[Cần Giúp]HDD Seagate Archive 8TB giá 5.100.000 có nên mua?

tatam

Well-Known Member
Ðề: [Cần Giúp]HDD Seagate Archive 8TB giá 5.100.000 có nên mua?

Đúng là thấy cái giá mà ham ... nhưng phải đợi "em nó thử lửa" đã :-?

Hồi Black Friday thấy bán giá $180 tặng 200GB of cloud storage (trị giá $95) thấy cũng ham ham nhưng phải cầm lòng lại. Không phải nhát, nhưng chắc cũng để từ từ coi bà con xài qua vài tháng đánh giá thế nào về em 8TB này. Bị vì nó tèo một phát là khóc tiếng Tây luôn. :(

dungsin_lqd

Well-Known Member

Ổ này mua về chủ yếu backup data tốt không ta? có nghĩa là mua về chỉ copy data vào và cất trong tủ! tks

tusontay

Huyền Thoại

Ổ này mua về chủ yếu backup data tốt không ta? có nghĩa là mua về chỉ copy data vào và cất trong tủ! tks
Đồ điện tử thì may hơn khôn bác ơi, năm 2003 em ở dưới ĐH Kiến Trúc, năm đó mua đc cái máy tính thì đắt lắm (Pentium 4 socket 478 ram 256 là cao nhé). Cùng phòng em có một ông anh, mua về giữ lắm, ko cho ai sử dụng, chuột phím phủ khăn đàng hoàng, em thì học Photoshop & Corel mở suốt, bạn em thì AOE & Halflife... vậy mà cuối cùng máy ông kia chết đỏng tử, của 2 đứa em chả bị gì. Đến cài Windows ông ấy còn ko biết, bọn em mua vài bữa tháo tung tóe luôn, cài đặt đến 3 năm sau bad cả ổ cứng, bảo hành xong lại nghịch tiếp. :D

justbenice

Moderator

Đồ điện tử mà cất tủ thì nhanh lăn ra chết lắm. Nó phải luôn cắm điện và luôn đc giữ ấm. Mấy bác xài đồ kĩ , lâu lâu mới cắm điện thì kể cả đồ vi tính lẫn đồ âm thanh vẫn bị hư suốt.
Ổ 8TB này tốc độ chép khá bất tử. Càng ngày nó càng tăng tốc độ lên.

Chép đc cỡ 4.5TB vào nó :

tatam

Well-Known Member

Bác justbenice test giúp Card Dell PERC H200 8-Port SAS có nhận HDD 8TB ko nhé? Thanks.

Redpcshop

Well-Known Member

Để tụi em làm chuột bạch cho Bác.
Đến hôm nay xài vẫn tốt hehe
Nói vậy thôi chứ hư hay có vấn đề gì cũng cả năm mới dính, ổ cứng chính hãng ko dễ gì hư đc đâu
Bác copy data vô thì cứ xài bình thường thôi, cất chưa chắc đã bền à. Hãng chỉ nói hạn chế việc chép/xóa thôi. Mà hạn chế cũng ko có nghĩa là chỉ chép và xóa đc vài 3 lần.
Đồ điện tử mà cất tủ thì nhanh lăn ra chết lắm. Nó phải luôn cắm điện và luôn đc giữ ấm. Mấy bác xài đồ kĩ , lâu lâu mới cắm điện thì kể cả đồ vi tính lẫn đồ âm thanh vẫn bị hư suốt.
Ổ 8TB này tốc độ chép khá bất tử. Càng ngày nó càng tăng tốc độ lên.

Chép đc cỡ 4.5TB vào nó :

Em có cái 1TB check bằng phần mềm thì thấy bad, nhưng vẫn gắn máy xài cả năm nay mà chả sao.
Tốc độ 91M/s là chuẩn đó bác, bác chép qua USB 3.0 phải ko

justbenice

Moderator

Em có cái 1TB check bằng phần mềm thì thấy bad, nhưng vẫn gắn máy xài cả năm nay mà chả sao.
Tốc độ 91M/s là chuẩn đó bác, bác chép qua USB 3.0 phải ko

Mình gắn thẳng nó vào máy tính đó bằng cable sata+ nguồn sata.

paracels

Well-Known Member

5.1 triệu cho 8TB thì quá rẻ, hàng seagate xài cũng được mà, lắm lúc nghe nó kêu rẹt rẹt mà đau cả tim nhưng mấy cái seagate đã xài trước đây thì cũng OK đấy.

justbenice

Moderator

5.1 triệu cho 8TB thì quá rẻ, hàng seagate xài cũng được mà, lắm lúc nghe nó kêu rẹt rẹt mà đau cả tim nhưng mấy cái seagate đã xài trước đây thì cũng OK đấy.

Nói chung là ok. Cuối tuần em làm 2 ổ nữa. 4 ổ total 4x7.27= 30TB dữ liệu. hihi.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Con này nghe mà cũng thốn phết ah. Speed như b justbenice cũng là ổn roài, e tưởng như ban đầu mấy b nói thì hơi nản. Tiếc là vừa quất e 5tb...
@ Mà HGST có thêm e 10tb nữa roài kìa các b. :D

justbenice

Moderator

Con này nghe mà cũng thốn phết ah. Speed như b justbenice cũng là ổn roài, e tưởng như ban đầu mấy b nói thì hơi nản. Tiếc là vừa quất e 5tb...
@ Mà HGST có thêm e 10tb nữa roài kìa các b. :D

Copy đoạn đầu chắc nó xa tâm đĩa nên nó thấp. Khi copy vào đến giữa phiến đĩa nó lên tới 100-110MB/s

Redpcshop

Well-Known Member

Mình gắn thẳng nó vào máy tính đó bằng cable sata+ nguồn sata.

à, e tưởng ổ gắn ngoài, thông số nhìn cũng ấn tượng, 128M cache, SATA3.
Thường thường tốc độ của các ổ gắn trong SG đc trên 100M.

justbenice

Moderator

à, e tưởng ổ gắn ngoài, thông số nhìn cũng ấn tượng, 128M cache, SATA3.
Thường thường tốc độ của các ổ gắn trong SG đc trên 100M.

Tốc độ nó càng ngày càng nhanh lên. Nói chung mình hài lòng.

tatam

Well-Known Member

Gắn 4 x 8TB đã tương đương 12 x 3TB => Case rộng rãi, thoáng mát => Nhưng hơi lo, tèo 1 em thì = 3 em kia :-/

Nói chung là ok. Cuối tuần em làm 2 ổ nữa. 4 ổ total 4x7.27= 30TB dữ liệu. hihi.

megaultima

Active Member

Bữa nay em cứ lo cắm cúi chép, đọc, đọc, chép. Nhìn chung thấy ổ chạy êm ru, speed thì dao động từ 70MB/s đến tầm 100MB/s.
Khá ổn Bác nào cần link pm em.

justbenice

Moderator

Ổ thứ 2 hoàn hảo. 0 bad sector, copy speed good. Sở dĩ mình test kĩ vì có vài bạn khoai tây than phiền mua phải ổ 8TB speed có 30-40MB/s. Nhưng 2 ổ mình nhận đc thì rất tốt. Tốc độ copy tăng dần từ hơn 70MB/s tới gần 120MB/s .

Redpcshop

Well-Known Member

Ổ thứ 2 hoàn hảo. 0 bad sector, copy speed good. Sở dĩ mình test kĩ vì có vài bạn khoai tây than phiền mua phải ổ 8TB speed có 30-40MB/s. Nhưng 2 ổ mình nhận đc thì rất tốt. Tốc độ copy tăng dần từ hơn 70MB/s tới gần 120MB/s .
Vậy là tốt đó a, tốc độ các dòng WD như Green, Blue cũng đc nhiêu đó à.

cuongdoannhat

Active Member

Vừa sáng nay nhận hàng. Ok. Mọi thứ đều ổn. Made in Thailand. 8TB. Bảo hành fpt 2 năm. Tốc độ copy ổn định ở 90MB/s. Giá mình mua 5.500k. Hài lòng

Bên trên