cần giúp đỡ sự cố dây hdmi

mình có dây hdmi 5m của unitek . mình vẫn coi bình thường, nhưng hôm nay kết nối với TV thì nó báo lỗi Unable to connect to projector. No projecter was detected. Mọi người giúp mình xử lý sự cố này. ko biết có phải dây hdmi bị hư ko ? . Thanks mọi người.

DAIYOU

Active Member
Ðề: cần giúp đỡ sự cố dây hdmi

Bạn kết nối với thiết bị gì ? Nối như thế nào từ đâu đến đâu ,thử chỉnh setup của các thiết bị xem đúng chưa?

Cáp HDMI nếu có hư thì cũng phải có hình hay có tiếng chứ hay chập chờn .....chứ ít bị báo lỗi không kết nôi như trên ,trừ trường hợp gãy ngay đầu nối thôi.

mình vẫn coi bình thường - nối từ cổng hdmi từ tv tời cổng hdmi của laptop - còn mấy ngày nay thì nó báo lỗi như vậy. mi`nh dùng cáp bọc nhựa thấy cũng cứng cáp lắm

tuanrambo9999

Well-Known Member

Bạn thử kiếm 1 sợi dây HDMI khác để test . Nếu bị như vậy là do lỗi pần mềm . Lúc trước mình có cọng dây HDMI bị lổi có tiếng mà ko có hình ?

lehuytrinh

Well-Known Member

Chỉ có cách test với sợi khác thôi mới khẳng định do cái gì được bạn ạ

mình vẫn chưa test dây khác- nhưng nếu là lỗi phần mềm thì là lỗi gì vậy bạn . khi kết nối thì TV vẫn để tín hiệu no singal và laptop nó thông báo lỗi như trên .

Thaivg

Active Member

Phải kiểm tra trên toàn hệ thống bác ah: setting trên đầu máy, trên TV. Tốt nhất là thử sợi cáp khác hoặc thử trên cái TV khác, mình cũng đã bị trường hợp với sợi cáp Atlona dài có 1m thôi mà có TV thì xem được, có TV lại không.

Trước hết bạn nên kiếm một sợi khác test thử xem sao đã, thường thì cab hỏng sẽ có hiện tượng chập chờn, xé ảnh, tiếng sôi,... Một số thiết bị rất kén HDMI, VD con Denon 1312XP, tôi mang về thay 2 dây mới OK. Nếu thay vào ok thì không có gì phải bàn, nếu tình trạng vẫn vậy thì tôi nghĩ do đầu vào - ra của thiết bị rồi. Bạn kiểm tra lại setup ngõ ra của máy tính (có thể do lũ trẻ nghịch, dùng phím tắt) và ngõ vào của TV, bạn k nói rõ TV đời gì thì cũng khó tư vấn cụ thể hơn.

tuanit0112

nếu bạn đang dùng nguồn phát là laptop thi thử cài lại trình điều khiển (Driver) VGA mới nhất xem sao !

ngocnu89

Banned
giờ có cáp HDMI 1.4 hãng mealink mới ra, sợi cáp to xịn, đầu mạ vàng cho hình ảnh rất chi là nét, chạy 3D ngon, đóng hộp rất chi là đẹp đặc biệt ko có chuyện gãy đầu bao giờ

nqh18

Member

mình vẫn coi bình thường - nối từ cổng hdmi từ tv tời cổng hdmi của laptop - còn mấy ngày nay thì nó báo lỗi như vậy. mi`nh dùng cáp bọc nhựa thấy cũng cứng cáp lắm

HDMI hỏng rồi bác ạ ,em cũng mới bị ngày hôm qua:))

hehe-hehe

Cũng đang chung cảnh ngộ với chủ topic. Chỉ có điều vấn đề của em hơi khác tí.
Tình hình là thế này: Tối qua em mới thử kết nối cái laptop với TV qua cổng HDMI. Cắm vào cái laptop nhận liền, sau khi cài driver là chạy rất mượt.

Nhưng ghét cái là cả hình ảnh và tiếng đều ra TV trong khi em muốn tiếng ra loa ngoài để cắm vào ampli. Vậy là em click vào biểu tượng loa ở góc phải màn hình laptop, disable cái chuyển tiếng ra TV. Sau lúc đó thì vẫn xem bình thường, hình ảnh trên TV còn tiếng ra loa ngoài.

Nhưng đến sáng nay bật laptop để kết nối với TV thì không được. Cắm cái cáp HDMI vào một cái là màn hình laptop mất hết icon, chỉ còn cái ảnh nền của Win 7, TV thì báo unsupported signal. Em đã nhấn phím Fn + F1 nhưng không thấy lên hình ở màn hình nào. Có bro nào biết nguyên nhân không chỉ em với

Ốc_Tiêu

bác nên kiếm 1 cọng khác test thử xem . Đa số là hư dây thôi. Hoặc bác mang laptop có HDMI cắm dây HDMI đó thử xem

Bên trên