[Cảnh báo] - Vấn đề TV bị chớp tắt khi tắt bật đèn trong nhà

haigaru

Member
Từ trước tới nay mọi người vẫn quan điểm là do dây HDMI, hay dây HDMI không có cục chống từ. Nay em xin cảnh báo các bác nào có hiện tượng này thì nên đem đến trung tâm bảo hành hoặc thay đổi thói quen sử dụng nhé.
Tình hình là em mới phải thay board HDMI của con denon x2000. Hãng báo giá thay là 300$. Trước em nghe các bác bảo thay dây chống từ với dây xịn là không bị hí hửng đia mua cả dây tầu dây xịn về thay. Không thèm rút điện các thiết bị mà cắm phịch vào luôn, gây tia lửa điện...sau 1 thời gian sử dụng thì chết board hdmi.
Tìm hiểu trên các trang bán đồ âm thanh ở nước ngoài cũng khá nhiều bad comment về vụ HDMI này

con đây là cái cảnh báo của nhà phân phối em quote lại

Nhằm hạn chế việc hư hỏng xảy ra khi kết nối dây HDMI từ đầu phát qua ampli receiver chúng ta nên làm những bước sau đây.

Tắt nguồn cả thiết bị phát và ampli
Cắm dây HDMI và kiểm tra cẩn thận trước khi mở nguồn

Thông thường khi kết nối dây HDMI thì phải tắt nguồn cả thiết bị phát (HD Dune) và thiết bị thu(AVR denon) để giảm thiểu những rủi ro do phóng tĩnh điện, nhưng khách hàng hầu không để ý chuyện chuyện này, vẫn cứ để nguồn cả 2 và kết nối dây HDMI, dẫn đến hư bo HDMI hư rất là nhiều và thay thế rất tốn kém.

Chúc bạn dùng đồ lâu bền

thuytinhtim

Well-Known Member
Ðề: [Cảnh báo] - Vấn đề TV bị chớp tắt khi tắt bật đèn trong nhà

Các bác toàn chơi ăn liền vậy cũng liều nhỉ ? Em thì cứ off hết xong mới làm gì thì làm cho chắc cú :))

thanhyk

Well-Known Member

Oh, em cứ tưởng nội dung liên quan đến cái bóng đèn điện trong nhà...

Chivan

Active Member

Em cũng tưởng giống bác!

nhat quang

Member

Trước giờ mình chỉ thấy tv SS và Sharp model cũ là bị chớp màn hình mỗi khi bật tắt bóng đèn điện nhà thôi.Vấn đề chết boad HDMI do hiện tượng này thì amply Denon là hay bị lắm nè.

Vo Minh Sang

Active Member

Từ trước tới nay mọi người vẫn quan điểm là do dây HDMI, hay dây HDMI không có cục chống từ. Nay em xin cảnh báo các bác nào có hiện tượng này thì nên đem đến trung tâm bảo hành hoặc thay đổi thói quen sử dụng nhé.
Tình hình là em mới phải thay board HDMI của con denon x2000. Hãng báo giá thay là 300$. Trước em nghe các bác bảo thay dây chống từ với dây xịn là không bị hí hửng đia mua cả dây tầu dây xịn về thay. Không thèm rút điện các thiết bị mà cắm phịch vào luôn, gây tia lửa điện...sau 1 thời gian sử dụng thì chết board hdmi.
Tìm hiểu trên các trang bán đồ âm thanh ở nước ngoài cũng khá nhiều bad comment về vụ HDMI này

con đây là cái cảnh báo của nhà phân phối em quote lại

Cám ơn lời cảnh báo. Nhưng mình thì luôn luôn tắt hết trước khi cắm vào, kể cả USB

chenzenvl

Well-Known Member

Trước giờ mình chỉ thấy tv SS và Sharp model cũ là bị chớp màn hình mỗi khi bật tắt bóng đèn điện nhà thôi.Vấn đề chết boad HDMI do hiện tượng này thì amply Denon là hay bị lắm nè.

vẫn yêu Sony nhưng thật sự hiện cái Sony Ex600 nahf mình suốt ngày tắt màn khi mở cửa... tủ lạnh ^:)^

DanielTran

Well-Known Member

Em cắm dây HDMI thường trực, mà dây lởm. Receiver cũng lởm, máy chiếu cũng lởm, mà có việc gì đâu nhỉ. Thỉnh thoảng bật tắt đèn huỳnh quang thì màn hình máy chiếu chỉ nháy 1 phát rồi lại bình thường, chẳng sao cả. Nguyên nhân thì có lẽ do con chuột của đèn. Vừa rồi có dịp mua được sợi dây HDMI tốt, còn lười vứt đấy chưa gắn vào thử nữa!

nsnhd

Well-Known Member

vẫn yêu Sony nhưng thật sự hiện cái Sony Ex600 nahf mình suốt ngày tắt màn khi mở cửa... tủ lạnh ^:)^

Ca này hay nha, sao bác ko để Sony tư vấn ?:)

DigiCity Group

Well-Known Member

Em cắm dây HDMI thường trực, mà dây lởm. Receiver cũng lởm, máy chiếu cũng lởm, mà có việc gì đâu nhỉ. Thỉnh thoảng bật tắt đèn huỳnh quang thì màn hình máy chiếu chỉ nháy 1 phát rồi lại bình thường, chẳng sao cả. Nguyên nhân thì có lẽ do con chuột của đèn. Vừa rồi có dịp mua được sợi dây HDMI tốt, còn lười vứt đấy chưa gắn vào thử nữa!

Để an toàn tốt nhất bác nên xài đồ chính hãng. Đồ điện tử thì không ai nói trước được đâu bác ạ. Có thể bác sử dụng bây giờ không sao đâu. Chẳng may ngày mưa nào đó nó xảy ra cái thì khổ \:D/

v_t

Member

Cái này nói nhiều rồi mà, làm cái lọc điện cho các thiết bị là xong

nguyennam76

Banned

denon avr 3311 chả cắm rút bao giờ, dây toàn để nguyên ngay từ đầu vậy mà đợt vừa rồi cũng chết bo hdmi như thường

nhat quang

Member

denon avr 3311 chả cắm rút bao giờ, dây toàn để nguyên ngay từ đầu vậy mà đợt vừa rồi cũng chết bo hdmi như thường

Denon hay bị hư boad HDMI lắm.không biết khi nào hãng mới khắc phục được.

haigaru

Member

em thấy dây lưởm dây xịn có sao đâu. vấn đề là cái board hdmi lởm, hay chết bất đắc kì tử :(

Bên trên