Cảnh giác với tần số quét "đểu" 2013

mrjunmoc86

Member
Ðề: Re: Cảnh giác với tần số quét "đểu" 2013

Chả hiểu TV tần số quét bao nhiêu nữa.
Nhưng con đầu Dune nó chỉ cho ra tín hiệu full HD 1920x1080p với tần số quét 59.9Hz.
Thế thì mơ mộng quét cao làm gì nhỉ?
em cũng lăn tăn vấn đề này, với con tivi tần số quét 120hz mà con dune chỉ với tần số 59.9 hz thì khi xem có phân biệt dc với tivi tần số quét chỉ có 60hz ko :D

glare

Member
Mình thì ra ngồi đồng ở showroom xem kỹ cái video demo của Sony, nhất là đoạn có mấy cái bút chì quay trên nền trắng là thấy rõ. Mình thấy là Sony 674 (100hz) và 704 (200hz) đều có bóng như nhau như nan quạt. Serial 804 đỡ hơn hẳn, cái bút chỉ hơi rung khi chuyển động nhanh còn 904 thì mượt nhất. Theo mình dù tần số quét thật, ảo, nội suy ntn thì cái mà mình cần là hình ảnh phải chuyển động mượt mà, ko có đuôi. Rất tiếc lượn sang showroom LG thì video demo toàn là ảnh tĩnh, những vật chuyển động đều để chuyển động nhanh dạng chụp phơi sáng nên ko thể kiểm nghiệm đc. Có đề nghị các em ấy chuyển 1 đĩa hình khác thì các em ấy cho xem truyền hình cáp VGA nên cũng chịu. Kết cục rút ra là LG có độ sáng cao hơn Sony, cân bằng trắng có vẻ tốt hơn nhưng nói thật là nếu xem tv lâu mà brightness để quá cao thì khó chịu lắm.Thôi đành lượn tiếp vậy, chả tin đc bố con thèn nào :-j

Di Oi Gi

Ðề: Re: Cảnh giác với tần số quét "đểu" 2013

em cũng lăn tăn vấn đề này, với con tivi tần số quét 120hz mà con dune chỉ với tần số 59.9 hz thì khi xem có phân biệt dc với tivi tần số quét chỉ có 60hz ko :D

không ảnh hưởng bác nhé, tivi quét nội suy 120Hz tự động , dù đầu vào chỉ 59.9 Hz thì tivi vẫn quét 120Hz đúng như bản chất gốc của nó

tiinoox

Ðề: Cảnh giác với tần số quét "đểu" 2013

bác cho e tư vấn về 3 dòng!
sony 42w674
lg 42la6130
toshi 39p2300
về mặt tần số nhé!

river8x

Member

nếu dùng plasma thì ko phải lăn tăn về tần số quét đúng ko nhỉ?

mryeknom

Member

Em cũng đang tìm tần số quét thực Toshiba 39p2300 mà không thấy.

maxryan99999

Kiểu này phải mua 6300 chứ 5501 k ổn rồi :(

nguyen_nguyen

Đang ngắm em R450, vậy mà chành bành ra thế kia, ngán ngẩm quá, có khi kì này chuyển qua Toshiba, ko biết hàng Toshiba có ngon ko nữa

- hàng toshiba mình có nhìn qua rùi , đẹp đó bạn ..... giá thua sony 1 chút , hơn LK , SS 1 chút

ak ak hóa ra con 40w600b chỉ dc có 60Hz cứ tưởng 200hz hic hic

DigiCity Group

Well-Known Member

nếu dùng plasma thì ko phải lăn tăn về tần số quét đúng ko nhỉ?

Vâng bác nhưng tiếc là các hãng giờ lại hạn chế plasma :( .

---------- Post added 01-09-2014 at 11:53 ----------

ak ak hóa ra con 40w600b chỉ dc có 60Hz cứ tưởng 200hz hic hic

Model này ở VN mình là 50hz bác à :D

osiric

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Cảnh giác với tần số quét "đểu" 2013

hi, mình và nhiều người đã test trực tiếp ở frame 24 và 48 fps rồi, khó thấy khác biệt lắm.
thiết nghĩ nó chỉ có ý nghĩa lớn trong việc tua chậm lại, khi đó mới thấy rõ khác biệt, bởi khi ta tua chậm lại 0.5 lần thì frame giảm 2 lần... hoặc nếu mình có ý định pause để chụp ảnh.

sao lại ít khác biệt, mắt bác như thế nào ý chứ
em thì thấy khác rõ rệt dù tivi chỉ quét thực 60Hz
ko tin bác có thể lại nhà em em demo là thấy liền

Bên trên