[Cần giúp đỡ] TV bị tối 4 góc

spr_aut

Member
Dear các bác,
Nay em mới mua 1 chiếc toshiba 40L2450, nhân viên mang đến em có cắm vào laptop để test dead pixel. Tuy nhiên phát hiện thấy 4 góc tv tối hơn so với khu vực ở giữa, mảng tối nhỏ thôi nhưng nhận ra được ngay.
Bên bán hàng nói là do công nghệ led nền nên ánh sáng tập trung ở giữa nhiều hơn (con này đúng là dùng công nghệ led nền ). Về vấn đề này thì em thấy có ý đúng nhưng không rõ lắm, nên kính mong các bác giải thích tư vấn giúp em, khi test thì nó đập ngay vào mắt em nên em nhất định không lấy và hẹn ngày mai mang chiếc khác để tối nay lên đây tham vấn các bác.
Mong các bác giúp đỡ.
Em xin cảm ơn.

ndchieu22

Well-Known Member
Ðề: [Cần giúp đỡ] TV bị tối 4 góc

Bác xem kỹ model này trước khi mua chưa ah? nhỡ đâu model này con nào cũng gặp lỗi trên thì sao? theo em bác nên xem kỹ lại model này để đỡ mất time của cả 2 bên bác ah. hi vọng con tivi khác đổi cho bác sẽ ok

spr_aut

Member

Vì con này cũng mới nên chưa có nhiều thông tin, em đi chọn bằng mắt em thôi. Em cũng thống nhất với bên kia là đổi con mới mà tương tự sẽ chấp nhận lấy. Dù sao em cũng còn 1 tuần 1 đổi 1 , muốn tham khảo các bác cho yên tâm hehe.

osiric

Well-Known Member

kiểm tra thời gian sử dụng Tivi chưa bác, coi chừng nó bán cho bác hàng trưng bày

bà cô em mua dòng toshiba power là dòng tivi thấp hơn nhưng em qua xem kĩ ko hề có hiện tượng như bác mô tả, bác kiểm tra lại nếu là hàng lỗi thì đổi lại hàng khác

Xdarkest

Member

Đây là lỗi white uniformity thường thấy trên mấy dòng led rẻ tiền. Tuy cũng là led nền nhưng mật độ đèn led chiếu sáng ít hơn nhiều so với full array led.

spr_aut

Member

kiểm tra thời gian sử dụng Tivi chưa bác, coi chừng nó bán cho bác hàng trưng bày

bà cô em mua dòng toshiba power là dòng tivi thấp hơn nhưng em qua xem kĩ ko hề có hiện tượng như bác mô tả, bác kiểm tra lại nếu là hàng lỗi thì đổi lại hàng khác
Em cũng thử làm theo hướng dẫn test thời gian sử dụng nhưng topic trên này hướng dẫn nhưng không được. Có thể model mới thì thao tác nó khác, mai em thử tìm cách khác xem sao.
Đây là lỗi white uniformity thường thấy trên mấy dòng led rẻ tiền. Tuy cũng là led nền nhưng mật độ đèn led chiếu sáng ít hơn nhiều so với full array led.
Em search trên các forums nước ngoài thấy cũng có lỗi tuơng tự vậy, nhưng của em nó nhìn rõ, mai hy vọng không gặp vấn đề gì nữa. Bác có cách nào phân biệt được led, full array, hay led viền không ạ? Em xem trên web cũng chỉ thấy ghi là direct led mà không biết có full array hay không.

spr_aut

Member

direct led là 1 phiên bản cắt giảm của full array led, bác xem thử video sau.
https://www.youtube.com/watch?v=tVqR9YqRiFo
https://www.youtube.com/watch?v=Og6_ABWMsR4
Thanks bác, theo em hiểu thì về lý thuyết direct led sẽ cho hình ảnh tốt hơn edge led, nhưng trên thực tế thì nhà sản xuất dùng bao nhiêu led cho direct led thì cũng không thể biết được, nếu mà full array led thì giá thành lại rất đắt. Xem ra vấn đề mà em hỏi nó là điều bình thường :D

kero2005

Active Member

đời trước có con to 32 cũng bị tối 4 góc, ra siêu thị thấy 1 dàn bị, do nhà sx rùi

Bên trên