mỗi lần điện ảnh China mà đưa ra cái slogan "đảm bảo sẽ có những trận chiến hoành tráng" thì thôi rồi Lượm ơi ! Kiểu câu khách này xưa rồi^:)^^:)^^:)^

phungnguyen

riêng em thì phim này có tính hài hước rất cao, tuy hơi thô thiển chút vì có một vài chi tiết hơi phô (anh chàng mặc cái quần lòi đít, chính anh này cũng đang ngồi ỉa trên nền xi măng, đến cuối đoạn vẫn thấy anh chàng tán gái mặc quần lòi đít ...)

Phim này về phần hình ảnh thì đẹp và kỹ xảo cũng rất hay, riêng âm thanh thì càng tuyệt, nhất là đoạn guitare đánh nhau và đoạn guitare lúc Châu Tinh Trì phất tay rớt cây kẹo khiến em gái rơi nước mắt, đoạn guitare solo quá tuyệt.

nói chung là em rất thích phim này.

cảm nhận thiển cận của em ...

casablanca

riêng em thì phim này có tính hài hước rất cao, tuy hơi thô thiển chút vì có một vài chi tiết hơi phô (anh chàng mặc cái quần lòi đít, chính anh này cũng đang ngồi ỉa trên nền xi măng, đến cuối đoạn vẫn thấy anh chàng tán gái mặc quần lòi đít ...)

Phim này về phần hình ảnh thì đẹp và kỹ xảo cũng rất hay, riêng âm thanh thì càng tuyệt, nhất là đoạn guitare đánh nhau và đoạn guitare lúc Châu Tinh Trì phất tay rớt cây kẹo khiến em gái rơi nước mắt, đoạn guitare solo quá tuyệt.

nói chung là em rất thích phim này.

cảm nhận thiển cận của em ...

bác 9X phải không? Cái cảnh thằng đó ngồi "ấy" đúng là hơi thô thiển nhưng ranh giới giữa thô thiển và phản ánh đúng thực tế rất nhỏ. Các bậc tiền bối xem đoạn này thấy ... bình thường, vì trông quen quen- tui cũng vậy, he he=)) =)) =))

noname

Member

;)) Nhớ hồi xưa lần đầu coi phim này, tới đoạn nhận Tiểu Long Nữ, Dương Quá, cả bọn cười lăn ra sàn nhà =))
Phim này là 1 trong những phim đáng xem nhất của Châu :D

howtomiss

Member

Phim châu tinh trì mà nhảm gì ta. Coi rất sâu sắc và rất hay. xem cười vui thực sự. Các bác mà xem Quốc sản 007 cái đoạn bị lôi ra xử bắn. Anh ta rút ra tờ 100 nhân dân tệ hối lộ tên cảnh sát -> được thả ngay tức thì được mồi thuốc hút và tiễn ra khỏi trại giam haha phản ánh đúng thực trạng của đất nước Trung Quốc. :D

Còn film kungfu hustle thì mỗi lần em coi lại là mỗi lần em phát hiện ra 1 cái hài mới :))

buonnguqua

Active Member

Phim này xem được
Nhưng những phim cũ của bác Châu xem ngán ngẩm bỏ bu , thoại lung tung , những tiểu tiết gây hài bựa bựa trong kịch bản cứ xuất hiện khiến cái đầu cảm thấy muốn xỉu
Kể cả cái phim được vươn tới Holywood là Đội bóng Thiếu Lâm nhiều chi tiết xem mà thấy ngán ngẩm

Bác Châu giờ đã có tuổi , quan điểm "hài nhảm ăn tiền" đã bị thay đổi ,
định cách tân làm 1 phim kịch bản mạch lạc , không hài bựa như CJ7 thì bị bà con fan hâm mộ phim bựa của anh chửi cho lên thớt --> không biết dự án tiếp theo như thế nào đây :))

tieungu76

Member

em coi phim Châu Tinh Trì thì gần 80% các phim bao giờ cũng có vài đoạn làm em rưng rưng đó.

Tất nhiên cả phim thì cừơi suốt. Châu là thần tuợng em mờ.

Phim hắn hay chứ,đâu có nhảm ta,dơ dơ thì có.hehe

TuRau

Member

em khoái cách hành xủ của phim này, lần đầu xem nó cảm giác như xem tấu hài của Việt nam nhưng khi xem lại mới thấy trong những trường đoạn tào lao của nó lại cả một kỳ công dàn dựng và ít khi đụng hàng gây cho mình bất ngờ bị cười.

nab2195

Member

chính xác :
hôm qua vừa xem lại xong, cười ko đụng hàng , ý nghĩa nhân văn .
Xem CJ7 nhiều lúc thương muốn khóc .

van_nguyen

Quan điểm của mỗi người mỗi khác, túm lại ai là fan của anh Châu Tinh Tinh thì ra film nào là xào film nấy và ngược lại thế thôi. Có bàn tới tết Maroc cũng vậy thôi hà :))

p/s : tui là fan " ruột già " của Mr Chow & Kungfu Hustle là film hay nhất mà tôi từng xem

DanielTran

Well-Known Member

Mình thì rất phim này vì mức độ giải trí và gây cười rất cao, chi tiết trong phim cứ như trong truyện tranh (khúc mà Châu Tinh Trì chạy, 2 chân như bánh xe)....
(echip...hix hix wên log out)

Đồng ý với bác, tính hài hước của phim rất cao, nhưng tính bi kịch của phim ẩn dấu đằng sau còn cao hơn nhiều. Phim này trình độ kỹ xảo không thua kém gì Hollywood, và đặc biệt là có một phong cách rất riêng, theo kiểu bác dùng từ, nhiều đoạn như xem truyện tranh!

tớ đặc biệt thích phim này nói riêng và phim của Stephen Chow nói chung. Sự tinh tế và sâu sắc ẩn chứa trong vẻ ngoài trớt quớt. Nói chung ai là phan của Dr. Slum thì sẽ thích kiểu như vậy.

Daniel chính ra không biết nhiều lắm về Stephen Chow cho đến trước khi xem phim này. Mặc dù trước đó một số phim của Chow thì Daniel vẫn có xem, vẫn cười rất to, nhưng vẫn thấy nó nhảm! Bộ phim Đội bóng thiếu lâm có lẽ là một phim hay, nhưng đạt đến đỉnh cao nghệ thuật của Chow, phải là Kungfu Huste!

Chính từ sau khi xem Kungfu Huste thì Daniel mới tìm hiểu lại xem Stephen Chow là ai. Phát hiện bất ngờ khi anh đã có một phong cách riêng từ lâu, và đội ngũ hâm mộ cực kỳ đông đảo. Nhiều fan ở nhiều forum đã lập riêng những thread chuyên về phim của Chow. Rất tiếc khá nhiều các phim này chất lượng vào lúc Daniel xem thường rất kém, màu sắc nhòe nhoẹt, phụ đề Anh Hoa kèm nhèm, và lồng tiếng thì thôi rồi!

Chỉ đến Kungfu Huste thì quả thật đã vươn lên một đẳng cấp khác, về chất lượng hình ảnh âm thanh, kỹ thuật làm phim và đặc biệt là nội dung phim.

Chỉ với duy nhất một phim này, Daniel đã thấy đủ tiêu chuẩn xếp Chow vào ngồi chung mâm với các siêu sao điện ảnh Hoa lục khác, cùng với Lý Tiểu Long, Thành Long, Lý Liên Kiệt. Thứ tự không quan trọng vì ta không cần loại trừ ai trong những người này. Tuy nhiên vì đang đề cập đến Kungfu Huste, một điểm đặc biệt của Chow so với mấy bạn kia, đó là đóng góp của anh để làm nên bộ phim còn giá trị hơn nhiều lần đóng góp về mặt diễn xuất!

Nếu như có 1 bộ phim mới của Chow ra đời, tớ đặt nó vào ngay list "must see" của mình. Phim của Chow đúng như theloner nói, cực kỳ sâu sắc và đậm tính nhân văn. Những tình tiết hài của phim chỉ là 1 cái vỏ (mà cài vỏ này mang nặng tính hời hợt, nhảm nhí) nhưng ẩn sâu bên trong là cả 1 ý nghĩa và triết lý cuộc đời - rất thực, rất thẳng. Tớ thấy tính bi của phim anh Chow được che đậy rất kỹ trong tính hài. Xem phim Chow mà chỉ thấy hài thì tức là bỏ mất phần lớn giá trị phim.

Trong chuỗi phim của anh Chow, có lúc trầm lúc bổng, nhưng thật sự thì những phim anh Chow coi đi coi lại không chán, hãy thật lắng đọng để hiểu đầy đủ ý nghĩa nhân văn của bộ phim.

Cái hài trong phim anh Chow là cái hài "nhảm", "lãng nhách"... nhưng với cá nhân tớ, đó là những trận cười thực sự, cười nghiêng ngả. Ít có phim nào làm tớ cười nhiều và cũng lắng đọng nhiều như phim của anh Chow.

Đúng vậy, Daniel đang chờ đợi Kungfu Hustle 2 hay nói chung là bộ phim tiếp theo của Chow. Tuy nhiên Daniel e rằng anh sẽ cạn ý tưởng chăng khi mà phần một đã quá xuất sắc. Đôi khi Daniel thấy ngạc nhiên khi mà Chow trông cũng còn trẻ, nhưng lại có thể làm được một phim sâu sắc như vậy. Phản ánh cái nhìn châm biếm của thói tục trong một xã hội đặc trưng của cộng đồng người Hoa.

Daniel cho rằng những bạn không thích phim của Chow chính là vì bị sốc ngay từ phong cách hài của Chow. Khi người ta dọn lên cho bạn một món ăn, mà thoạt nhìn bạn đã thấy màu sắc không đẹp, hoặc có mùi khác lạ, thì bạn không muốn ăn cũng là điều bình thường. Nhưng ngay trong ẩm thực Việt, không thiếu gì những món ăn thoạt trông rất kinh, có mùi rất tởm, nhưng lại ngon cực kỳ!

Daniel vốn thích bóng đá, nên khi xem bóng chày thấy không hiểu nổi chúng có gì hay, mà bọn Mỹ, Nhật, Australia lại xem như môn thể thao quốc gia. Lúc đầu, Daniel so sánh mọi điểm đều thấy bóng chày chẳng có điểm nào bằng bóng đá cả. Nhưng sau đó mới phát hiện là mình đã lấy những ưu điểm trong bóng đá để làm tiêu chí so sánh. Thực ra bóng chày có những điểm hay riêng của nó mà dần dần Daniel mới vỡ lẽ ra.

Khi bạn xem hát bội, phải chấp nhận những ước lệ của hát bội. Bạn xem kịch, diễn viên phải có đài từ tốt và lối diễn phải cường điệu hơn so với khi đóng phim. Trong phim kiếm hiệp, bạn phải chấp nhận các nhân vật luôn phóng khoáng, tiền muôn bạc bể, tay chân mảnh mai nhưng cần thi triển thì nội lực siêu phàm, phi thân như gió! Đó là những ước lệ của dòng phim này.

Với Chow cũng vậy, phong cách của anh rất đặc biệt, không giống ai, và đó mới chính là phẩm chất sáng tạo trong nghệ thuật. Bên cạnh cách thể hiện độc đáo đó, nếu bạn đã chấp nhận được nó, bạn sẽ nhìn thấy điều Chow muốn nói giữa những cảnh phim! Hoàn toàn không hời hợt, ngược lại, chứa đựng triết lý rất tình người.

Thực sự Daniel không phải là fan của lối hài của Chow. Nhưng cũng như không ai ăn toàn một món phở. Xen vào đó bạn vẫn muốn nếm bánh cuốn, chà giò (nem), bánh xèo, tôm nướng, ... Ngay trong tô phở dù không ăn cay nhưng bạn vẫn dùng tí ớt, vài đọt hành. Ớt không cay đâu gọi là ớt. Hành chần thì phải giòn và có độ dai, vẫn lưu lại một ít mùi hăng!

Mỗi phim một phong cách thì điện ảnh mới phong phú và khán giả vẫn được lợi nhất. Bên cạnh niềm vui giải trí, ta cảm thấy con tim mình thổn thức và tinh thần được thăng hoa trong niềm đau rất người, khi được chia sẻ số phận của đồng loại và soi mình vào trong ấy!

ducopee

mình thì rất thích phim hoạt hình 3d, phim nào cũng coi vì nội dung sâu sắc và ko nhảm như phim người đóng, đang rất mong đợi Wall-E :D

chả ăn nhập gì cả,sao chú mầy nhảy zô đây mần chi?
#-o

fael_1500

Tớ cũng thấy vậy...
Hài theo kiểu gượng ép. Không hay
Fan của a Tinh rất nhiều.Ko phải tự dưng lại a lại có biệt danh Vua Hài ( chấu á)
Phim cua a bao giờ cũng thu hút lượng người xem rạp đông nhất
Hài của a Tinh tuy hơi bậy 1 tý nhưng mà ko phải là gượng ép
Vơi mình xem phim CTT là để giải trí.ko thích mấy kiểu nhân văn như (Oscar)
e hoi bác bác xem tranh của picaso bác có hiểu gì ko?Nghệ thuật cả mà

Bên trên