Cấu hình cáp quang Huawei FTTH router cho MyTV như thế nào?

exinesi

Chào các bác,

Mấy hôm nay chuyển sang dùng cáp quang mà bên VNPT gửi mình cái GPON Terminal Huawei EchoLife HG8240 mà loay hoay chưa biết làm sao để mở thêm cổng IPTV cho nó. Con này cổng IPTV lúc VNPT được gán vào Port 4. Mình muốn mở thêm 2 cổng IPTV nữa và chỉ dùng 1 cổng còn lại cho Internet.

Bác nào có cao kiến với con Huawei Echolife HG8240/8245/8247 thì bày cho mình nhé.

Thanks.

exinesi

Ðề: Cấu hình cáp quang Huawei FTTH router cho MyTV như thế nào?

Tiện thể mình post luôn để bác nào đang dùng cái con Huawei này thì chia sẻ kinh nghiệm. Những con FTTH router khác như Draytek thì hướng dẫn cấu hình nhiều cổng IPTV trực quan hơn nhưng xem qua thì giá cũng phải hơn 4 triệu nên hiện tại thì chưa dành được quỹ cho con router ftth mới.

Một số chia sẻ khi dùng con router tàu này.

Con router Huawei có 2 cấp độ admin

Cấp độ cho người dùng thì username và password nó ghi sẵn trong user manual là

username: root
password: admin

Cấp độ cho nhà cung cấp dịch vụ mà người dùng khuyến nghị không nên truy cập là (không có đề cập trong user manual)

username: telecomadmin
password: admintelecom

Truy cập vào địa chỉ của router mặc định là 192.168.100.1 và dùng username telecomadmin thì mới có thể thay đổi được cấu hình của router này.

Mình mới chỉ telnet vào router thì mới lấy được 1 số thông tin sau:

WAP>get port config portid 1
Port Config Info : Enable=1 Mtu=2000 PortVid=4095 PortPri=0 NegoMode=1 Speed=2 D
uplex=1 Link=1 PauseEn=0 PauseLine=64 LoopMode=0 MirrorEn=0 DstPort=4 MirrorType
=0

success!

WAP>get port config portid 4
Port Config Info : Enable=1 Mtu=2000 PortVid=12 PortPri=0 NegoMode=1 Speed=1 Dup
lex=1 Link=1 PauseEn=0 PauseLine=64 LoopMode=0 MirrorEn=0 DstPort=4 MirrorType=0

success!

Mặc định của nó là cổng 1, 2, 3 là để truy cập Internet và cổng 4 là để dùng IPTV. Dùng get port config portid # thì cho thấy Port Vlan ID của cổng 1, 2, 3 là 4095 và Port Vlan ID của cổng 4 là 12.

Hiện giờ làm sao để chỉnh sửa được VLan ID của các cổng thì đang bó tay. :(

exinesi

Okie. Finally done.

Các bước để mở thêm cổng IPTV của VNPT tại Hà nội trên ONT Huawei HG8240/HG8245/HG8247

Phần 1.

1. Log on vào 192.168.100.1
pass: admintelecom

2. Trên Navigation bar ở trên (Status - WAN - LAN - Security - Route - Forward Rules - Network Application - Voice - System Tools) chọn LAN để vào LAN > LAN Port Work Mode

3. Router tick sẵn ở 3 cổng LAN1, LAN2, LAN3, cổng LAN4 bỏ trống. Giờ cổng nào để chạy thêm IPTV thì các bác bỏ tick cổng đó. Ví dụ cổng 1, 2 cho Internet, cổng 3, 4 cho IPTV thì cổng 1, 2 tick, cổng 3, 4 bỏ trống.

4. Nhấn Apply

5. Vào System Tools (chọn trên Navigation Bar) và chọn Reboot để khởi động lại ONT.

Phần 2. Telnet vào ONT

1. Trên máy tính chọn Start và Run cmd để mở command prompt

2. gõ telnet 192.168.100.1
Nhập username và pass như sau
username: root, password: admin

3. Để mở thêm IPTV ở cổng 3 ta gõ

set port config portid 3 pvid 12

như Phần 1.3 nêu ở trên. Nếu các bác mở IPTV ở cổng 2 thì Phần 1.3 các bác phải bỏ tick ở LAN2 rồi gõ lệnh như sau ở phần telnet này

set port config portid 2 pvid 12

etc...

Xong, màn hình sẽ báo success và các bác có thể dùng IPTV trên cổng 3 của ONT.

Đánh giá thêm về MyTV trên FTTH

Set Top Box đời sau này chạy nhanh hơn đời trước, nên chuyển kênh, load EPG lúc khởi động, chuyển trong Menu cũng nhanh hơn. Riêng tín hiệu quang thì chạy nuột hơn trên cáp đồng nên hiện tượng đứng hình như trên adsl có thể nói hầu như không còn.

tinhyeu44

Member

Ui, cảm ơn bác, tôi cũng đang mò mẫm với con modem này. Bác dùng settopbox của hãng nào thế?
Okie. Finally done.

Các bước để mở thêm cổng IPTV của VNPT tại Hà nội trên ONT Huawei HG8240/HG8245/HG8247

Phần 1.

1. Log on vào 192.168.100.1
pass: admintelecom

2. Trên Navigation bar ở trên (Status - WAN - LAN - Security - Route - Forward Rules - Network Application - Voice - System Tools) chọn LAN để vào LAN > LAN Port Work Mode

3. Router tick sẵn ở 3 cổng LAN1, LAN2, LAN3, cổng LAN4 bỏ trống. Giờ cổng nào để chạy thêm IPTV thì các bác bỏ tick cổng đó. Ví dụ cổng 1, 2 cho Internet, cổng 3, 4 cho IPTV thì cổng 1, 2 tick, cổng 3, 4 bỏ trống.

4. Nhấn Apply

5. Vào System Tools (chọn trên Navigation Bar) và chọn Reboot để khởi động lại ONT.

Phần 2. Telnet vào ONT

1. Trên máy tính chọn Start và Run cmd để mở command prompt

2. gõ telnet 192.168.100.1
Nhập username và pass như sau
username: root, password: admin

3. Để mở thêm IPTV ở cổng 3 ta gõ

set port config portid 3 pvid 12

như Phần 1.3 nêu ở trên. Nếu các bác mở IPTV ở cổng 2 thì Phần 1.3 các bác phải bỏ tick ở LAN2 rồi gõ lệnh như sau ở phần telnet này

set port config portid 2 pvid 12

etc...

Xong, màn hình sẽ báo success và các bác có thể dùng IPTV trên cổng 3 của ONT.

Đánh giá thêm về MyTV trên FTTH

Set Top Box đời sau này chạy nhanh hơn đời trước, nên chuyển kênh, load EPG lúc khởi động, chuyển trong Menu cũng nhanh hơn. Riêng tín hiệu quang thì chạy nuột hơn trên cáp đồng nên hiện tượng đứng hình như trên adsl có thể nói hầu như không còn.

exinesi

Khoan bác ạ. Cái này mới chỉ mở được cho 2 cổng cho STB thôi, không dùng cho VLC được. Bây giờ chưa có thời gian nên chưa tìm hiểu thêm.

tinhyeu44

Member

Khoan bác ạ. Cái này mới chỉ mở được cho 2 cổng cho STB thôi, không dùng cho VLC được. Bây giờ chưa có thời gian nên chưa tìm hiểu thêm.
Dùng được VLC bác ạ, vừa check xong.

exinesi

Dùng được VLC bác ạ, vừa check xong.

Máy mình dùng 1 wifi và lan ethernet cùng 1 lúc mà cũng có lúc dùng được nhưng khi được khi không. Hiện giờ chưa có time check. Có 1 số vấn đề sau nảy sinh.

So với ADSL router thì cổng IPTV để tĩnh cùng lớp với STB, nhưng trên FTTH router thì để động, nó lấy địa chỉ của OTN Huawei cấp (192.168.100.x), nhưng mặc dù đã đặt ở VLAN 12 thì có khi cổng đó vẫn vào internet bình thường, có khi lại chỉ nhận tín hiệu IPTV không vào được Internet. Hiện tượng này không gặp nếu gắn STB vào cổng đó.
Vấn đề thứ 2 là nếu cổng Ethernet đó nhận tín hiệu IPTV mà vẫn để cổng Wifi vào internet thì máy sẽ chỉ vào internet không vào được iptv, tức là nếu muốn xem iptv thì tắt cổng wifi đi. Một điểm hơi lạ là thường thì cổng Ethernet bao giờ cũng có metric thấp hơn cổng wifi (mặc định là automatic metric) tức là máy sẽ ưu tiên cổng Ethernet hơn cổng wifi.

thule6

Em định telnet vào con modem quang nhưng do dùng win7 nên chưa bật anh telnet lên, hỏi anh Gúc thì anh ấy bẩu:
Em phải cài dịch vụ Telnet cho nó vì mặc định nó ko đc install.
Vào Control Panel -- Programs -- Turn windows feature on or off -- Sau đó chọn Telnet Client và Telnet server.
Nhưng sau nó báo lỗi dư lày:

Bác nào biết chỉ em với

tienthanhbk

Well-Known Member

Máy mình dùng 1 wifi và lan ethernet cùng 1 lúc mà cũng có lúc dùng được nhưng khi được khi không. Hiện giờ chưa có time check. Có 1 số vấn đề sau nảy sinh.

So với ADSL router thì cổng IPTV để tĩnh cùng lớp với STB, nhưng trên FTTH router thì để động, nó lấy địa chỉ của OTN Huawei cấp (192.168.100.x), nhưng mặc dù đã đặt ở VLAN 12 thì có khi cổng đó vẫn vào internet bình thường, có khi lại chỉ nhận tín hiệu IPTV không vào được Internet. Hiện tượng này không gặp nếu gắn STB vào cổng đó.
Vấn đề thứ 2 là nếu cổng Ethernet đó nhận tín hiệu IPTV mà vẫn để cổng Wifi vào internet thì máy sẽ chỉ vào internet không vào được iptv, tức là nếu muốn xem iptv thì tắt cổng wifi đi. Một điểm hơi lạ là thường thì cổng Ethernet bao giờ cũng có metric thấp hơn cổng wifi (mặc định là automatic metric) tức là máy sẽ ưu tiên cổng Ethernet hơn cổng wifi.

Bác set bằng câu lệnh ở trên nếu bác boot lại thì nó sẽ mất đi phải không ạ, nếu cần thiết cứ thử đi.

Bác muốn dùng gì, cổng nào trên con HW này thì bác phải nhờ bên VNPT cấu hình trên OLT. Nó liên quan đến native vlan và profile được set trên OLT chứ không đơn giản như AON là đẩy VLAN xuống cho CPE quang rồi CPE muốn làm gì thì làm.
Bác cứ thử đi, nhiều khi cắm PC vào nhận IP của LAN (192.168.100.xxx) nhưng vẫn xem được kênh Multicast. Giải pháp của bác nêu ra chỉ là tạm thời thôi.

Nếu cần thiết cứ yêu cầu VNPT họ cấu hình theo ý mình. Bác dùng GPON thì phải vậy.

exinesi

Bác set bằng câu lệnh ở trên nếu bác boot lại thì nó sẽ mất đi phải không ạ, nếu cần thiết cứ thử đi.

Bác muốn dùng gì, cổng nào trên con HW này thì bác phải nhờ bên VNPT cấu hình trên OLT. Nó liên quan đến native vlan và profile được set trên OLT chứ không đơn giản như AON là đẩy VLAN xuống cho CPE quang rồi CPE muốn làm gì thì làm.
Bác cứ thử đi, nhiều khi cắm PC vào nhận IP của LAN (192.168.100.xxx) nhưng vẫn xem được kênh Multicast. Giải pháp của bác nêu ra chỉ là tạm thời thôi.

Nếu cần thiết cứ yêu cầu VNPT họ cấu hình theo ý mình. Bác dùng GPON thì phải vậy.

Uh, không được lâu dài. Mình cũng chưa gọi điện để kêu chỉnh lại vì hiện tại nhu cầu xem trên PC ko còn nhiều. Để lúc nào có dịp rảnh rỗi hoặc gặp bác nào trên VNPT thì nhờ sau.

MytvHN

Well-Known Member

các bác cho em hỏi!!
em đang dùng con TOTOLINK-N150RTV của VNPT mà không biết config thế nào để xem mytv trên pc,em cắm hẳn vào port 4 mà trên pc vẫn ko chạy,ko hiểu làm sai cái gì nữa????

Bên trên