Castle Knight 2 - Uy lực của hiệp sĩ nước Anh

liam nguyen

Castle Knight 2 – Uy lực của hiệp sỹ nước Anh

Bookshelf là loại loa thường được dân chơi HD ưu tiên để thưởng thức âm nhạc trong một không gian vừa phải, thế nhưng điều đó không có nghĩa là bookshelf lại thua thiệt các đàn anh to cao – standing trong đảm nhiệm những âm thanh đa dạng đi cùng với nghệ thuât thứ 7. Castle Knight 2 – với cái tên đầy kiêu hãnh, đậm chất của một Vương Quốc có lịch sử hàng nghìn năm thực sự đáng giá trong cả âm nhạc và phim ảnh.
Đúng bản chất nơi mình sinh ra, Castle Knight 2 có ngoại hình sang trọng với gam màu nâu đỏ kết hợp đen tuyền của loa ( màu này đa số đc nhập về VN ) trên nền gỗ nguyên tấm, không chắp nối, được chế tác bằng tay kỹ lưỡng. Mặt sau, đầu nhận tín hiệu được thiết kế bi – wire ( 4 đầu tín hiệu ) kèm cầu nối mạ vàng để cho ra chất lượng tín hiệu âm thanh chuẩn xác nhất.

Tôi thử sức chàng hiệp sĩ này với thể loại nhạc vàng ưa thích trước tiên. Tất nhiên, giọng ca mà tôi luôn cảm thấy sự cuốn hút – Trần Thái Hòa được ưu tiên thử trước. Chế độ Pure Audio on – 1 dãi các âm thanh hài hòa và tinh tế, rõ rang chắc nịch đến từng nốt, từng giai điệu, giọng trầm của ca sỹ tôi thích trong trẻo hơn hẳn. Ngồi làm vài bài, nhâm nhi hết lon Heineken để chuyển sang thách thức thứ 2 – nhạc ngoại. Rosanne Cash - 10 Song Demo (1996) các bác nghe chưa? Chúng ta thật may mắn là trong diễn đàn của chúng ta gần như có đầy đủ những thứ thong tin mà chúng ta cần, thậm chí cả những album, bản nhạc nên dùng để thử loa, và cũng nhờ đó tôi biết đến nữ ca sỹ người Mỹ này, rồi sau khi biết đến là bị mê hoặc bởi giọng ca nhẹ nhàng nhưng đầm thắm của Rosanne. Chàng Knight 2 của tôi thể hiện những gì tôi thích trong cái chất giọng đó một cách hoàn hảo, lời hát hay những cú lấy hơi vội, tiếng guitar và thậm chí cả tiếng phím đàn va quệt trên những sợi dây kim loại. Cứ như tôi vừa mời được Rosanne đến nhà hát cho mình tôi vậy chỉ có điều là tôi không thể nhìn thấy cô ấy thôi. Tìm một tính từ cho âm thanh thì sao nhỉ? Tôi đã dùng tất những gì có thể vào thể loại trước mà tôi không muốn lặp đi lặp lại cứ như thể đang được thuê để “ lăng - xê ” cho Castle hay là đang tự khen cặp loa mà tôi vừa mới sắm vậy. Thôi, để đấy suy nghĩ và sẽ mô tả cặn kẽ hơn

Rồi đến đây các bác sẽ hỏi, vậy còn phim thế nào? Vâng, nhiệm vụ chính mà chàng hiệp sĩ của tôi được giao đó là làm 1 đôi front khiêm tốn trong căn phòng nhỉnh hơn 20m2. Để phần nhiệm vụ cuối thêm phần thách thức – lần này chàng hiệp sĩ phải đối đầu với “ Biệt đội đánh thuê – The expendables 2” bởi những pha hành động hấp dẫn với những tiếng súng xả, bomb nổ là một trong những yếu tố quan trọng mà phim ảnh làm chúng ta cảm thấy được giải trí thực sự và đó cũng là lúc chúng ta cảm nhận được uy lực của dàn âm thanh nhà mình. Không kém mấy anh cơ bắp lực lưỡng – standing, bookshelf 125w làm cho bộ phim hành động bomb tấn thêm sống động, đặc biệt đến đây, bass của Knight 2 được thể hiện hết tinh hoa của nó. Tôi không có Sub bass, mắc nối với Knight 2 theo kiểu 2.0 với ampli Onkyo 616 nhưng thực sự rất bất ngờ bởi nó không hề đục hay bùng bùng, mà từng tiếng gọn gàng được thể hiện chi tiết, đôi lúc cảm thấy vượt xa mức khả năng mà 1 cặp front phải có mà không có ai hỗ trợ trong việc xuất âm trầm, siêu trầm.

Tất nhiên, 1 lẽ tất yếu là mỗi người một lỗ tai và ai cũng có cảm nhận riêng của mình, đây là bài viết mang tính tham khảo và là nhũng trải nghiệm thực tế của tôi về Castle Knight 2 chia sẻ cùng anh em, hy vọng nó có thể giúp anh em hiểu thêm phần nào về cặp bookshelf này.

Chỉnh sửa lần cuối:

cadic1008

Member
Ðề: Castle Knight 2 - Uy lực của hiệp sĩ nước Anh

Nghe mô tả thấy hấp dẫn ghê? Bác đang ghép em nó với amply gì cho hiệu quả xuất sắc vậy?, em cũng thích bookshel lắm nhưng mấy đôi của em chưa làm em thỏa mãn. Biết đâu nhờ bác mà lại được 1 phương án ngon - bổ - rẻ.

liam nguyen

Nghe mô tả thấy hấp dẫn ghê? Bác đang ghép em nó với amply gì cho hiệu quả xuất sắc vậy?, em cũng thích bookshel lắm nhưng mấy đôi của em chưa làm em thỏa mãn. Biết đâu nhờ bác mà lại được 1 phương án ngon - bổ - rẻ.

Mình vừa tô đậm trong bài viết của mình em Onkyo 616 đấy ah

xuansan83

Active Member

không biết kn 2 vs Rx2 thế nào ?
bác nào dùng qua 2 e trên thì cho e xin ít thông tin so sánh trên mọi phương diện (giá , chất lượng...)với ! thank !
e hay nghe Quang Lê , Lệ Quyên , thúy nga , aisa ạ ! phòng em cũng >20m2 không gian mở !

cách đây gần 1 tháng mình cũng mua cặp kn2. Thằng bạn nó share lại con onkyo a9030 nghe được 1 ngày thì amp bị lỗi. Làm giờ để không. Cũng đự định mua 9030 hoặc 9050 xem sao nhưng giờ chưa đủ tiền để sắm.

liam nguyen

không biết kn 2 vs Rx2 thế nào ?
bác nào dùng qua 2 e trên thì cho e xin ít thông tin so sánh trên mọi phương diện (giá , chất lượng...)với ! thank !
e hay nghe Quang Lê , Lệ Quyên , thúy nga , aisa ạ ! phòng em cũng >20m2 không gian mở !

Mình đã viết cụ thể như trên là mỗi người một lỗ tai bạn ah. Nên giữa Knight 2 và RX 2 thì mình vẫn chọn Knight 2 vì Knight 2 hợp gu của mình. Giá cả mình không bàn đến trong bài viết do tùy mức thu nhập của mỗi người mà nhận định măc rẽ, thế nhưng khi so sánh 2 sản phẩm, thì giá của RX2 cao hơn ( giá tham khảo ở Saigon HD là 9.800.000 trong khi Knight 2 là 9.000.000 ).

Ngoại thất thì theo mình, Knight 2 sang trong hơn hẳn, cách bố trí loa, cách thiết kế đều hài hòa lịch thiệp.

Âm thanh: mình rất thích cái cảm giác khó tả tạo ra bởi cái ngọt ngào, ấm cúng trong chất âm của Knight 2 khi lần đầu nghe thử là phối với Ampli Onkyo 9000R. Đây chinh là chất âm của tai mình khi mình nghe nhạc vàng là chủ yếu, rồi nuôi hy vọng sắm một cặp, cẩn thận hỏi thăm Trương Lê về khả năng của em nó trong phim ảnh. RX2 cũng có những sức mạnh xứng tầm bookshelf ở phân khúc loa này, nhưng những gì mà RX2 thể hiện với cùng 1 ampli thì lại cho mình một cảm giác hơi hơi thô ráp - tuy là ít thôi nhưng cũng đủ làm cho điểm số của Knight 2 vươn lên dẫn trước. Thử RX2 với Marantz cũng không cứu vớt được bao nhiêu.

Và kết quả là bài viết Review mà bạn thấy đây. Mình thực sự hài lòng với lựa chọn của mình, nhưng mình cũng lưu ý bạn là cảm nhận về âm thanh mỗi người là khác nhau, nên trước khi đầu tư bạn hãy nghe thử và so sanh thật kỹ cho phù hợp với mình.

cách đây gần 1 tháng mình cũng mua cặp kn2. Thằng bạn nó share lại con onkyo a9030 nghe được 1 ngày thì amp bị lỗi. Làm giờ để không. Cũng đự định mua 9030 hoặc 9050 xem sao nhưng giờ chưa đủ tiền để sắm.

Bạn nên kiếm ngay 1 ampli, nếu không đủ kinh phí thì chơi hàng second hand cũng được mà.

binna

Well-Known Member

mình cũng đang lăn tăn Knight 2, bác có ở SG, cho em qua nghe thử với

welldone

Well-Known Member

Thanks bác chủ đã review cho ae thêm thông tin. Cơ mà chưa thấy bác giới thiệu tổng thể hệ thống nhỉ. Cdp và dây nhợ ra sao?! Bác chủ yếu nghe cd or lossless?!

Hai Scm

Active Member
Bác phối Castle Knight 2 với receiver 616 thì công suất quá ngon rồi...

liam nguyen

Ðề: Re: Castle Knight 2 - Uy lực của hiệp sĩ nước Anh

mình cũng đang lăn tăn Knight 2, bác có ở SG, cho em qua nghe thử với

mình là dân Đà Lạt bạn ah :D

Thanks bác chủ đã review cho ae thêm thông tin. Cơ mà chưa thấy bác giới thiệu tổng thể hệ thống nhỉ. Cdp và dây nhợ ra sao?! Bác chủ yếu nghe cd or lossless?!

Vì đây là Review để đánh giá Castle Knight khi kết hợp Onkyo 616 chứ chưa phải là bài giới thiệu tổng quát về dàn của mình nên mình chưa viết lách gì thêm

Còn mình thì cặp knight 2 này có thể gọi là bước đi đầu tiên sau 3 năm đi vào con đường này, nên " cơ nghiệp " chỉ gói gọn có onkyo 616 và em này, TV mình chỉ là Sony 32CX520 Full HD và sẽ nâng cấp phần nhìn trong tương lai sau khi phần âm thanh hoàn chỉnh ( mình chú trọng âm thanh hơn )

Bác phối Castle Knight 2 với receiver 616 thì công suất quá ngon rồi...

:D E thực sự rất ưng ý với sự kết hợp này bác ah

Hai Scm

Active Member
Onkyo 616 công suất 100w-8ohm và 165w-6Ohm đủ sức kéo những cặp loa Floor standing tầm trung rồi đó bác....

Cứ như tôi vừa mời được Rosanne đến nhà hát cho mình tôi vậy chỉ có điều là tôi không thể nhìn thấy cô ấy thôi. Tìm một tính từ cho âm thanh thì sao nhỉ? Tôi đã dùng tất những gì có thể vào thể loại trước mà tôi không muốn lặp đi lặp lại cứ như thể đang được thuê để “ lăng - xê ” cho Castle hay là đang tự khen cặp loa mà tôi vừa mới sắm vậy.

Hix, bác thật là may mắn, em vật vã cả mấy năm nay mà chưa "mời" được ca sĩ nào đến nhà :|

VQT

Well-Known Member

Mình cũng đang dùng Castle Knight 2.
Cảm nhận thì đúng là được trong giá tiền. Đặc biệt là tiếng bass rất tốt trong dòng bookshelf. Nghe Bằng Kiều hát rất tuyệt vời. Nghe Colour To The Moon(Allan Taylor) cũng rất hay, tiếng guitar ngon lành.
Nhưng tôi vẫn cảm thấy thiếu. ^^ đặc biệt là khi nghe in the air tonight - phil collins

Cuối cùng, điều mà mình cảm thấy kết nhất ở dòng Castle Knight là bạn có thể nghe lâu mà không mỏi

liam nguyen

Ðề: Re: Castle Knight 2 - Uy lực của hiệp sĩ nước Anh

Onkyo 616 công suất 100w-8ohm và 165w-6Ohm đủ sức kéo những cặp loa Floor standing tầm trung rồi đó bác....

Chuyện công suất e cũng quan tâm, nhưng không nhiều, quan trọng là âm thanh. Hơn nữa Onkyo 616 có DAC tích hợp sẵn cho từng kênh âm thanh ra ... chỉ biết nói với bác là ampli tầm trung thì em cho 616 là vị trí đầu bảng.

Hix, bác thật là may mắn, em vật vã cả mấy năm nay mà chưa "mời" được ca sĩ nào đến nhà :|

May mắn gì đâu bác, em mê mà, bao nhiu công sức đổ vào, bao nhiu tiền thưởng lễ vào đó hết =)) cũng may chưa có vợ chứ e là khó sống với kiểu này

do_long_khach

Well-Known Member

Bác chủ nghe bằng avr mà hay đến như tả thì ...............

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Castle Knight 2 - Uy lực của hiệp sĩ nước Anh

Chuyện công suất e cũng quan tâm, nhưng không nhiều, quan trọng là âm thanh. Hơn nữa Onkyo 616 có DAC tích hợp sẵn cho từng kênh âm thanh ra ... chỉ biết nói với bác là ampli tầm trung thì em cho 616 là vị trí đầu bảng.

May mắn gì đâu bác, em mê mà, bao nhiu công sức đổ vào, bao nhiu tiền thưởng lễ vào đó hết =)) cũng may chưa có vợ chứ e là khó sống với kiểu này

tranh thủ lúc chưa có Gấu đi bác....:)):)):)):)):)):))

Re: Ðề: Castle Knight 2 - Uy lực của hiệp sĩ nước Anh

AVR Onkyo nghe nhạc khá hay đó bác....

Chiều nay gom thóc đi mua Castle Knight về gắn zô 818 xem nghe thế nào, chứ bữa giờ chỉ dùng em nó xem phim thấy lãng phí quá. Ít ra em nghĩ chắc cũng mời được Quỳnh Lan đến nhà gảy đàn và hát em nghe. Không mời được ca sĩ nào thì các bác trả tiền phí con Castle cho em nhóa.

Bên trên