Cần giúp gấp, kết nối từ PC qua TIVI

Hải Đăng

Một số lap bây giờ thường kết hợp phím xanh xanh Fn + F (thường là F5), tổ hợp này xuất luôn ra màn hình hoặc để ý trên remote đều có ghi khá rõ, thường ở trên cùng, dòng 2 hoặc 3 bên phải

tamnh

Re: Ðề: Cần giúp gấp, kết nối từ PC qua TIVI

Nếu nguồn phim là DTS Mà play cho ra âm thanh thì đó là DTS5.1 bạn nhé

Chào Bác
Em kết nối laptop với tivi LG47LM6200 bằng cáp hdmi và từ tivi ra home theater 5.1 bằng cáp optical như cách 1 , nhưng khi xem phim hd bàng media player classic , am thanh xuất ra dàn home theater ko ra được đầy đủ các loa (chỉ được 1 sub và 2 loa L R). Nguyên nhân có phải do tivi no ko giải mã được am thanh ra 5.1 ko bác
Ngoài ra khi xem phim được 1 đoạn ngắn thì âm thanh nó bị ngắt rồi mở lại , lặp đi lặp lại hoài. Ko bít tình trạng này có phải là do laptop cùi quá nên play phim ko được trơn tru hay do đường kết nối như trên có vấn đề hả bác

trannguyenhien

Active Member
cái này là do bạn setup chưa đúng
bạn mở MPC right click rồi chọn Options ở mục Internal Filters chọn auto switcher bên phải màn hình tại mục input chanels chọn 6 vì là âm thanh 5.1 ok

tamnh

cái này là do bạn setup chưa đúng
bạn mở MPC right click rồi chọn Options ở mục Internal Filters chọn auto switcher bên phải màn hình tại mục input chanels chọn 6 vì là âm thanh 5.1 ok

Em đã làm theo hướng dẫn của BÁc nhưng am thanh nó vẫn ko ra đủ các loa, vẫn còn tình trạng tiếng lúc có lúc ko.
Cách kết nối của em : Laptop đến Tivi bằng HDMI. từ TIVI đến lg home theater bằng Optical. Trên tivi em đã chỉnh chế độ bypass rồi.
Ko bít có phải cách kết nối trên là sai ko, phải kết nối optical từ laptop ra LG home theater mới ra 5.1 được (ngặt cái lap của em ko có công optical out). Hay là do cáp optical bị lỗi.
Rất mong bác chỉ giáo giúp

moment

Active Member
Theo em nghĩ thì laptop của bác ko cho ra 5.1 đc. Hơn nữa tín hiệu muốn còn nguyên vẹn 5.1 chưa bị decoder thì phải qua cổng optical/coaxial, chứ qua HDMI thì nó lấy output của sound card rồi còn j (Nghĩa là lúc đó nó downmix từ 5.1 xuống 2.0)
Bác thử cài VLC player play xem sao. Nếu cắm 1 đầu dây optical vào tivi, đầu kia có tia quang đỏ là dây vẫn ok và đường ra vẫn ok.

tamnh

Theo em nghĩ thì laptop của bác ko cho ra 5.1 đc. Hơn nữa tín hiệu muốn còn nguyên vẹn 5.1 chưa bị decoder thì phải qua cổng optical/coaxial, chứ qua HDMI thì nó lấy output của sound card rồi còn j (Nghĩa là lúc đó nó downmix từ 5.1 xuống 2.0)
Bác thử cài VLC player play xem sao. Nếu cắm 1 đầu dây optical vào tivi, đầu kia có tia quang đỏ là dây vẫn ok và đường ra vẫn ok.

Em đã test thử tất cả các cách rồi, đã kiểm tra dây cáp đều ok nhưng vẫn ko ra được âm thanh 5.1. Em nghĩ đúng như bác nói, do soud da downmix xuong 5.1 rồi.
Đành phải kiếm cái pc có optical out thôi.

haigiayviet

Member
các bác cho thằng em ngu mà đần này hỏi xíu nha, không biết pc là để làm gì vậy

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: Cần giúp gấp, kết nối từ PC qua TIVI

mình downd phim HD từ pc về HDD để xem phim đúng không anh em

Đúng 1 vế thôi ,bạn xem phim thì đã có ổ HDD để chứa nọi dung phim ,dữ liệu khác ....nhưng phải có thiết bị phát.

Thông thường để xem phim chia ra 2 dạng phát hình ảnh và âm thanh.

1 - dùng HTPC máy tính bàn cấu hình cao có thể vừa xem phim ,chơi game , nghe nhạc và làm nhiều việc khác nữa .Tuy nhiên những người dùng HTPC đều có kiến thức ít nhiều về cách dùng và chỉ người nào biết chút chút mới dùng được ,không dùng cho người cao tuổi ,trẻ em hay phụ nữ ít quan tâm PC.

2 - Đầu HD Player có thể đáp ứng tất cả các định dạng hình ảnh và âm thanh phổ biến nhất trên thị trường ,phù hợp với mọi đối tượng ,giá rẻ và chất lượng .Một số thương hiệu uy tín như Dune,TVIX ,Mede8er,Egreat,Imax........

huytnic90

Ðề: Cần giúp gấp, kết nối từ PC qua TIVI

Trên tivi chọn ngõ vào HDMI là xong

lanphihong

Nhờ ae giúp xuất tiếng với kết nối DVI-HDMI với LED LG LN4900:
-Main asus P5KPL-AM, cổng "spdif out"
attachment.php

-Adapter DVI-HDMI (chủ bán cam kết nếu VGA hổ trợ âm thanh chắc chắn xuất được)
attachment.php

-VGA Nivia EN8400GS SILENT/HTP/512M/V2, cổng "spdif in"
attachment.php

*Vì spdif nằm theo chiều dọc, ko có khía cắm nên hông biết cắm ntn, đã thử thay đổi qua lại jack main, vga vẫn ko ra tiếng
attachment.php

attachment.php

attachment.php

*Dây cắm làm bằng 2 sợi dây mạng.
-Soundback không có option
attachment.php

-VIA thì như vầy:
attachment.php

Ae chỉ giúp sai sót với, ko xuất ra âm thanh tivi được :-O

kinhphuong

Well-Known Member
Mấy anh cho em hỏi nhờ tí:
Lúc trước dùng con SS 40ES5600 em mở đá bóng trên laptop rồi dùng cáp HDMI nối qua tv thì xem được full màn hình, giờ em dùng con LG 50LA6200 cũng kết nối tương tự như cũ thì xem không được full màn hình mà chỉ thể hiện hình ảnh được khoảng như 40'' thôi. Không biết phải cài đặt như thế nào... Mong mấy anh hướng dẫn giúp em tí.
Cảm ơn.:((

khoangadi

xin chào các bác. em mới vào diễn đàn này, rất mong các bác giúp đỡ, em xin cảm ơn
Em cảm ơn bác đã cho em thông tin. heloooooooooooo

Bên trên