Cần tư vấn về HDD Nas

longmax

Member
Hiện nay có nhiều dòng HDD NAS ko bik xài hàng nào là hợp lý giá cả phải chăng nay e đăng lên hỏi các cao nhân đi trước ah..Mục địch HDD của em là flim 4k bluray iso thì sài hàng nào là ngon ah..E xin chân thành cảm ơn.

tatam

Well-Known Member
Hiện nay có nhiều dòng HDD NAS ko bik xài hàng nào là hợp lý giá cả phải chăng nay e đăng lên hỏi các cao nhân đi trước ah..Mục địch HDD của em là flim 4k bluray iso thì sài hàng nào là ngon ah..E xin chân thành cảm ơn.

Mình thấy về giá cả, nhu cầu dùng gia đình thì ổ WD Red NAS 5400rpm là hợp lý.

sircuong1303

Well-Known Member

Chưa rõ bác định lưu trên thiết bị NAS chuyên biệt hay cắm hdd NAS đó vô Desktop vậy. Bác dự định sắm hdd NAS có mức dung lượng là bao nhiêu vậy.

longmax

Member
Chưa rõ bác định lưu trên thiết bị NAS chuyên biệt hay cắm hdd NAS đó vô Desktop vậy. Bác dự định sắm hdd NAS có mức dung lượng là bao nhiêu vậy.
Em lưu trữ NAS chuyên biệt luôn...Flim ảnh v.v vì em dùng GD thôi..Về film thì em xài file iso hoặc 4K thì xài WD red 5k4 rpm là ổn phải ko ah..

nhqdat

Member
Các bác lưu ý công suất của ổ cứng. Khoảng 11W đổ lại thì cắm NAS nào cũng được (thường là 5400-5900 RPM).. Còn khoảng 15W thì không phải NAS nào cũng chịu nổi (thường là 7200 RPM).
Tính công suất bằng cách xem trên nhãn đĩa, lấy 12V x dòng ampe ở 12V + 5V x dòng ở 5V.

baiviet

Active Member
WD có dòng Red quản cáo chuyên cho NAS nên tôi dùng loại red này cho cái NAS Buffalo mà phải thay đến cái WD RED 4TB đến cái thứ .... 3 mà ngay trong thời BH sản phảm mới đau chứ, trong khi đó cái WD green 3TB không thấy quản cáo dùng cho NAS tôi lắp chạy song song ở Bays thứ 2 của NAS có số giờ LV cao hơn tổng của 3 cái WD RED thì vẫn thấy bình thường. Tóm lại là sao hả các bác ?

Chỉnh sửa lần cuối:

tatam

Well-Known Member
WD có dòng Red quản cáo chuyên cho NAS nên tôi dùng loại red này cho cái NAS Buffalo mà phải thay đến cái WD RED 4TB đến cái thứ .... 3 mà ngay trong thời BH sản phảm mới đau chứ, trong khi đó cái WD green 3TB không thấy quản cáo dùng cho NAS tôi lắp chạy song song ở Bays thứ 2 của NAS có số giờ LV cao hơn tổng của 3 cái WD RED thì vẫn thấy bình thường. Tóm lại là sao hả các bác ?

HDD muốn sử dụng bền thì cái quan trọng nhất là nguồn điện phải ổn định, không trồi sụt, chập chờn, mất điện đột ngột. Muốn vậy phải có bộ nguồn tốt và UPS.
Nếu cái đầu tiên mà hư thì có thể do lỗi ổ nhưng đến cái thứ 2, 3 vẫn hư thì có thể nghĩ đến vấn đề ở NAS. Trong trường hợp này có thể lỗi ở ngay cái bay mà bạn cắm HDD NAS: Dây điện hoặc ổ cắm đến HDD bị lỗi (tiếp xúc không tốt nên chập chờn) dẫn đến HDD hỏng liên tiếp như vậy. Do vậy, mình nghĩ bạn nên kiểm tra lại cái bay đó trước khi cắm HDD khác vào.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Đâu phải red và black là ngon đâu? Chết ở cách sài và điện đóm thôi.

chuthanhtung

Active Member
E chào các bác, chăng là e đang có nhu cầu sắm 1 e ổ cứng 10tb để lưu phim bluray remux nhưng vẫn đang băn khoăn giữa wd red và wd purole, các bác cho e lời khuyên đc k ạ, và vì sao lại chọn ổ đó ạ, e cảm ơn các bác

E chào các bác, chăng là e đang có nhu cầu sắm 1 e ổ cứng 10tb để lưu phim bluray remux nhưng vẫn đang băn khoăn giữa wd red và wd purole, các bác cho e lời khuyên đc k ạ, và vì sao lại chọn ổ đó ạ, e cảm ơn các bác
Cái này tôi đã nói một lần rồi, chắc bạn ko search trong diễn đàn này.
WD Red dùng cho Nas để lưu trữ, cái này ai cũng biết. Còn WD Purple dùng cho quay camera an ninh, cài này... ai cũng biết luôn! Nếu bạn khắc khe trong việc lưu trữ dữ liệu thì ko nên dùng màu tím vì firmware được viết bỏ qua lỗi dữ liệu (ko khựng lại kiểm tra lỗi) khi ghi hình, ví dụ phải tiếp tục ghi (quay) khi đang ghi hình khuôn mặt thằng ăn trộm tiệm vàng chẳng hạn. Còn nếu bạn lưu phim coi xong xóa thì đỏ hay tím ko thành vấn đề. Cái nào rẻ thì mua.

Bên trên