Castle Knight 2 - Uy lực của hiệp sĩ nước Anh

Ðề: Castle Knight 2 - Uy lực của hiệp sĩ nước Anh

Đang dùng KN2 với amply Sansui AU D507X, thi thoảng khi bật amply và CDP lên (mới bật nguồn, chưa mở nhạc và volume ở mức 0) thì nghe vài tiếng tạch tạch tương đối lớn ở loa. Các bác cho hỏi hiện tượng do do amply hoặc loa ? và có bị hỏng gì không ?

Bác ghép với amp này nghe thế nào ạ? cho em xin tí rì viu với, em đang tìm amp để ghép với KN2 ạ

vinhlottery

Active Member

Bác ghép với amp này nghe thế nào ạ? cho em xin tí rì viu với, em đang tìm amp để ghép với KN2 ạ

Thật ra thì mình chưa có điều kiện để thử cặp loa này với amply khác, cho nên cũng khó đánh giá sự khác biệt giữa các amply. Mình chỉ cảm nhận âm treble, mid nghe trung thực, tách bạch, rõ ràng, riêng bass thì có vẻ không chắc (so với loa KOK Bose 301 seri V).

Thật ra thì mình chưa có điều kiện để thử cặp loa này với amply khác, cho nên cũng khó đánh giá sự khác biệt giữa các amply. Mình chỉ cảm nhận âm treble, mid nghe trung thực, tách bạch, rõ ràng, riêng bass thì có vẻ không chắc (so với loa KOK Bose 301 seri V).

Em ghép mấy amply thì cái nào cũng cho ra trung âm, và treble tốt. Bass thì tùy loại âm ly cho ra bass tốt hay ko, mặc dù em toàn nghe thể loại nhẹ nhàng như đan nguyên, quang lê nhưng vẫn thích bass chắc chắn gọn gàng chút

babyblue

Well-Known Member

có một thực tế là cặp loa nó chỉ hót ra được đến vậy thôi,bác thích bass ngon gọn,thay vì tốn tiền đổi amply, bác đầu tư thêm cái sub ổn hơn nhiều đó bác

duyanh2008

Active Member

Đang dùng KN2 với amply Sansui AU D507X, thi thoảng khi bật amply và CDP lên (mới bật nguồn, chưa mở nhạc và volume ở mức 0) thì nghe vài tiếng tạch tạch tương đối lớn ở loa. Các bác cho hỏi hiện tượng do do amply hoặc loa ? và có bị hỏng gì không ?

mấy con tụ trong amp của bác nó lão hóa theo thời gian nên khi bật nguồn se gây ra tiếng nổ ở loa, bác đem ra thợ để họ kiểm tra thay tụ là hết.

Bác kiểm tra lại xem nó nổ ở cả 2 loa hay 1 loa để khai báo cho bác thợ chính xác sẽ chẩn đoán bệnh nhanh hơn.

vinhlottery

Active Member

em nghĩ là do amply
để chắc ăn, bác đem cặp loa, đấu với amply khác xem thế nào

mấy con tụ trong amp của bác nó lão hóa theo thời gian nên khi bật nguồn se gây ra tiếng nổ ở loa, bác đem ra thợ để họ kiểm tra thay tụ là hết.

Bác kiểm tra lại xem nó nổ ở cả 2 loa hay 1 loa để khai báo cho bác thợ chính xác sẽ chẩn đoán bệnh nhanh hơn.

Thanks 2 bác! Thứ 7 này, vác ra cho thợ điện tử khám và chữa cho em nó.

có một thực tế là cặp loa nó chỉ hót ra được đến vậy thôi,bác thích bass ngon gọn,thay vì tốn tiền đổi amply, bác đầu tư thêm cái sub ổn hơn nhiều đó bác

Có Sub nào Bass chắc gọn ko ạ, Sub em toàn thấy nó ra tiếng ùng ùng phục vụ giải trầm cho karaoke. Và sub đó thì ghép amply nào cũng đc ah bác?

Xin cảm ơn!

pkhaudio

Active Member

Hãy che đôi mắt và chỉ thưởng thức âm thanh bằng đôi tai mà quyết định trút hầu bao nhé :)

babyblue

Well-Known Member

hehehe trước em cũng như bác,cũng nghĩ vậy,và cũng có tư tưởng nghe 2 kênh có sub không hay....từ ngày làm quen với em Rel T5 em mất cái tư tưởng đó rồi ạ....thêm sub được cái tiện khi nào thích bass thì mở sub,không muốn nghe bass nhiều thì tắt sub đi
nghe nhạc cũng tùy tâm trạng bác ah,giả sử hôm nay bác chọn bộ loa,amply bass nhiều,chắc gọn nghe rất hay nhưng ngày mai có thể bác sẽ nghe bộ đó dở từ chính những cái hay hôm nay đó ạ (VD con cái nheo nhóc,bx cằn nhằn kế bên,hàng xóm đang khoan tường, em đố bác nghe nhiều bass mà hay được) nên bộ dàn có sub tiện ở chỗ đó,có thể tắt sub được,kẻo không lúc nào đó bác lại lên hỏi xin tư vấn amply,loa,dây nào ít bass chút đó ạ....ý kiến cá nhân của em là vậy,có gì sai mấy bác bỏ qua cho

JESSIEBO

Active Member

Cái sub Rờ Eo của bác BLue thì cũng hơi quá hớp đầu tư đối với những cái túi mỏng mỏng đó nha ... hihihi

tuyetkiem79

Active Member

Em thì không lăn tăn vụ sub hay bass gì đó nữa, chỉ muốn DAC hoặc CDP xịn thôi :)

babyblue

Well-Known Member

tuyệt đối không quá sức đâu ạ...ráng ráng làm 1 lần chơi lâu dài,còn hơn cứ chạy theo đuổi hình bắt bóng mãi ạ...bác chủ cũng đổi amply tới lui rồi vẫn không ổn,đến 1 ngày gần đây bác ấy sẽ có suy nghĩ đổi loa để khắc phục tiếng bass cho coi.....chi bằng làm 1 lần đi là hết lăn tăn nữa
PS :tutuyetkiem:hehehe mới đây mà bác đã chán soundcard rồi ah?

tuyetkiem79

Active Member

tuyệt đối không quá sức đâu ạ...ráng ráng làm 1 lần chơi lâu dài,còn hơn cứ chạy theo đuổi hình bắt bóng mãi ạ...bác chủ cũng đổi amply tới lui rồi vẫn không ổn,đến 1 ngày gần đây bác ấy sẽ có suy nghĩ đổi loa để khắc phục tiếng bass cho coi.....chi bằng làm 1 lần đi là hết lăn tăn nữa
PS :tutuyetkiem:hehehe mới đây mà bác đã chán soundcard rồi ah?

HI, cái suondcard của bác nghe rất hay, hiện giờ không phải chán mà cái pc em bán mất rồi, tạm thời nghe HDP

Mr Audio

Banned

Có Sub nào Bass chắc gọn ko ạ, Sub em toàn thấy nó ra tiếng ùng ùng phục vụ giải trầm cho karaoke. Và sub đó thì ghép amply nào cũng đc ah bác?

Xin cảm ơn!

Bác ghép sub với cờ nai người ta kêu bác là khùng. vì bản thân cờ nai đã dư bass rồi.Muốn bass chắc gọn bác dùng dây dẫn mạ bạc nhé.Muốn tiếng căng thì amply thừa công suất một chút.Một điều quan trọng trong phối ghép đó là phải hợp

JESSIEBO

Active Member

Nói chung bác tarzan thích bass , mà các amply đều cho bass chưa sướng thì bác có thể tham khảo hướng thêm sub như bác blue cũng là 1 giải pháp... Không phải sub nào cũng ùng ùng đâu bác, cũng ko phải hễ sub là chỉ kok hay xem phim đâu !
@ bác Audio : bình tĩnh ... Bình tĩnh bác ui !

do_long_khach

Well-Known Member

knight 2 + loa sub (giá chắc chắn cao hơn knight 2 nếu muốn) thì thà để cả chỗ tiền đó mua đôi loa tử tế

JESSIEBO

Active Member

Thật ra một đôi loa đứng không thể nào thể hiện âm siêu trầm xuống sâu được như sub ( về thông số lẫn thực nghiệm lâm sàng )... Chơi thêm sub cũng có lợi như bác blue đề cập là : khi nghe nhạc nhẹ thì đôi bookshelf đã đủ độ chi tiết, nhưng khi muốn nghe bass thì thêm sub. Ở đây là bookshelf + sub khác với loa đứng + sub. Loa đứng + sub nghe nhạc có vẻ dư thừa, nhưng bookshelf + sub để nghe nhạc là một giải pháp khá tiện lợi và độ hài lòng cao... Chỉ mỗi tội ... Là "hao lúa " nhưng hiệu quả phải nói là khá ok.
Bởi vậy vô các quán cà phê nhạc nhẹ , thấy ng ta treo toàn loa bookshelf mà sao nghe hay, chi tiết và ấm vậy, mà khách đâu biết là quán họ lắp sub thêm đâu

Nói chung bác tarzan thích bass , mà các amply đều cho bass chưa sướng thì bác có thể tham khảo hướng thêm sub như bác blue cũng là 1 giải pháp... Không phải sub nào cũng ùng ùng đâu bác, cũng ko phải hễ sub là chỉ kok hay xem phim đâu !
@ bác Audio : bình tĩnh ... Bình tĩnh bác ui !

Khẳng định với bác em thích nghe thể loại mịn màng, chi tiết. Bass chỉ đứng thứ 2. Và em cũng khẳng định luôn con KN2 bass nó cũng không phải dạng vừa đâu.

Như em đã nói ở mấy comment trước, em ghép với con amp cổ bass và trung âm của nó thì gọi là thôi rồi, MR 5004 chưa đủ tuổi so với nó. Đánh giá này của cá nhân em + 5 người thích nghe nhạc và không am hiểu lắm + 3 người chơi âm thanh lâu năm và chắc là tai nghe cũng rất kinh nghiệm

Tiếc rằng treble của nó lại chưa chuẩn, và thông số nó quá lệch với loa.

Em tin rằng sẽ tìm đc amply hợp đôi loa này hơn nữa, các bác chờ tin em nhé

Bác ghép sub với cờ nai người ta kêu bác là khùng. vì bản thân cờ nai đã dư bass rồi.Muốn bass chắc gọn bác dùng dây dẫn mạ bạc nhé.Muốn tiếng căng thì amply thừa công suất một chút.Một điều quan trọng trong phối ghép đó là phải hợp

Bác nói rất chuẩn, em cũng đánh giá bass của nó còn thừa so với sở thích tiếng nhẹ và chi tiết của em cơ.
Sở dĩ em vẫn lăn tăn amp là do ghép với amp này bass ngon nhưng treble dở, ghép amp kia treb ngon mềm thì bass lại dở. Nên cứ loay hoay thế, chứ thà rằng ghép amp nào bass cũng dở hơi cả thì suy ra loa búc-seo bass chỉ đến vậy, nên cứ thế mà nghe, khỏi suy nghĩ

Bên trên