Cáp HDMI - Có Hay Không Sự Khác Biệt?

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Re: Cáp HDMI - Có Hay Không Sự Khác Biệt?

Đề tài này tranh cãi nhau nhiều rồi,hai quan điểm chẳng ai chịu ai.
Còn đây là quan điểm của mình: khi sử dụng thử qua cả hai loại-mắt thấy,tai nghe-nếu cảm nhận hai loại không có sự khác biệt thì nhằm loại rẻ tiền mà quất,chừng nào nó hư thì thay sợi khác;không có chuyện chơi sợi cáp đắt tiền cho xứng tầm với các thiết bị khác đâu.
Chấm hết.
Xét về việc truyền tải, nếu cảm thấy 2 sợi giống nhau, không phân biệt được thì mình đồng ý với bạn nên mua sợi rẻ. Nhưng đừng mua loại rẻ quá, vì mối nối hai đầu quá kém và lõi quá bé. Và tất nhiên cũng ko nên mua các loại đắt tiền được các đồng chí bán hàng thao thao bất tuyệt ở cửa hàng.

Có người mua loại đắt tiền (chủ yếu là trong lĩnh vực âm thanh, dây tín hiệu, dây loa) thì nó lại là truyền tín hiệu analog, nên có chút khác biệt so với truyền số. Với lại, đối với người chơi âm thanh, cái sợi dây nó quan trọng hơn. Và với bộ dàn đó, thường hay có bạn bè đến nghe và bình luận, nên họ thường nâng cấp đầu tư. Việc có dây đẹp, phù hợp ngoài vấn đề cải thiện âm thanh còn để thỏa mãn tâm lý (người chơi âm thanh hay bị tâm lý nghe dỡ là do cái này cái nọ, trong đó có vấn đề dây dợ), ngoài ra còn để thỏa mãn thú chơi, mà đã là thú chơi thì nó vô cùng lắm, họ có thể bỏ ra 1 khoản nhiều hơn so với loại dây rẻ tiền nhưng lại cảm thấy thỏa mãn, vậy thì khoản tiền đó cũng đáng lắm chứ.
Lưu ý là: truyền số khác với truyền tương tự.

Hai Scm

Active Member
Em đang dùng HDMI Trung Quốc 3m và 5m thấy chạy ngon lành.... không hiểu là nếu dùng HDMI hàng hiệu thì khác như thế nào ạ ?

Hai Scm

Active Member
cho mình hỏi? truyền dữ liệu của HDMI từ nơi phát đến nơi nhận là bao nhiêu mét là đảm bảo chất lượng hình ảnh và âm thanh vậy? kể cả qua bộ chia? em xin cảm ơn!!

Dây dài thì nhà sản xuất đã có bộ khuye61ch đại tín hiệu rồi bác.... 20-30m chắc vãn ok

angelos

Ðề: Cáp HDMI - Có Hay Không Sự Khác Biệt?

Sao dây hdmi của mình cắm toàn bị ko lên cứ phải zay zay mơdi đc

justbenice

Moderator

cable hdmi dỏm xem hay bị giật hình mất tín hiệu lắm. Nói chung cable kĩ thuật số chúng ta không cần quá xịn mà chỉ cần đúng chuẩn đúng chất lượng là ổn. Vì xịn hơn nữa thì băng thông cũng chỉ giới hạn giữa đầu thu và đầu phát. Ví dụ cable LAN nếu đúng cable CAT5 thì có thể cho full speed card mạng , nhưng cable dỏm thì sẽ bị suy hao tín hiệu và không đc full speed.

thangba81

Well-Known Member

theo em có mấy loại...
Dây lỗi...
dây lởm...
dây đúng chuẩn...
Và dây xin...
Em mới dùng có 3 cái đầu tiên........

Haxen

Well-Known Member
Dùng cáp dỏm vẫn xem được, tuy nhiên độ sâu về màu sắc sẽ không có hơn nữa dễ bị nhiễu và màu sắc không đúng với màu thực của nguồn phát

binhepu

Theo mình tùy cảm nhận mỗi người thôi, nhưng càng hịn thì càng tốt

vừa mua thữ cọng 5M giá 350k :| xài cũng ổn !!!

ninoninaxx

Well-Known Member

đường dài mới biết sức ngựa :D

Bác này nói đúng nhất.
Các bác tranh cãi thì em cũng hiểu biết thêm được nhiều vấn đề, cảm ơn các bác nhiều. Tuy nhiên theo bản thân e nghĩ thì cái gì chẳng có giá của nó chứ nhỉ. Đắt tiền hơn thì chất lượng độ bền hơn vì người ta mất công nghiên cứu và tìm nguyên liệu để tối ưu hoá chất lượng tín hiệu và độ bền của sản phẩm. Em đang dùng 3 sợi ở nhà thì thấy sợi 650k có vẻ là ổn nhất về hình ảnh đấy (cảm nhận), 2 sợi 350k thì chập chờn 1 sợi rồi. tất cả đều 1,5 m các bác nhé

Bác này nói đúng nhất.
Các bác tranh cãi thì em cũng hiểu biết thêm được nhiều vấn đề, cảm ơn các bác nhiều. Tuy nhiên theo bản thân e nghĩ thì cái gì chẳng có giá của nó chứ nhỉ. Đắt tiền hơn thì chất lượng, độ bền sp cao hơn vì người ta mất công nghiên cứu và tìm nguyên liệu để tối ưu hoá. Em đang dùng 3 sợi ở nhà thì thấy sợi 650k có vẻ là ổn (cảm nhận), 2 sợi 350k thì chập chờn 1 sợi rồi. tất cả đều 1,5 m các bác nhé

các bác cho em hỏi là đầu đĩa philips model : DVP3850K/98 ko đọc được đinh dạng dvix hay mp4 cho dù là em đã chuyển đổi sang rồi nhưng ko hỗ trợ trong khi đó em cắm vào con tivi sam sung vẫn chạy ầm ầm em đang dùng USB 8.0G của kington
cái này em hỏi ngoài lề nhé
nó báo lỗi là :
Video resolution not supported
còn cắm file dạng mp4 thì lại như thế này
Video code not supported

Chỉnh sửa lần cuối:

daidq

Member

Chào các bác! Em mạo muội có ý kiến chủ quan về chất lượng dây HDMI rẻ tiền và đắt tiền liên quan đến 1 bài báo trên Cnet của một nhà nghiên cứu nói về không có sự khác biệt giữa dây đắt tiền và rẻ tiền.

Bài báo viết theo em là đúng, nhưng chỉ đúng ở nước ngoài như các nước Âu, Mỹ mà thôi, nơi không cho phép bán hàng nhái, hàng giả, hàng không rõ nguồn gốc. Giá cả ở các nước này có thể từ rẻ tới rất đắt tiền nhưng nói chung là hàng chính hãng, hàng thật nên chất lượng hình ảnh là như nhau nếu cùng chiều dài dây. Hàng đắt tiền cũng có cái lý của nó vì lý do thương hiệu và làm kỹ hơn nên có thể bền hơn.

Còn ở Việt Nam nếu có hàng chính hãng mà giá rẻ thì nên mua, nhưng tiếc thay ở VN đa số là hàng giả, hàng nhái, hàng Trung Quốc nên có sự khác biệt rõ ràng về chất lượng, về độ bền, độ ổn định của dây so với hàng xịn. Hàng nhái, hàng giả chất lượng cũng khác nhau nên nếu có ai mua được hàng tốt thì chẳng qua là gặp may mà thôi, và khi đó thì đúng là khó phân biệt về chất lượng hình ảnh so với hàng xịn. Tuy nhiên về độ bền và độ ổn định thì chắc chắn hàng nhái, hàng giả là rất thấp.

Một điều chắc chắn là chiều dài dây ảnh hướng rất lớn đến chất lượng hình ảnh, đặc biệt là chất lượng phim 3D. Em đã thử dây 2m và 5m cùng hãng thì chất lượng 3D dây 2m hơn hẳn dây 5m.

Vài lời chia sẻ, có gì không phải mong các bác lượng thứ.

Chỉnh sửa lần cuối:

daidq

Member

Hi các bác,
Hôm qua về nhá suốt từ tối đến đêm em hì hụi thử các loại dây khác nhau. Sợi dây xịn 1.4 dài 2m giá 1,5 tr đồng, sợi dây sony 1.4 dài 2m, sợi dây theo đầu HD Dune Max 1.3 dài 1,2m, sợi dây theo máy Karaoke Việt Nam sản xuất cho hình anh Full HD dài 1m. Nếu dùng màn hình TV thì khó phân biết chất lượng hình ảnh. Em dùng máy chiếu phóng lên cỡ 200 inh, thử đi thử lại thì có kết quả như sau:
- sợi dây theo máy Karaoke Việt Nam sản xuất cho hình anh Full HD dài 1m: sợi này vất đi vì khi cắm vào không có tín hiệu do tiếp xúc, phải lắc ấn mới lên, hình tối và xấu
- sợi dây theo đầu HD Dune Max 1.3 dài 1,2m: hình hơi tối và không đẹp, có lẽ là do 1.3 mà thôi
- sợi sony và sợi dây xịn: cho hình ảnh chất lượng như nhau, sáng và đẹp

Em tạm thời kết luận:
- dây do Việt Nam sản xuất: không nên dùng cho dù có quảng cáo chất lượng hoành tráng thế nào đi chăng nữa
- dây 1.3 chất lượng hình không thể đẹp bằng 1.4 cho dù chỉ xem 2D
- dùng dây xịn của người bán có uy tín hoặc dây chính hãng có thương hiệu sản xuất là ok nhất.

Có gì không phải mong các bác chỉ bảo. Xin cảm ơn!

Bên trên