[cần tư vấn] Lưu trữ ảnh bằng Bluray hay HDD

chào các bác,

tình hình là kho ảnh ọt với clip ngày càng nhiều và vượt quá khả năng mấy cái laptop+HDD di động của em nên đang tính giải pháp nào lưu trữ an toàn dài lâu. Em đang có 2 hướng như sau mong các bác tư vấn:

1. Mua ổ ghi BD và đĩa BD
2. Mua HDD + dock

Cái óp sần 1 thì có vẻ tiện cho lưu trữ, tiết kiệm không gian và 'có vẻ' bền hơn khi cho bộ đĩa vào tủ chống ẩm nhưng không hiểu có kinh tế hơn HDD không

cảm ơn các bác

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: [cần tư vấn] Lưu trữ ảnh bằng Bluray hay HDD

Option 1 tốn xiền hơn còn độ bền không có cơ sở nào bảo đảm chắc chắn. Option 2 ngon- bổ- rẻ hơn và rủi ro cũng tương đương option 1. Để chắc chắn thì mua HDD loại 2,5 gắn ngoài rồi ghi xong cất tủ thi thoảng bỏ ra xem. Chắc chẳn hơn nữa thì vừa lưu trong ổ cứng vừa tung lên mạng, thi thoảng kiểm tra. Chắc chẳn tuyệt đối thì gắn 02 ổ cứng cho chạy raid

baodom

Active Member

chào các bác,

tình hình là kho ảnh ọt với clip ngày càng nhiều và vượt quá khả năng mấy cái laptop+HDD di động của em nên đang tính giải pháp nào lưu trữ an toàn dài lâu. Em đang có 2 hướng như sau mong các bác tư vấn:

1. Mua ổ ghi BD và đĩa BD
2. Mua HDD + dock

Cái óp sần 1 thì có vẻ tiện cho lưu trữ, tiết kiệm không gian và 'có vẻ' bền hơn khi cho bộ đĩa vào tủ chống ẩm nhưng không hiểu có kinh tế hơn HDD không

cảm ơn các bác

Cái nào cũng chỉ là tương đối thôi bác, mình lưu ở nhiều chổ là chắc ăn nhất ạ. Nhưng bác nên chọn option 1 em thấy khả thi hơn ạ

em thấy ổ cứng hay tự nhiên ngỏm trong khi mấy cái đĩa CD thì vứt linh tinh mấy năm vẫn thấy ngon lành nên mới nhờ các bác tư vấn.
Đĩa BD em chưa xài bao giờ nên không rõ chất lượng ra sao. Mấy đĩa rẻ tiền tầm 25k liệu có ổn không các bác vì nếu đĩa trắng 25Gb mà giá tới 100k thì hiệu quả lại không cao so với HDD (2tr được có 500Gb)

songthan29

Member

Vote bác chủ chọn option 2 HDD + BOX.
Có nhiều HDD bạn có thể mua cái box này hỗ trợ lên đến 15TB:

baodom

Active Member

em thấy ổ cứng hay tự nhiên ngỏm trong khi mấy cái đĩa CD thì vứt linh tinh mấy năm vẫn thấy ngon lành nên mới nhờ các bác tư vấn.
Đĩa BD em chưa xài bao giờ nên không rõ chất lượng ra sao. Mấy đĩa rẻ tiền tầm 25k liệu có ổn không các bác vì nếu đĩa trắng 25Gb mà giá tới 100k thì hiệu quả lại không cao so với HDD (2tr được có 500Gb)

Mấy cái đĩa 25k thì em chưa xài nên không dám phán. HDD mà bác ko muốn ngỏm thì bác phải cho nó chạy thường xuyên, còn bác cất tủ lâu lâu đem ra là em nó dễ ngỏm ạ, còn nếu bác muốn dùng HDD thì bác dùng HDD dùng cho NAS thì sẽ bền hơn ạ

coolpix8700

Well-Known Member

Em mua đĩa bluray trắng 25Gb giá 20K/mỗi đĩa thì tính với loại ổ LP hay green 2Tb vẫn rẻ hơn, chứ các loại ổ khác (nhất là loại tính với ổ 2.5" nữa) thì HDD vẫn đắt hơn. Ưu điểm là không sợ chết bất đắc kỳ tử, virus,...!

Chỉnh sửa lần cuối:

Em mua đĩa bluray trắng 25Gb giá 20K/mỗi đĩa thì tính với loại ổ LP hay green 2Tb vẫn rẻ hơn, chứ các loại ổ khác (nhất là loại tính với ổ 2.5" nữa) thì HDD vẫn đắt hơn. Ưu điểm là không sợ chết bất đắc kỳ tử, virus,...!

nếu đĩa 20k thì rẻ hơn HDD là chắc rồi bác.
@baodom: Em cũng định dùng Nas nhưng cho phim và nhạc thôi

túm lại các bác khuyên em dùng cái nào? BD hay HDD

quanghaith2

Well-Known Member

Mấy cái dịch vụ bây giờ dung lượng rất khá, ví dụ flickr cho phép lưu 1TB dữ liệu rồi. Bác cho 1 bản lên đó, 1 bản lưu trong HDD là ổn.

quanghaith2

Well-Known Member

Bác mua 1 ổ 4TB loại gắn ngoài 3.5'' ý, giá ko đắt lắm đâu. Về chép hết vào.

Cho nên mây hoặc face hết đi bác;)
Mấy cái dịch vụ bây giờ dung lượng rất khá, ví dụ flickr cho phép lưu 1TB dữ liệu rồi. Bác cho 1 bản lên đó, 1 bản lưu trong HDD là ổn.

Mỗi ảnh tầm 35Mb, clip tầm 150mb em mà cho lên mây chắc hết đêm mới được vài cái bác ạ :D

Bác mua 1 ổ 4TB loại gắn ngoài 3.5'' ý, giá ko đắt lắm đâu. Về chép hết vào.
Để em ngó giá mấy em này xem sao

quanghaith2

Well-Known Member

Mỗi ảnh tầm 35Mb, clip tầm 150mb em mà cho lên mây chắc hết đêm mới được vài cái bác ạ :D

Em chơi tor treo máy cả tuần ko tắt còn ko sao, treo có 1 đêm thì có gì đâu bác, cứ cho lên đó cho an toàn bác ơi, lỡ may ổ cứng có vấn đề thì mình vẫn còn 1 nguồn lưu trữ để còn chép lại

uss22577

Member

cách 1 hiệu quả nhất mà tốn thời gian chép ra lắm, thấy giá tiền nó cũng gần bằng nhau thôi, thấy phim nào hay mà hiếm mới chép chứ chép hết ra có mà chêt

Bên trên