Cẩn Thận Khi Đăng Ký Cáp Quang Viettel

phimhdpro

Member
Chuyện như thế nầy
Trước khi đăng ký cáp quang gói 32Mbp của VT mình đã thử download server megaupload tại đại lý của VT thì thấy tốc độ là 1.5MB/s cũng khá cao có thể chấp nhận được nên an tâm làm hợp đồng với nhân viên của VT, vài ngày sau khi nhân viên họ kéo cáp và hàn gắn modem xong lúc nghiệm thu mình cũng test download thử megaupload thấy cũng trên 1.5MB/s nên đồng ý ký vào bảng nghiệm thu, đều ngạc nhiên là tối đó mình cho DL suốt thấy tốc độ lên khá cao trên 3MB/s quá vui mừng tưởng đâu lúc nầy ông VT cạnh tranh nên nâng băng thông quốc tế khá cao như vậy nhưng niềm vui chưa lâu sáng hôm sau khoảng 8 giờ sáng mở máy lên DL lại thì hởi ôi nó chỉ còn có 400KB/s và nó tà tà thế tới bây giờ, chứng tỏ họ cố tình mở băng thông lúc nghiệm thu để khách hàng hài và ký vào giấy và sau đó họ bóp băng thông lại, bút sa là gà chết.
Các Bác có ý định thuê cáp quang của VT thì hảy suy nghỉ lại nhé

hdbladies

Banned
Ðề: Cẩn Thận Khi Đăng Ký Cáp Quang Viettel

Tốc độ thế thì cũng chỉ bằng VNPT gói Easy, bác thử gọi lên Tổng đài rồi hỏi họ thử xem !

Kao Văn Lết

Đụng đến mấy ông xxx đội là không thể tin được.

rjshkkj

Để test đường truyền ADSL hay cáp quang thì phải hiểu được bản chất của nó rồi mới nói, tranh luận để bên bán hay bên mua thuyết phục và chấp nhận điều đó.
ADSL hay cáp quang là đường truyền bất đối xứng và sử dụng công nghệ băng thông chia sẻ tức là băng thông sẽ cho dung lượng trong phạm vi từ min - max trong đó max là tốc độ download theo hộp đồng đưa rà và min thì không được nhắc đến. Có nghĩa là nếu bạn đăng ký đường cáp quang dung lượng 32Mbs thì bạn sẽ được sử dụng băng thông trong phạm vi từ 0Mbs - 32Mbs (tất nhiên là trên 0 rồi, vì là lý thuyết và 0 tức là không sử dụng được). Hiện tại chưa có pháp chế nào yêu cầu nhà cung cấp phải cam kết giá trị tối thiểu, giá trị min nên việc này vẫn lập lờ nên giá trị min vẫn còn nhỏ bằng 1/n giá trị max.
Do là đường truyền chia sẻ băng thông nên giá trị sử dụng phụ thuộc nhiều vào số người truy cập tại thời điểm đó. Nếu bạn download giờ cao điểm sẽ cho giá trị max thấp hơn rất nhiều với giờ thấp điểm. Cáp quang hay ADSL cho tốc độ download rất lớn nhưng tại sao vẫn rẻ hơn rất nhiều so với lease line (thuê kênh)? Bạn biết rằng một đường truyền lease line 1MB đắt hơn nhiều lần so với đường cáp quang 32MBs là tại sao ko? Tại vì đường lease line là đường thuê kênh riêng và được đảm bảo tốc độ 1Mbs không thay đổi. Việc này giống như trên xa lộ đường cáp quang là xa lộ nhiều đường, nếu đường rảnh bạn có thể chạy xe ở làn này hoặc lấn sang làn khác thoải mái nhưng cũng có thể chạy chậm rì rì vì kẹt xe trong khi đường lease line thì khác. Họ ngăn cho bạn 1 tuyến đường nhỏ để bạn đi, rất nhỏ thôi nhưng là đường riêng (thuê hẳn đường đó) và không cho phép bất cứ xe nào chạy vào đường của bạn.
Nếu nhà cung cấp không là tiểu xảo bóp lại giá trị max mà bạn vẫn download chậm còn có nguyên nhân khác. Có nhiều người hỏi tôi làm thế nào để test được đường truyền adsl hay cáp quang? Tôi nói việc thử nhất kiểm tra thông số trong thiết bị xem tốc độ download có đúng bằng tốc độ trong hợp đồng không? Nếu đúng là được về lý thuyết. Còn thực tế kiểm tra bằng phương pháp đo tốc độ đường truyền. Để đo tốc độ download cực đại bạn dùng phần mềm hỗ trợ download như IDM và tìm cho mình một server download tốt. Hiện tại mọi người chỉ kiểm tra bằng cách download trên 1 server miễn phí như megashare.vn, mediafire,... Những server này là server miễn phí nên tốc độ download ở đó phụ thuộc vào số lượng người đang sử dụng. Cũng như megashre, nhiều bộ phim tôi down ở đó rất nhanh, tốc độ lên tới 4Mbs/s (tốc độ tối đa của gói rẻ tiền nhất của bên VNN) nhưng có bộ phim tối down lẹt đẹt ở 1Mbs. Để kiểm tra thực tế thì bạn phải có 1 tài khoản ở Rapidshre và MU. Những server này thu phí nên với những tài khoản trả tiền nó phải mở hết băng thông ra cho bạn nên việc download của bạn không ảnh hưởng đến băng thông của server. Nếu gói cước của bạn là 32Mbs và tài khoản của bạn ở Rapid trả tiền và Rapid hỗ trợ cho phép download đến tốc độ đó mà đường cáp của bạn quá chậm bằng với đường ADSL thông thường bạn có thể khiếu nại và lập luận họ sẽ phải tâm phục khẩu phục và sửa hay thao tác gì đó để bạn chấp nhận sử dụng đường cáp quang.
Nếu bạn không có tài khoản ở server download trả tiền như trên mà bạn test bằng các server miễn phí thì không chính xác và khách quan. Ví dụ như Megashe của VNPT này thì với những đường truyền của VNPT download tất nhiên là Max rồi còn FPT hay Viettel gì đó có thể sẽ không được phép đownloa hay tốc độ download sẽ bằng 1/10 thì đó là điều đương nhiên hoặc bạn đang dùng đường truyền VNPT bạn có thể không download được nhưng server phim của Viêttel hay FPT là đương nhiên.
Cuối cùng vấn đề nữa là tốc độ tối đa mà các nhà mạng đưa ra chỉ có thể là tốc độ ở nội địa thôi chứ không thể max ở đường quốc tế được vì nếu max đường quốc tế thì với phát triển băng thông hiện nay không thể đủ để cung cấp băng thông cho các thuê bao được.

phimhdpro

Member

Để test đường truyền ADSL hay cáp quang thì phải hiểu được bản chất của nó rồi mới nói, tranh luận để bên bán hay bên mua thuyết phục và chấp nhận điều đó.
ADSL hay cáp quang là đường truyền bất đối xứng và sử dụng công nghệ băng thông chia sẻ tức là băng thông sẽ cho dung lượng trong phạm vi từ min - max trong đó max là tốc độ download theo hộp đồng đưa rà và min thì không được nhắc đến. Có nghĩa là nếu bạn đăng ký đường cáp quang dung lượng 32Mbs thì bạn sẽ được sử dụng băng thông trong phạm vi từ 0Mbs - 32Mbs (tất nhiên là trên 0 rồi, vì là lý thuyết và 0 tức là không sử dụng được). Hiện tại chưa có pháp chế nào yêu cầu nhà cung cấp phải cam kết giá trị tối thiểu, giá trị min nên việc này vẫn lập lờ nên giá trị min vẫn còn nhỏ bằng 1/n giá trị max.
Do là đường truyền chia sẻ băng thông nên giá trị sử dụng phụ thuộc nhiều vào số người truy cập tại thời điểm đó. Nếu bạn download giờ cao điểm sẽ cho giá trị max thấp hơn rất nhiều với giờ thấp điểm. Cáp quang hay ADSL cho tốc độ download rất lớn nhưng tại sao vẫn rẻ hơn rất nhiều so với lease line (thuê kênh)? Bạn biết rằng một đường truyền lease line 1MB đắt hơn nhiều lần so với đường cáp quang 32MBs là tại sao ko? Tại vì đường lease line là đường thuê kênh riêng và được đảm bảo tốc độ 1Mbs không thay đổi. Việc này giống như trên xa lộ đường cáp quang là xa lộ nhiều đường, nếu đường rảnh bạn có thể chạy xe ở làn này hoặc lấn sang làn khác thoải mái nhưng cũng có thể chạy chậm rì rì vì kẹt xe trong khi đường lease line thì khác. Họ ngăn cho bạn 1 tuyến đường nhỏ để bạn đi, rất nhỏ thôi nhưng là đường riêng (thuê hẳn đường đó) và không cho phép bất cứ xe nào chạy vào đường của bạn.
Nếu nhà cung cấp không là tiểu xảo bóp lại giá trị max mà bạn vẫn download chậm còn có nguyên nhân khác. Có nhiều người hỏi tôi làm thế nào để test được đường truyền adsl hay cáp quang? Tôi nói việc thử nhất kiểm tra thông số trong thiết bị xem tốc độ download có đúng bằng tốc độ trong hợp đồng không? Nếu đúng là được về lý thuyết. Còn thực tế kiểm tra bằng phương pháp đo tốc độ đường truyền. Để đo tốc độ download cực đại bạn dùng phần mềm hỗ trợ download như IDM và tìm cho mình một server download tốt. Hiện tại mọi người chỉ kiểm tra bằng cách download trên 1 server miễn phí như megashare.vn, mediafire,... Những server này là server miễn phí nên tốc độ download ở đó phụ thuộc vào số lượng người đang sử dụng. Cũng như megashre, nhiều bộ phim tôi down ở đó rất nhanh, tốc độ lên tới 4Mbs/s (tốc độ tối đa của gói rẻ tiền nhất của bên VNN) nhưng có bộ phim tối down lẹt đẹt ở 1Mbs. Để kiểm tra thực tế thì bạn phải có 1 tài khoản ở Rapidshre và MU. Những server này thu phí nên với những tài khoản trả tiền nó phải mở hết băng thông ra cho bạn nên việc download của bạn không ảnh hưởng đến băng thông của server. Nếu gói cước của bạn là 32Mbs và tài khoản của bạn ở Rapid trả tiền và Rapid hỗ trợ cho phép download đến tốc độ đó mà đường cáp của bạn quá chậm bằng với đường ADSL thông thường bạn có thể khiếu nại và lập luận họ sẽ phải tâm phục khẩu phục và sửa hay thao tác gì đó để bạn chấp nhận sử dụng đường cáp quang.
Nếu bạn không có tài khoản ở server download trả tiền như trên mà bạn test bằng các server miễn phí thì không chính xác và khách quan. Ví dụ như Megashe của VNPT này thì với những đường truyền của VNPT download tất nhiên là Max rồi còn FPT hay Viettel gì đó có thể sẽ không được phép đownloa hay tốc độ download sẽ bằng 1/10 thì đó là điều đương nhiên hoặc bạn đang dùng đường truyền VNPT bạn có thể không download được nhưng server phim của Viêttel hay FPT là đương nhiên.
Cuối cùng vấn đề nữa là tốc độ tối đa mà các nhà mạng đưa ra chỉ có thể là tốc độ ở nội địa thôi chứ không thể max ở đường quốc tế được vì nếu max đường quốc tế thì với phát triển băng thông hiện nay không thể đủ để cung cấp băng thông cho các thuê bao được.

Mình so sánh tốc độ quốc tế download ở megaupload chứ mình không nói tốc độ trong nước, vẫn thua gói home C của chính VT

hailuadichat

Rất dễ hiểu , nhưng xài cáp quang mà vướng mấy lý thuyết này cũng nản bác nhỉ !

@ Chủ thớt ! bác chu phí bao nhiêu 1tháng cho thuê bao cáp quang này ?

Kinh nghiệm xài cáp quang của VT thì chuyện này rất hay xảy ra,có thể đứt cáp dự phòng hoặc hệ thống VT nơi bác gặp sự cố.
Mà sao không gọi điện báo nó??? khó hiểu quá???

nhoctom

Tốc độ ko đúng hợp đồng thì cứ khiếu nại bọn nó về sữa thôi bác, ko đúng như cam kết thì hủy. Mà gói 32Mbps mà down chỉ dc 1,5MB/s thôi à bác? Tính ra cũng phải trên 3,5MB/s mới chuẩn chứ 8-X

Tốc độ ko đúng hợp đồng thì cứ khiếu nại bọn nó về sữa thôi bác, ko đúng như cam kết thì hủy. Mà gói 32Mbps mà down chỉ dc 1,5MB/s thôi à bác? Tính ra cũng phải trên 3,5MB/s mới chuẩn chứ 8-X

Đúng là tốn tiền thật. ai mà k mún xài tốc độ cao. dùng gói thấp nhất của vnn đã down dc 400-500KB/s rùi. dùng cap quang mà cũng như vậy thì xài làm gì cho tức. hũy HĐ cho r

rjshkkj

Chỉ là quảng cáo thôi. Cáp quang hay cáp gì đó đi nữa với tình trạng phát triển thuê bao như vũ bão nhưng lại không nâng cấp đường truyền quốc tế thì vẫn lẹt đẹt. Chỉ khi nào nhà cung cấp ký cam đoan trong hợp đồng thì khách hàng mới được hưởng quyền lợi.
Cáp quang quảng cáo là 32Mbs, 16Mbs nhưng thực sự chỉ được 1/4 hoặc thập chí còn thấp hơn. Mình vẫn dùng gói cước VNPT thấp nhất trả sau cho nó lành và thực sự hài lòng vì download server trong nước toàn max, rapidshre của Max, Mediafire cũng max (xấp xỉ 400Kbs hay 4Mbs)

tolydieu

Chúng ta chấp nhận thực tế là đường giao thông "cao tốc" ở VN còn thua đường "thấp tốc" ở nước ngoài. Bạn cứ nhìn vào những con đường gọi là cao tốc thì bạn biết. Đường truyền internet cũng giống như giao thông vậy.
Cũng đừng nên đỗ lỗi cho Viettel hay FPT hay VNN...

rjshkkj

Bàn thêm một chút về đường cáp quang hay ADSL.
Theo thống kê của cục thống kê trung tâm internet Việt Nam (vnnic) thì
Tổng dung lượng kết nối của hơn 10 nhà cung cấp Internet là: 101.992Mbs.
VNPT chiếm đại đa số hơn 70%.
FPT và Viettel ngang nhau mỗi chú khoảng 10%. Còn lại chia cho VTC, Saigon,...
Tổng dung lượng kết nối trong nước là: 223.340Mbs. Vậy tổng đường truyền trong nước gâp 2 lần đường truyền quốc tế.
Hiên tại số lượng thuê bao tốc độ cao (DSL) là 3.425.254. Hơn 3 triệu thuê bao xDSL, cáp quang.
Nếu tất cả các đường truyền này đều download thì dung lượng đi ra nước ngoài là bao nhiêu?
Lấy tổng dung lượng lượng quốc tế/tổng thuê bao xDSL là: 109.992/3.425254 = 0.03Mbs hay bằng 30Kbs tức là bằng con Modem tò te tí tét cổ lỗ.
Thực tế thì không có chuyện tổng số thuê bao download một lúc làm gì trừ khi toàn bộ máy tính của Việt Nam dính virus và nó download nhưng không có một server nào chịu được. Thực tế phần lớn thuê bao xDSL chỉ đọc báo, xem tin hay chat chit thì băng thông không đáng kể. Ngày xưa thời kỳ đầu Internet tôi vẫn lắp Internet cho phòng chat khoảng 10~15 máy dùng đường truyền tò te tí tét theo lý thuyết là 56kbs nhưng thực tế khoảng 20Kbs và dùng phần mềm wingate để share internet. Hệ điều hành là windows 95 và phần mềm chat phổ biến là IRC, yahoo chat.
Tôi không tìm thấy chi tiết dung lượng kết nối quốc tế của từng nhà cung cấp nhưng dung lượng của VNPT là nhiều nhất và cao hơn so với Viettel và FPT tính trên chỉ số trung bình.
Vậy để dùng được internet tốc độ cao thì phải canh lúc thấp điểm, số người dùng internet thấp nhất tức là vào ngày nghỉ lễ, cơ quan sở mỏ nghỉ, hộ gia đình cũng nghỉ và tốt nhất là sau lúc 0h. Lúc đó đường truyền thênh thang, một mình một đường. Download cáp quang may ra mới max đường truyền được.
Nguồn thông tin lấy từ Trung tâm Internet Việt Nam (ngày trước còn có thống kê dung lượng từng nhà cung cấp, bây giờ không tìm thấy)
http://www.thongkeinternet.vn/jsp/trangchu/index.jsp

phimhdpro

Member

Rất dễ hiểu , nhưng xài cáp quang mà vướng mấy lý thuyết này cũng nản bác nhỉ !

@ Chủ thớt ! bác chu phí bao nhiêu 1tháng cho thuê bao cáp quang này ?

Đóng trước 1T để hòa mạng mỗi tháng trả 880K luôn thuế

quocgu

Member

Mình cũng gặp trường hợp giống của chủ thớt đây, nhưng của VNPT ban đầu họ nói do kẹt mạng mình nói không thể kẹt từ sáng tới tối hay từ tháng này qua tháng khác được cãi nhau một hồi họ cho người vào nhà check từ sáng tới trưa thì khâm phục khẩu phục và nâng đường truyền lên cho Mình.

ôi giời, mình củng bị adsl của vt đây, kêu nvkt lại thì dow toàn max, vai ngày sau thi ẹc, khỏi phải nói

atamd

Active Member

Nhà mình xài VNN 3 năm nay rồi, ngoại trừ 1 lần bị dis do trời mưa còn lại lúc nào cũng max speed, sướng phết :D, phải chi có tiền nâng lên gói cao hơn.

Yagami Raito

bây h thì cứ VNN mà táng tốc độ ổn định chả bao h lo nghĩ gì cả

Bên trên