Cần tư vấn về một số vấn đề liên quan đến Truyền hình số.

tqucbo

Member
Kính thưa các bác. Em có một vấn đề muốn chia sẻ với câc bác như sau:
Trong khu xóm của em, nhà ai cũng có truyền hình cả. Nhưng chỉ có bốn - năm hộ gia đình có Truyền hình cáp Việt Nam tại TP. HCM. Còn lại đều là Truyền hình số mặt đất DVB-T2. Các bác nào nằm trong Diễn đàn DVB-T2 trên Facebook cũng biết em và các hộ dân đều sống dưới chân chung cư. Nên hầu như chỉ thu được các kênh Truyền hình số mặt đất do SDTV và MobiTV phát sóng, còn hộ dân nào chịu đầu tư thì phải bắt Anten thu cao từ 20m trở lên mới thu được. Ngoài ra thì còn nhiều vấn đề phức tạp khác. Nên tất cả đều muốn chuyển sang Truyền hình cáp hết. Bước đầu, một số người dân đến nhà em tìm hiểu về cái VTVcab mà em đang sử dụng. Họ thấy nhiều kênh quá, 196 kênh lận, quá trời kênh HD. Nhưng so với Truyền hình mặt đất DVB-T2 thì họ không được xem HTV7 HD, HTV9 HD, HTVC Thuần Việt. Ba cái kênh mà em đã ý kiến hàng trăm lần đến mức thuộc lòng luôn, giờ thì em không ý kiến nữa mà để cho họ tự ý kiến. Do không có ba kênh đó nên họ không chịu sử dụng Truyền hình cáp của VTVcab được. Mấy tháng trước thì có mấy nhân viên của Viettel đến quảng bá cái Dịch vụ Trọn gói Internet và Truyền hình số của Viettel. Em thì em không nắm mấy cái này nên nhờ các bác giúp em. Trên trang chủ thì đã lâu rồi nó không cập nhật về cái Dịch vụ Truyền hình, không biết có những sự thay đổi gì. Nên nhờ các bác nào đã và đang dùng Gói cước Trọn gói Internet và Truyền hình số của Viettel tại TP. HCM cho em ý kiến giúp với. Em cần phải trình bày với họ về Gói cước, giá cước (hy vọng là có gói cước rẻ nhất hoặc vừa phải), phí hoà mạng ban đầu và danh sách kênh mới nhất. Em tư vấn cho họ cái Viettel này vì Viettel có đủ ba kênh này và một số kênh đúng nhu cầu của họ; đồng thời còn được sử dụng Internet nữa. Họ chỉ mới biết đến Internet một vài tháng gần đây thôi. Nếu VTVcab mà chịu lên HTV7 HD, HTV9 HD và HTVC Thuần Việt thì họ sẽ chuyển ngay sang VTVcab. MobiTV thì quá rẻ nhưng đổi lấy chất lượng là kinh tởm. HTVC hay SCTV thì giá thuê bao cũng ngang bằng so với Viettel nhưng Viettel có một số kênh HD và nhiều kênh tỉnh. Họ nói phải có nhiều kênh tỉnh của miền Nam chỉ để phục vụ cho việc xem xổ số lúc 16:15 mỗi ngày. Em hỏi khi chưa có HTV7 HD, HTV9 HD, HTVC Thuần Việt thì chẳng ai có nhu cầu xem đá banh nên chẳng cần VTVcab hay SCTV hay K+ làm gì; nhưng nếu có ba kênh đó trên VTVcab thì họ sẽ chơi ngay một củ. Mấy bác trong xóm cũng là dân mê đá banh giống em, nhưng họ quan tâm đến đời sống chính trị - xã hội, văn hoá miền Nam nhiều hơn nên chưa thể lắp VTVcab được. Em thừa nhận là em đang dùng thêm DVB-T2 để thu thêm HTV7 HD, HTV9 HD và HTVC Thuần Việt; song song với VTVcab đây. Vài hôm nữa, mấy bác đó lên thẳng chi nhánh của VTVcab ý kiến luôn; em cũng phải đi theo họ (dù em không muốn chút nào). Kịch bản thì họ đưa cho em rồi, rất là mắc cười, đậm chất bình dân luôn. Trích vài câu cho các bác nghe vui chơi: "Kể từ khi chuyển sang VTVcab, chúng tôi không còn được xem ba kênh này nữa, không còn cập nhật những tin tức - chính trị - xã hội, thông tin do Đảng - Nhà nước và TP. HCM gửi đến chúng tôi. Trước khi sử dụng VTVcab, chúng tôi được tiếp thu rất nhiều thông tin thuộc thể loại như trên. Đây gần như đã trở thành kênh thiết yếu của TP. HCM, dù trên thực tế thì không phải, nhưng vì các dịch vụ truyền hình trả tiền khác đèu có ba cái kênh này nên nó mới mang tính chất thiết yếu và bắt buộc."; "Mỗi lần chúng tôi muốn xem ba kênh này thì chúng tôi phải chuyển sang chế độ TV hoặc đầu thu DVB-T2, chúng tôi muốn xem trở lại các kênh của VTVcab thì phải chuyển về HDMI, có mấy nhà sử dụng VTVcab trên TV CRT cũ nên muốn xem ba kênh đó phải rút dây AV của VTVcab ra cắm vào DVB-T2, rồi muốn xem trở lại các kênh VTVcab thì phải tháo dây DVB-T2 ra cắm vào VTVcab. Chúng tôi rất là khó chịu về điểm này. Chuyển qua, chuyển lại; chừng vài tháng là TV sẽ hỏng. Lúc đó ai đền cho chúng tôi đây?". Không biết các bác có mắc cười không nhưng em thấy có đó.
Các bác giúp em tất cả những vấn đề đã được nêu trên nha.

pro2740

Active Member
Em cần phải trình bày với họ về Gói cước, giá cước (hy vọng là có gói cước rẻ nhất hoặc vừa phải), phí hoà mạng ban đầu và danh sách kênh mới nhất. Em tư vấn cho họ cái Viettel này vì Viettel có đủ ba kênh này và một số kênh đúng nhu cầu của họ; đồng thời còn được sử dụng Internet nữa. .

cáp số viettel 2 chiều thì giá thuê bao là 60k / tháng ( phải đăng ký chung với internet ). Ông hàng xóm mình xài gói fast 8 + cáp số viettel 2 chiều giá 200k / tháng còn mình xài gói fast 20 + cáp số viettel 2 chiều giá 260k / tháng. Tất cả các kênh tỉnh của viettel ( bao gồm 3 miền bắc, trung, nam ) đều xem lại dc trong vòng 7 ngày. Ngoài ra còn tua đi tua lại dc trong vòng 2 tiếng nữa ( vd đài vĩnh long 1 chiếu phim lúc 17h chiều nhưng đến 19h bác vẫn có thể tua về 17h xem lại ). 3 kênh HTV7 HD, HTV9 HD, HTVC Thuần Việt ( cả SD & HD ) đều xem lại dc trong vòng 7 ngày. Đây là list kênh mới nhất http://vietteltelecom.vn/index.php/chi-tiet-co-dinh/dich-vu-truyen-hinh-cap-so-tuong-tac

Bạn có thể làm giúp mình một việc là viết ngắn gọn những gì bạn muốn trình bày không?
Cứ dài lê thê và ý tứ lòng vòng thế này thật sự không biết bạn đang muốn nói gì nữa

phamtug

Active Member
Bạn có thể làm giúp mình một việc là viết ngắn gọn những gì bạn muốn trình bày không?
Cứ dài lê thê và ý tứ lòng vòng thế này thật sự không biết bạn đang muốn nói gì nữa
Chắc lại giống kiểu bức thư dài 10 mấy trag như lúc trước công nhận cu này rảnh :))

Chỉnh sửa lần cuối:

ối zời ơi

Active Member
vấn đề quanh đi quanh lại vẫn cứ là muốn vtvcab phát thêm 3 kênh của cu đấy. trình bày vẽ vời thêm cốt truyện thêm nhân vật mấy bác này nọ làm gì. cái "kịch bản họ đưa cho e xem" thì chú dẹp đi. chả có xóm nào lên kịch bản kiện cáo chỉ vì vài kênh tv xong đưa cho thằng nhóc cấp 3 để đi cùng nó bao giờ. kịch bản của chú thì chú cứ nói mẹ ra. màu mè làm gì. trình độ viết kịch thì nói thật thời cấp 3 lớp a diễn kịch chúng nó viết kịch bản còn sáng tạo hơn cu nhiều
vào năm học mới rồi đấy. lo bài vở đi thay vì tập trung vào cái tv

binhhc

Moderator
Có 1 giải pháp cho bạn:
Nếu bạn đang dùng mạng internet của FPT (hoặc chưa thì chuyển sang FPT), mua con đầu DUNE TV HD102 giá máy qua sử dụng (vì hiện tại hầu như không còn máy mới) chỉ tầm trên 1T. Copy 2 file list kênh truyền hình IPTV m3u mà trên diễn đàn này có topic hướng dẫn vào USB, cắm vào DUNE là bạn đã có gần 200 kênh TH xem miễn phí tẹt ga.
Link down 2 file m3u:

http://www.fshare.vn/file/BBCJCV2B8VIO
http://www.fshare.vn/file/RWZXG53SEEFR

Vinh20

Well-Known Member
Thực ra, em Tqucbo ơi, trên VTVcab vẫn có HTV7 và HTV9 SD mà nên việc cứ cho là có mấy bác nhiều tuổi thì có phần hơi bịa vì làm gì có chuyện không có mấy kênh HD thì không biết gì về chủ trương của Đảng, Nhà nước được nhỉ? VTVcab vẫn có đầy đủ mọi kênh chính luận, thậm chí có cả kênh HTV1 là kênh chính luận của Đài phát thanh truyền hình Hồ Chí Minh, một kênh rất ít các hệ thống khác cơ mà? Nên em à, anh cũng khoái có thêm HTV7HD và HTV9 HD nhưng mà em nên bình tĩnh vì kêu hoài hoài phải có lý do thuyết phục chứ lý do như thế kia chưa thuyết phục lắm hì hì

ối zời ơi

Active Member
chết cười cái "kịch bản họ đưa cho e xem". thế nào mà thằng nhóc cấp 3 ở khu đấy lại đc mời tham gia vào các sự kiện của người lớn 1 cách trang trọng thế. edogawa conan là có thật sao =))
phim viễn tưởng còn dựa trên tí cơ sở khoa học. còn cái kịch bản này nhảm quá :))

tqucbo

Member
Họ viết như thế, em không liên quan. Chỉ liên quan là em được đọc trước nội dung. Em đã chào thua từ lâu rồi các bác ạ, bằng việc chấp nhận mua Anten thu DVB-T2 vì TV của em có tính năng thu DVB-T2 rồi. Sự kiện MobiTV mấy hôm trước phát mỡ mã HTV7 HD và HTV9 HD dù chất lượng chưa đạt đến HD cũng là vui rồi. Chỉ là mấy bác trong xóm mà xài rồi nóng lòng, khó tánh đến quá khích nên mới sửa soạn kịch bản, ý kiến thẳng lên chi nhánh; còn chưa xài thì đứng yên tại chỗ. Dù em không muốn nhưng cũng bị "cưỡng chế" để đi theo họ. Em cũng muốn tư vấn cho những người khó tính đó sử dụng Dịch vụ trọn gói Internet và Truyền hình của Viettel cho thoả mãn cái điều họ muốn. Bây giờ tắt cái Analog rồi thì giờ họ chỉ còn nghe Radio thôi. Khá hơn một chút là Truyền hình mặt đất.

Bên trên