Castle Knight 5 để nghe trữ tình liệu có ổn ....

Chào các bác ,
E đang lọ mọ chuẩn bị cho bộ dàn âm thanh nghe nhạc, bữa giờ tham gia vào đây nghe ngóng cũng nhiều và được mọi người chia sẻ thông tin. Từ ngân sách mười mấy triệu, nay e phải chắt góp thêm để có được bộ dàn với loa cột cho nó hoành tráng.
Nhu cầu của e : Trữ tình Quang Lê, Trường Vũ, Như Quỳnh và thỉnh thoảng chơi vài bản nhạc trẻ như : Thanh Bùi, hoặc liên khúc Tuấn Vũ....
Diện tích phòng khách nhà e : Ngang 4mX5m.
Nay e lên đây nhờ bác nào am hiểu về dòng loa này cho e xin vài ý kiến. Đồng thời, cái quý nhất là mong nhận được cao kiến của các cao nhân về cách phối ghép với Knight 5 này sao cho nghe hay để e đỡ phải tốn học phí đổi đi đổi lại ạh.
E xin cảm ơn cả nhà ạh.

ducdunghd

Active Member
Ðề: Castle Knight 5 để nghe trữ tình liệu có ổn ....

Knight 5 để nghe nhạc trử tình phải nói là quá ổn, dòng knight nói chung chứ ko riêng gì knight 5 đâu bác.

ducdunghd

Active Member

knight 5 bác phối ghép với marantz, onkyo A20, audiolab 8000A, 8200Athì rất hợp.

quangtuong

Banned

nếu dùng cờ nai 4 làm font xem phim được không mấy bác ?

knight 5 bác phối ghép với marantz, onkyo A20, audiolab 8000A, 8200Athì rất hợp.

Cảm ơn ý kiến của bác. E có đọc thấy khuyên chơi với Denon nữa, bác nào có hiểu biết chỉ bảo giúp e chơi với Denon đời cũ hay mới ạh, vì đời cũ công suất thấy khá mạnh, còn đời mới thì mình nên chọn dòng nào khỏi bị đuối.

ducdunghd

Active Member

Bác nghe nhạc trữ tình như trên mà dùng denon thì nghe sao nổi? nghe nó cứ huỳnh huỵch như chày giã cối hehe...

keubibo

Active Member

:D quá ổn ý chứ, đi với marantz đi bác

Nếu nghe nhạc vàng, chọn loa cổ là hợp lý ví dụ như cặp Knight 5 này, em chưa được nghe nhưng đoán sẽ hay. Như em chơi 1 cặp loa cổ gần 10 năm rồi chưa chán. :">

tittom79

Well-Known Member

Nếu nghe nhạc vàng, chọn loa cổ là hợp lý ví dụ như cặp Knight 5 này, em chưa được nghe nhưng đoán sẽ hay. Như em chơi 1 cặp loa cổ gần 10 năm rồi chưa chán. :">

Ồ, e không nghĩ dòng Castle có thể chơi hay được nhạc vàng đâu bác ạ. E thì em không chơi nhạc vàng nên không dám nhận xét nhiều, nhưng nhà e cũng có cặp Castle Conway 3 và nghe nhạc vàng không phê. Vì bản chất của loa Castle là âm tính, phù hợp với các thể loại như trữ tình, vocal, classic.
Một đặc điểm nữa của loa Castle nói chung, theo cá nhân e cảm nhận là Bass gom chứ không tơi, tress nhẹ nên không hợp với thể loại nhạc vàng được.

Kết luận là: theo ý kiến chủ quan, e thấy Castle nói chung hay Knight 5 nói riêng dùng để nghe nhạc trữ tình là khá ổn ạ. :)

Loanh quanh 1 hồi thì hình như NHẠC VÀNG & NHẠC TRỮ TÌNH là 2 thể loại khác nhau phải không ạ ?

Nếu e không nhầm , thì nhạc vàng có phải là như : Trường Vũ, Thanh Tuyền, Sơn Tuyền, Tuấn Vũ không các bác? Còn nhạc trữ tình là Quang Dũng , Tuấn Ngọc , Ý Lan không nhỉ?

Nếu bác thích nghe đa thể loại nhạc thì chơi với DENON như 720 nghe khá chứ ! Đâu đến nỗi bệ rạc đâu các bác

Báo cáo với các bác, qua 2 ngày thứ Bảy , Chủ Nhật lòng vòng nghe thử, chỗ có amply Denon thì ko có Marantz, chỗ có Marantz thì lại ko có Denon, 2 chỗ khác nhau nên lúc đầu e nghe ở đâu cũng thấy hay, ko phân biệt nổi. Không nôn nóng, e về nhà chở gấu theo để nghe giúp. Cũng may cho e, gấu nhà e không những không cấm cản chuyện loa đài mà còn nhiệt tình đi thẩm âm giúp e. Cô ấy bảo , thứ gì đem vào nhà thì được chứ đừng đem ra đường.
Đúng thật, có cô ấy, hay là nghe tới lần thứ ba, thì e mới thấy chỗ ghép Knight 5 với Marantz 6005 nghe mềm mại hơn hẳn, e nghe thử với Mai Thiên Vân nghe khá ngọt ngào. Qua chỗ nghe với Denon thì có vẻ mạnh mẽ hơn, tiếng bass lực, dứt khoác hơn. Có vẻ nếu bác nào thích tiếng bass đậm chắc thì Denon với Knight 5 có vẻ khá ổn.
Suy đi nghĩ lại với cộng thêm lời khuyên của gấu, mà e phải mở ngoặc điều này, mọi người chúng ta thường nghĩ phụ nữ không biết gì về âm thanh chứ gì, đúng họ không biết gì nhiều, nhưng lỗ tai và cảm nhận của họ là cực nhạy, gấu e nhận ra sự khác nhau giữa 2 phối ghép trong lần đầu theo e đi nghe thử với e, trong khi đó lần thứ ba e mới nhận ra, hoặc cũng có thể do e tai trâu :D
Xét thấy bản thân e và gia đình thỉnh thoảng dùng dàn này để coi Thúy Nga, ASIA và các live show nước ngoài nên nhà e quyết định chọn Denon 720 để phối ghép với Knight 5.
Ghép với Marantz 6005 rất hay, nhưng khi mình muốn lâu lâu nghe những đoạn nhạc sôi động thì lại không phù hợp.... Marantz thì thiên về nhẹ nhàng và trữ tình.
Cuối cùng sau bao ngày dấn thân vô diễn đàn để lăn lộn học hỏi, e cũng chọn được 1 bộ dàn âm thanh cho gia đình vừa ý... Phải nói là rất vừa ý ạh.
Một lần nữa xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ e.

tittom79

Well-Known Member

Suy đi nghĩ lại với cộng thêm lời khuyên của gấu, mà e phải mở ngoặc điều này, mọi người chúng ta thường nghĩ phụ nữ không biết gì về âm thanh chứ gì, đúng họ không biết gì nhiều, nhưng lỗ tai và cảm nhận của họ là cực nhạy, gấu e nhận ra sự khác nhau giữa 2 phối ghép trong lần đầu theo e đi nghe thử với e, trong khi đó lần thứ ba e mới nhận ra, hoặc cũng có thể do e tai trâu :D

Cuối cùng sau bao ngày dấn thân vô diễn đàn để lăn lộn học hỏi, e cũng chọn được 1 bộ dàn âm thanh cho gia đình vừa ý... Phải nói là rất vừa ý ạh.
Một lần nữa xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ e.

Em nghĩ phụ nữ đa phần họ rất nhạy cảm trong mọi chuyện, và cả trong âm thanh, họ có đôi tai cảm nhận âm thanh rất tốt.

Chúc mừng bác đã có bộ dàn như ý và chúc bác có những phút giây thưởng thức âm nhạc thật lãng mạn bên cạnh người vợ đáng yêu của bác! :D

dungsin_lqd

Well-Known Member

Cuối cùng gấu trả tiền đúng hem!

caotuanvietdtvt

Active Member
Mang gấu đi thẩm âm và được ủng hộ thế này thì 1 or 2 năm nữa bác lại thay máu toàn bộ luôn ấy.

justbenice

Moderator

Gấu nhà bác tuyệt quá. Gấu nhà em mới bó tay. Em đổi tivi màn thẳng sang màn cong, 1 tháng sau nó mới phát hiện mặc dù ngày nào cũng xem tivi. Đổi loa 804s lên 803D tới giờ nó vẫn chưa phát hiện ra. Nghe nhạc thì loa dàn với tivi nó khen tivi âm thanh rõ hơn.

tittom79

Well-Known Member

Gấu nhà bác tuyệt quá. Gấu nhà em mới bó tay. Em đổi tivi màn thẳng sang màn cong, 1 tháng sau nó mới phát hiện mặc dù ngày nào cũng xem tivi. Đổi loa 804s lên 803D tới giờ nó vẫn chưa phát hiện ra. Nghe nhạc thì loa dàn với tivi nó khen tivi âm thanh rõ hơn.

E phải phì cười sau khi đọc xong những câu này của bác. :)), Mà như vậy lại đâm hay, vợ bác chẳng biết bác nâng cấp, đỡ bị cằn nhằn bác ạ. :D

hailong88

Member

Đọc cmmt bác này làm em phì cả dãi thế là bác có lợi bác ạ chứ như em là em bị treo ngược lên cây vì tiền trảm mà ko tấu rồi ạ =)).
Btw, bộ Castleknight5 ghép với 6005 là yếu các bác nhé, phải tầm 7005 hoặc 720 mới kéo nổi ạ

K3nt

Active Member

Các bác nói chuyện về vợ vui tính quá. Em thì toàn phải nói dối giá trị = 1/20 giá trị thật chứ không vợ em nó treo cổ em lên cây mất. Mấy bận em bê đồ về nó đòi họp gia đình rồi :D
Hôm nào phải lập thread riêng về vụ đối phó với vợ khi sắm đồ các bác nhể, chắc xôm lắm :))

Nói chung kinh tế e cũng hạn hẹp nên mới chơi Marantz 6005, chứ nếu dư dả e sút luôn con Audiolab 8200A rồi các bác ợ... nghe thử rồi, sướng lắm.

Bên trên