Castle KNIGHT 4 hay KNIGHT 5 ???

hoangvanduong

Chào các bác,
Em đang phân vân Knight 4 hay Knight 5 cho vụ 2 kênh nghe nhạc. Gu của e là trữ tình, hòa tấu nhẹ nhàng và thêm chút nhạc vàng : Quang Lê, Quang Dũng, Như Quỳnh.... Bác nào có kinh nghiệm hoặc từng nghe thử dòng loa Castle cho em ý kiến, sẵn tiện chia sẻ thêm vụ amply đi chung luôn.
Em cũng xin bổ sung thêm là ngày trước nhà e có đôi loa Onkyo C60 mua lâu lắm rồi, sau kiếm được thêm amply xem phim Yamaha hàng thanh lý, rồi gom góp từ từ Cen, Sur, Sub hầm bà lằng cũng ra dàn xem phim 5.1 dù chưa coi được 3D vì lúc đó e rất ghiền phim.
Nhưng giờ thì bắt đầu thích nghe nhạc, nên định hoãn vụ nâng cấp phim lại đầu tư cho đáng. Em qua nhà anh bạn nghe Như Quỳnh hát xong về muốn tống hết dàn máy nhà mình ra đường.
Em nghe nhạc để loa ở phòng khách rộng 3,8mx4m có thông với bếp và cầu thang, nhưng nói chung là diện tích nhà e khá hẹp, chiều sâu chỉ có 11m thôi.
Xin cảm ơn các bác .

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Castle KNIGHT 4 hay KNIGHT 5 ???

Nick của bác nghe quen quen. Cho hỏi có phải bác làm tư vấn phát triển ko?

Loa Castle ở HDVN ít người dùng, nếu có dùng thì Castle 2 là nhiều.

hoangvanduong

Dạ , Tks bác, e làm bên BDS bác ạh. E có nghe Castle K2 khá có tiếng, nhưng ngặt là e để phòng khách, nhà cũng có trẻ con, sợ chông chênh thì rớt bể mất.
Sẵn tiện em welcome các bác thương gia luôn ạh

Em thì chưa mua dùng nhưg đã nghe qua K4, và K5, nếu bác có điều kiện thì Knight 5 luôn đi bác ạ, bass vững và sâu hơn hẳn knight 4, âm cũng dày hơn hẳn, với thể loại nhạc bác nghe là trữ tình thì nên chọn marantz pm7005 (lưu ý, chớ có để shop dụ mua denon hay onkyo nhé, shop bán cờ nai toàn xúi làm vậy, dù cho nhạc tình, nhạc nhẹ chưa bao giờ là thế mạnh của denon)

nghia303

Well-Known Member

Nếu so k5 với klip rp260 , whafedele evo30 signature , monitor audio silver6 .. Thì như thế nào hả bác !!!

Nếu so k5 với klip rp260 , whafedele evo30 signature , monitor audio silver6 .. Thì như thế nào hả bác !!!

Hơ hơ, ở đây bác chủ đang nhờ so sánh Knigt4 và Knight5 nên em trả lời vậy thôi chứ nếu bỏ ra 21 củ thì e chả mua cờ nai đâu, tiếc nhất là hồi trước thấy nên bác bán CM8 khuyến mãi giá hơn 20 củ gì đó mà ko đủ xiền :p
Klipsch Reference Primer (RP250F, RP260F, RP280F...) thì em chưa được nghe (như hôm bữa đã trình bày việc test với bác qua inbox :D ) Nhưng nếu so với RF62II thì /kinght thua hẳn Klipsch về độ leng keng và chi tiết, nhưng tiếng cờ-nai-5 mềm hơn klipsch, so với Silver 6 thì cờ nai cũng không bằng, evo 30 sig thì em cũng chưa nghe (vì có mỗi shop bên bác có :D, bạn bè e không thấy bác nào có), lợi thế của cờ nai là bass khá, mà lại dễ ghép để ra được 3 dải, có điều dễ thì đi với... à mà thôi.

hoangvanduong

Cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ, hôm rồi e có đi nghe thử Knight 5 ở chỗ bác Black Dragon, và e cũng đi nghe Klip RP260, nhưng sao e thấy Klip 260 nó hơi ồn ào, có vẻ như không được chi tiết lắm, hình như thể loại nhạc em thử không hợp với Klip hay sao ấy, e nghe thấy Klip phù hợp với thể loại nhạc trẻ và xem phim hơn.
Còn Monitor Silver 6 thì hơi đắt so với ngân sách của e, tuy nhiên e cũng sẽ đi nghe thử xem sao...
Tks các bác lần nữa...

hoangvanduong

Em thì chưa mua dùng nhưg đã nghe qua K4, và K5, nếu bác có điều kiện thì Knight 5 luôn đi bác ạ, bass vững và sâu hơn hẳn knight 4, âm cũng dày hơn hẳn, với thể loại nhạc bác nghe là trữ tình thì nên chọn marantz pm7005 (lưu ý, chớ có để shop dụ mua denon hay onkyo nhé, shop bán cờ nai toàn xúi làm vậy, dù cho nhạc tình, nhạc nhẹ chưa bao giờ là thế mạnh của denon)
Marantz thì hợp với thể loại nhạc trữ tình, denon thì hợp nhạc trẻ, còn ONKYO thì dở dở ương ương pk bác?
Vậy là em sẽ đặt mục tiêu amply Marantz mà tiến. Tks bác

Còn một lựa chọn khá tốt và quen thuộc nữa là B&W 684S2 ghép với Marantz PM7005 cũng rất on đó, bác chủ nghiên cứu thêm đi roi nghe thử xem hop không

hoangvanduong

Hôm qua e có đi nghe thử loa Monitor Rx Silver 6 , cũng đĩa CD Như Quỳnh e đem theo, khi mới mở khúc nhạc dạo đầu thì quả thật âm thanh rõ ràng, trong trẻo ngay liền, sáng trong long lanh gây ấn tượng khá mạnh với e. Nhìn ra thì thấy họ kéo bởi amply Unico gì gì e không dám hỏi rõ, chỉ nghe là khoảng 30-40 triệu gì đấy. Nghe trong quá e làm liên tiếp 3 bài thì thấy hơi mệt, anh kỹ thuật chuyển sang mở bản nhạc hòa tấu guitar ngoại quốc, e bắt đầu thấy chói chói nhẹ ở tai. Có lẽ chất âm sáng quá, trong quá cũng là một điểm trừ, giọng Như Quỳnh mới nghe thì thấy trong, thanh, nhưng hình như không được mềm mại, hiền lành thì phải, nghe hơi đanh đá tí xíu :D . Ở chỗ thử lại không có Marantz để e được thử với Monitor, mà e cũng đọc thấy là Marantz trước giờ hình như chịu thua trước trình của Monitor nên cũng không hỏi sâu hơn. Tính ra giá cả bộ này gấp đôi dự toán ~30 triệu của em nên xin đành ngậm ngùi cáo lui.
Cám ơn các bác đã giúp đỡ, để e tranh thủ đi nghe thử thêm nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

JESSIEBO

Active Member

Coi bộ bác chủ đi nghe nhiều quá lại sắp tẩu tới nơi :D

nghia303

Well-Known Member

Hôm qua e có đi nghe thử loa Monitor Rx Silver 6 , cũng đĩa CD Như Quỳnh e đem theo, khi mới mở khúc nhạc dạo đầu thì quả thật âm thanh rõ ràng, trong trẻo ngay liền, sáng trong long lanh gây ấn tượng khá mạnh với e. Nhìn ra thì thấy họ kéo bởi amply Unico gì gì e không dám hỏi rõ, chỉ nghe là khoảng 30-40 triệu gì đấy. Nghe trong quá e làm liên tiếp 3 bài thì thấy hơi mệt, anh kỹ thuật chuyển sang mở bản nhạc hòa tấu guitar ngoại quốc, e bắt đầu thấy chói chói nhẹ ở tai. Có lẽ chất âm sáng quá, trong quá cũng là một điểm trừ, giọng Như Quỳnh mới nghe thì thấy trong, thanh, nhưng hình như không được mềm mại, hiền lành thì phải, nghe hơi đanh đá tí xíu :D . Ở chỗ thử lại không có Marantz để e được thử với Monitor, mà e cũng đọc thấy là Marantz trước giờ hình như chịu thua trước trình của Monitor nên cũng không hỏi sâu hơn. Tính ra giá cả bộ này gấp đôi dự toán ~30 triệu của em nên xin đành ngậm ngùi cáo lui.
Cám ơn các bác đã giúp đỡ, để e tranh thủ đi nghe thử thêm nữa.

Sao bác không nghe thử ghé với marantz !!

nghia303

Well-Known Member

Bacs ko đọc là chỗ thử ko có Marantz ah

ok bác em không thấy , vậy em mời bác chủ có thể ghé bên mình thẩm lại ạ , bên em có cả marantz , unico , Cambridge Audio , Nad , Cayin ... Tha hồ bác chủ test ạ :D:D

C_Pham

Well-Known Member

Ngoài ra Bác chủ nghiên cứu thử chỗ nào còn Musical Fidelity M3i ghép với Silver 6 em thấy cũng ổn đấy ạ.

ducdunghd

Active Member

Bác chủ ghép knight4, 5 với amply marrantz 6003, 6004 với dây loa inakustik đảm bảo ko chê vào đâu được với gu nhạc của bác.

ducdunghd

Active Member

Knight ghép hợp rồi thì nghe nhạc trữ tình, hòa tấu mê tơi, mấy con klip hay monitor ko có cửa xen vào với em nó.

Bên trên