Cần tư vấn về HDD Nas

chuthanhtung

Active Member
Cái này tôi đã nói một lần rồi, chắc bạn ko search trong diễn đàn này.
WD Red dùng cho Nas để lưu trữ, cái này ai cũng biết. Còn WD Purple dùng cho quay camera an ninh, cài này... ai cũng biết luôn! Nếu bạn khắc khe trong việc lưu trữ dữ liệu thì ko nên dùng màu tím vì firmware được viết bỏ qua lỗi dữ liệu (ko khựng lại kiểm tra lỗi) khi ghi hình, ví dụ phải tiếp tục ghi (quay) khi đang ghi hình khuôn mặt thằng ăn trộm tiệm vàng chẳng hạn. Còn nếu bạn lưu phim coi xong xóa thì đỏ hay tím ko thành vấn đề. Cái nào rẻ thì mua.
Dạ e cảm ơn bác, vậy nếu e mua với mục đich lưu trữ phim thì chắc chắn phải mua RED đúng k ạ

ongtrumkon89

Well-Known Member
WD Red dùng cho Nas để lưu trữ, cái này ai cũng biết. Còn WD Purple dùng cho quay camera an ninh, cài này... ai cũng biết luôn! Nếu bạn khắc khe trong việc lưu trữ dữ liệu thì ko nên dùng màu tím vì firmware được viết bỏ qua lỗi dữ liệu (ko khựng lại kiểm tra lỗi) khi ghi hình, ví dụ phải tiếp tục ghi (quay) khi đang ghi hình khuôn mặt thằng ăn trộm tiệm vàng chẳng hạn. Còn nếu bạn lưu phim coi xong xóa thì đỏ hay tím ko thành vấn đề. Cái nào rẻ thì mua.

Đồng ý quan điểm vs bác về vấn đề ổ tím không thích hợp để lưu trữ dữ liệu .

chuthanhtung

Active Member
bác ah, ổ purple bây h có công nghệ ALLFRAME cũng k giúp gì hơn đc ah bác

ngdhieu

Well-Known Member
Dạ e cảm ơn bác, vậy nếu e mua với mục đich lưu trữ phim thì chắc chắn phải mua RED đúng k ạ

Hoặc RED pro, hoặc Gold (BH 5 năm).
Tùy mức độ chịu chơi, chịu chi của bác.

Seagate cũng có Ironwolf, Ironwolf pro chuyên cho NAS, và 1 dòng enterprise chuyên cho Data center em quên mất tên....

nghiadinhhd

Active Member
Hoặc RED pro, hoặc Gold (BH 5 năm).
Tùy mức độ chịu chơi, chịu chi của bác.

Seagate cũng có Ironwolf, Ironwolf pro chuyên cho NAS, và 1 dòng enterprise chuyên cho Data center em quên mất tên....
Mình định mua 1 ổ HDD inronwolf 6Tb về chơi với NAS Syn sẽ mua. Bác cho hỏi mình nhờ shop chép film luôn rồi về gim NAS format ổ cứng hay phải format ổ cứng trước rồi mới gởi lại shop chép film. Có bạn bảo nếu không format trước mà chép film thì nó biến thành ổ HDD thường, gim vào NAS sẽ không nhận.

ngdhieu

Well-Known Member
Mình định mua 1 ổ HDD inronwolf 6Tb về chơi với NAS Syn sẽ mua. Bác cho hỏi mình nhờ shop chép film luôn rồi về gim NAS format ổ cứng hay phải format ổ cứng trước rồi mới gởi lại shop chép film. Có bạn bảo nếu không format trước mà chép film thì nó biến thành ổ HDD thường, gim vào NAS sẽ không nhận.

1. Ổ cứng bán tiệm thường được format NTFS.
Cắm vào NAS nếu chỉ có 1 ổ thì có thể nó nhận được, có thể không. Mọi người thường khuyên là để cho NAS nó format lại theo chuẩn của nó.
2. Synology không hỗ trợ NTFS, bạn phải format thành FAT32 nếu muốn đem đi chép phim bên ngoài.
3. Nếu NAS của bạn gọn nhẹ, bạn cũng có thể bỏ vào NAS, format xong rồi đem cả con NAS ra dịch vụ nhờ người ta chép. Tốc độ chép HDD trung bình khoảng 80MB/s, chưa vượt quá tốc độ LAN 1Gbps nên thời gian chép tổng thể cũng ko đến nỗi chậm.
4. Cách tốt nhất là đem cục NAS đưa cho tiệm họ gắn HDD vào cho mình rồi chép phim. Đem về chỉ việc dùng thôi. Khỏe re.

Note: Đính chính tốc độ ghi đĩa là 80MB/s chứ ko phải 80GB/s. Xin lỗi mọi người nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

nghiadinhhd

Active Member
1. Ổ cứng bán tiệm thường được format NTFS.
Cắm vào NAS nếu chỉ có 1 ổ thì có thể nó nhận được, có thể không. Mọi người thường khuyên là để cho NAS nó format lại theo chuẩn của nó.
2. Synology không hỗ trợ NTFS, bạn phải format thành FAT32 nếu muốn đem đi chép phim bên ngoài.
3. Nếu NAS của bạn gọn nhẹ, bạn cũng có thể bỏ vào NAS, format xong rồi đem cả con NAS ra dịch vụ nhờ người ta chép. Tốc độ chép HDD trung bình khoảng 80GB/s, chưa vượt quá tốc độ LAN 1Gbps nên thời gian chép tổng thể cũng ko đến nỗi chậm.
4. Cách tốt nhất là đem cục NAS đưa cho tiệm họ gắn HDD vào cho mình rồi chép phim. Đem về chỉ việc dùng thôi. Khỏe re.
Vậy nếu mình lỡ chép film rồi mìh chấp nhận format lai trên o NAS và chép film lại thì vẫn dc đưng ko Bạn?

chuthanhtung

Active Member
Các bác làm ơn cho em hỏi, bây h lưu phim bluray vào HDmedia Q10 pro thì nên dùng ổ RED hay ổ purple các bác nhỉ

Bên trên