Cần trợ giúp về xem phim tivi LG 55lb650t trên mpc

0000quan

Member
Tình hình em mới lấy con lg 3D 55lb650t. Nhà em có case máy tính phát HD cấu hình core i 5 , card video MSI R6850 cylone PE, ram 8Gb . Em mày mò down 1 phim .mkv 3D dạng 2 màn hình trên dưới ( tạm gọi như vây), 1 phim 3D blueray iso.
Em sử dụng mpc chạy và chọn chế độ 3D theo màn hình trên dưới thì 2 màn mình chập vào nhưng cách nhau 1 khoảng, đeo kính hình chớp và không xem nổi.
Em chuyển sang mkplayer có mấy chế độ xanh đỏ, cũng có cách tách cái chập nhưng cũng không xem được.
Cuối cùng em cài thử power DVD 13 và cả 2 phim trên xem được luôn. Nhưng có vẻ với cấu hình máy em khá tốt mà thấy play cứ đơ đơ.
Nên em kết luận vấn đề ở đây là phầm mềm. Nhưng vấn đề liệu có bác nào xem tốt bằng mpc được không bởi em trước giờ vẫn chỉ dùng mpc.

nếu được mong các bác chỉ cho hoặc có topic nào hướng dẫn chỉ cho em với . Em cảm ơn !

Chỉnh sửa lần cuối:

0000quan

Member
Ðề: Cần trợ giúp về xem phim tivi LG 55lb650t trên mpc

có vẻ câu hỏi cũng cơ bản nên mình tự trả lời được rồi . thanks các bác!

caothudeche

Moderator

Tình hình em mới lấy con lg 3D 55lb650t. Nhà em có case máy tính phát HD cấu hình core i 5 , card video MSI R6850 cylone PE, ram 8Gb . Em mày mò down 1 phim .mkv 3D dạng 2 màn hình trên dưới ( tạm gọi như vây), 1 phim 3D blueray iso.
Em sử dụng mpc chạy và chọn chế độ 3D theo màn hình trên dưới thì 2 màn mình chập vào nhưng cách nhau 1 khoảng, đeo kính hình chớp và không xem nổi.
Em chuyển sang mkplayer có mấy chế độ xanh đỏ, cũng có cách tách cái chập nhưng cũng không xem được.
Cuối cùng em cài thử power DVD 13 và cả 2 phim trên xem được luôn. Nhưng có vẻ với cấu hình máy em khá tốt mà thấy play cứ đơ đơ.
Nên em kết luận vấn đề ở đây là phầm mềm. Nhưng vấn đề liệu có bác nào xem tốt bằng mpc được không bởi em trước giờ vẫn chỉ dùng mpc.
nếu được mong các bác chỉ cho hoặc có topic nào hướng dẫn chỉ cho em với . Em cảm ơn !
Hình như bác đang có sự nhầm lẫn khi xem 3D.
- MPC: không hỗ trợ phát 3D, video nó thế nào nó phát vậy Nên:
+ Dạng nén: Thì cứ phát bình thường, việc chập hình 3D là nhiệm vụ của TV.
+ Dạng ISO 3D: Chịu cứng và TV không hỗ trợ xử lý được.
- KMP: Thằng này được cái hỗ trợ 3D, nhưng chả khác gì MPC là mấy, vì nhiệm vụ chập 3D cứ để TV lo.
Ở trên bạn chọn xanh/đỏ thì chắc chắn là sai so với nguồn phim trên/dưới, làm sao mà xem đúng được.
- Power DVD: Cái này thì hỗ trợ quá mạnh rồi, không phải bàn.

Anh em diễn đàn nếu dùng PC để phát ISO thì thường dùng Power DVD nên bạn cứ trung thành với Power DVD nếu chơi ISO nhé.

Em chưa có kinh nghiệm gì nhưng nhân tiện đang định mua 1 em TV 3D của LG là 42LB650T thì các bác cho em hỏi là:
Em có con laptop MSI CX61 2OD thì có phát được phim 3D ra TV này (cũng như các TV 3D khác) không? Hay là cần phải có laptop hoặc PC có card màn hình hỗ trợ phát 3D mới được. Nếu cần có card hỗ trợ phát 3D thì các bác có thể cho em xin tên 1 vài em làm ví dụ được ko? (hãng NVIDIA nhé)
cấu hình con laptop của em: core i5-4200M, card hình geforce 740M, ram 4G.

0000quan

Member

cảm ơn bác caothudeche. lúc đầu do mình đọc trên diễn đàn có bác nói vẫn sẽ trung thành với mpc nên mình tưởng vậy. mình đã cài power dvd, thấy rất ok, có điều crack mấy lần vẫn không thành công.

0000quan

Member
Ðề: Re: Cần trợ giúp về xem phim tivi LG 55lb650t trên mpc

cấu hình như thế và cắm kết nối cổng hdmi là phát 3d dc rồi bác nhé

dây HDMI có cần phải dây loại ver 1.4 không hay là cứ dây HDMI nào cũng chiến tất. Nhà em có 2 sợi nhưng chả biết làm thế nào để phân biệt được là 1.4 hay 1.3. Có bác nào thông não cho em ko ạ?

0000quan

Member

Mình thấy loại khá tầm 200k / 2m, loại rẻ tàu 60k 2m, hầu như bây giờ thị trường toàn là lọai 1.4 (nó ghi trên bao bì), còn trên dây nó ko in thì hơi khó phân biệt. Về cơ bản 1.4 băng thông nhanh hơn, còn thực tế dù 1.3 vẫn truyền được tín hiệu. Nếu bác chạy file iso blueray qua tivi mà thấy hình giật, chậm thì mới nên thay dây khác. Chỉ nên mua dây 200k là cùng.

hnam31190

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi con LG 55LB650T có chạy đc file mt2s ko ?
Nếu file ISO fim 3D em down về, convert qua MKV thì nó có giữ đc 3D của fim ko ?

Re: Ðề: Cần trợ giúp về xem phim tivi LG 55lb650t trên mpc

Mình thấy loại khá tầm 200k / 2m, loại rẻ tàu 60k 2m, hầu như bây giờ thị trường toàn là lọai 1.4 (nó ghi trên bao bì), còn trên dây nó ko in thì hơi khó phân biệt. Về cơ bản 1.4 băng thông nhanh hơn, còn thực tế dù 1.3 vẫn truyền được tín hiệu. Nếu bác chạy file iso blueray qua tivi mà thấy hình giật, chậm thì mới nên thay dây khác. Chỉ nên mua dây 200k là cùng.
Cảm ơn bác đã trả lời và tư vấn cho em

thinhsve

Well-Known Member

Nếu file ISO fim 3D em down về, convert qua MKV thì nó có giữ đc 3D của fim ko ?
Em nghĩ là được, vì em thử con của em LG 49UB850T chạy được.

ongtrumkon89

Well-Known Member

1 sợi HDMI 1.4 Sony của em vừa ra đi rùi,em mua có 200k.Khi em thay thử cọng HDMI đi kèm của dàn LG 6430 vào thì lại ok -> Kết luận: HDMI hỏng ạ
Đc 1 năm,ko hiểu nổi tại sao nó lại hỏng chứ,ko bị chuột cắn hay cong vặn chỗ nào ạ,chắc tại hàng Tung của nên nó thế :(

Mấy Bác toàn chơi card rời, em có mỗi con Intel cùn (onboard Mac Pro MC700) nhưng may mắn vẫn phát 3D Iso ầm ầm. Chạy mượt, không thua HDP nhà em. Em chạy bằng pm PowerDVD với dây HDMI tốt tốt ạ.

Cái nghịch lý là chả hiểu sao 3D ISO film nào cũng chiến hết. Vậy mà cho nguồn film FullHD 2D <15Gb lại có hiện tượng giật hình. =.=" (2D thì em phát bằng VLC sẵn trong máy ạ). Em xài lg lb650.

minhjirachi

Well-Known Member

Em chưa có kinh nghiệm gì nhưng nhân tiện đang định mua 1 em TV 3D của LG là 42LB650T thì các bác cho em hỏi là:
Em có con laptop MSI CX61 2OD thì có phát được phim 3D ra TV này (cũng như các TV 3D khác) không? Hay là cần phải có laptop hoặc PC có card màn hình hỗ trợ phát 3D mới được. Nếu cần có card hỗ trợ phát 3D thì các bác có thể cho em xin tên 1 vài em làm ví dụ được ko? (hãng NVIDIA nhé)
cấu hình con laptop của em: core i5-4200M, card hình geforce 740M, ram 4G.

Để phát được 3D thì đương nhiên card màn hình của bạn phải hỗ trợ mới được. Hiện tại trên thị trường thì có nhiều con hỗ trợ rồi. Ví dụ như 670M, 765M, v.v...

Đa phần các dòng smartTV thì đều phát được 3 chuẩn phổ biến là: .mp4, .m2ts, .ts. Vì vậy mà bạn yên tâm về vấn đề này.

Khi bạn download file .ISO về rồi sau đó chuyển qua dạng .mkv thì vẫn giữ được 3D nhưng độ nổi và màu sắc của film thì giảm đáng kể.

Chúc các bạn xem film vui vẻ.

zz195zz

Member

Đa phần các dòng smartTV thì đều phát được 3 chuẩn phổ biến là: .mp4, .m2ts, .ts. Vì vậy mà bạn yên tâm về vấn đề này.

Khi bạn download file .ISO về rồi sau đó chuyển qua dạng .mkv thì vẫn giữ được 3D nhưng độ nổi và màu sắc của film thì giảm đáng kể.

Cho em hỏi làm thế nào để chuyển .iso sang .mkv mà vẫn giữ được 3D ạ?
Em dùng makemkv thì nó chỉ chuyển thành 2D

yeuem2014

2222222222222222222 Please remove links from your messa

minhjirachi

Well-Known Member

Cho em hỏi làm thế nào để chuyển .iso sang .mkv mà vẫn giữ được 3D ạ?
Em dùng makemkv thì nó chỉ chuyển thành 2D

Chuyển từ .ISO sang .mkv thì có nhiều soft có thể làm lắm như là xilisoft hoặc DVDFab. Bạn có thể lên mạng download về sử dụng. 3D thì chắc chắn vẫn có hiệu ứng nhưng không được sâu như film gốc bạn nhé.

Chúc bạn xem film vui vẻ.

Các bác cho e hỏi ngu là LB650T không đọc được 3D .ISO ạ?

nxluong

Em cũng muốn hỏi LB650T có đọc được .ISO không ah? Em chép mấy film 3D có đuôi .ISO vào nhưng tivi không nhận ổ cứng luôn. Không biết là do ko nhận được ổ cứng hay do ko nhận file.

minhjirachi

Well-Known Member

Các bác cho e hỏi ngu là LB650T không đọc được 3D .ISO ạ?

Em cũng muốn hỏi LB650T có đọc được .ISO không ah? Em chép mấy film 3D có đuôi .ISO vào nhưng tivi không nhận ổ cứng luôn. Không biết là do ko nhận được ổ cứng hay do ko nhận file.

Trước giờ không một dòng TV nào bất kể Samsung, Sony, LG, v.v... cho phép đọc trực tiếp file .ISO. Đơn giản là vì vấn đề bản quyền. Vì vậy muốn xem chuẩn film theo định dạng này thì trừ khi các bạn mua đầu phát 3D hoặc HTPC thì mới xem được thôi.

Bên trên