Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

bluray cần cpu và graphic phải đủ mạnh.
Cpu thì dual core trở lên còn graphic thì hd 5400 hay gt 210 cũng đủ r`

duongha1

Member
Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

cpu Core chở lên +ram3 4G+ vga rời là ngon roài . nếu ban chỉ để xem phim mà không quan tâm nhiều đến âm thanh chì chỉ cần vây thôi đỡ tốn kems.

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

bluray cần cpu và graphic phải đủ mạnh.
Cpu thì dual core trở lên còn graphic thì hd 5400 hay gt 210 cũng đủ r`

E5200, G31, RAM 2GB chạy ầm ầm bạn ạ. Chơi Zombies đôi lúc còn giật nhưng blu-ray thì chỉ là thứ vớ vẩn. Đừng coi nó là cái gì kinh khủng lắm, nó không khác gì các bản rip đâu.

quangtuong

Banned

các bác xem dùm em cấu hình này với.xem bluray iso thuynga giật lung tung
cpu dual core e2220 @ 2.4ghz
ram 3gb ,1 thanh 2gb,1 thanh 1gb
card anti hd 5450 1gb
em xài TMT3
THANK ALL

duongha1

Member
Ðề: Re: Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

E5200, G31, RAM 2GB chạy ầm ầm bạn ạ. Chơi Zombies đôi lúc còn giật nhưng blu-ray thì chỉ là thứ vớ vẩn. Đừng coi nó là cái gì kinh khủng lắm, nó không khác gì các bản rip đâu.
sao lại không khác bản rip hả bạn

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

sao lại không khác bản rip hả bạn

Bạn phải hiểu chứ, ý mình là nó (file gốc blu-ray) không phải là cái gì to tát, nó chỉ tốn dung lượng là chính, CPU làm việc thêm một tẹo, đồ họa thì có thể nói là giống hệt bản rip. Vì thế, chẳng cần phải có một cấu hình kinh khủng nào để chơi blu-ray cả. Hiểu cách các thành phần của máy tính xử lý thông tin thì bạn chả cần phải chạy thử mới biết điều đó.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

bác hiểu sai rồi, bluray nguyên gốc lúc play phải decoder lại hình ảnh và âm thanh. bluray gốc dung lượng lớn vậy tốc độ xử lý phải lớn hơn. vì vậy cần phải có cpu khỏe để tốc độ xử lý, tính toán đủ nhanh, mạnh, graphic khỏe để decoder một lượng lớn hình ảnh, âm thanh xuất ra màn hình. ngoài ra cũng cần ram ít nhất 2 gb để có đủ bộ nhớ hệ thống nữa.Nói chung cần nhất là cpu đủ mạnh.
còn nói như bác bluray thô không khác j` bản rip thì anh em phải vất vả kéo đống bluray thô về làm j` cho mệt, kéo mẹ bluray rip cho nhanh
bác có thể test thử máy pen 4 chơi bluray thô xem có giật tưng bừng không.

ghetnhi

cái này có vẻ nặng bác nhỉ, hix thế chắc là khó mà mua được rồi

yellowriver

Banned
Mềnh dùng cái máy từ mấy năm nay vẫn chạy bluray folder 2d nguyên gốc ngon lành.
Main ECS 780Gm-A, CPU AMD Kuma 7750 2x2.7Ghz. Ram 2G. VGA ATI HD 3200 onbo.

duongha1

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

Bạn phải hiểu chứ, ý mình là nó (file gốc blu-ray) không phải là cái gì to tát, nó chỉ tốn dung lượng là chính, CPU làm việc thêm một tẹo, đồ họa thì có thể nói là giống hệt bản rip. Vì thế, chẳng cần phải có một cấu hình kinh khủng nào để chơi blu-ray cả. Hiểu cách các thành phần của máy tính xử lý thông tin thì bạn chả cần phải chạy thử mới biết điều đó.

theo bạn bản blu ray với bản 1080p nó khác nhau ở chỗ nào( bạn hiểu thế nào là RIP )

duongha1

Member

bác hiểu sai rồi, bluray nguyên gốc lúc play phải decoder lại hình ảnh và âm thanh. bluray gốc dung lượng lớn vậy tốc độ xử lý phải lớn hơn. vì vậy cần phải có cpu khỏe để tốc độ xử lý, tính toán đủ nhanh, mạnh, graphic khỏe để decoder một lượng lớn hình ảnh, âm thanh xuất ra màn hình. ngoài ra cũng cần ram ít nhất 2 gb để có đủ bộ nhớ hệ thống nữa.Nói chung cần nhất là cpu đủ mạnh.
còn nói như bác bluray thô không khác j` bản rip thì anh em phải vất vả kéo đống bluray thô về làm j` cho mệt, kéo mẹ bluray rip cho nhanh
bác có thể test thử máy pen 4 chơi bluray thô xem có giật tưng bừng không.[/QUO
đồng ý vs bạn nàỳ
cpu dual core e2220 @ 2.4ghz
ram3 4G BUS 1333
VGA TẦM 9xxx LÀ OK
vga càng cao thì càng đỡ cho cpu không phải làm việc nhiều
nếu dùng i3 chở lên thì lại không cần dùng đến vga 9xxx kia

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb

bác có thể test thử máy pen 4 chơi bluray thô xem có giật tưng bừng không.

Thì ai chả biết máy phải làm việc nhiều hơn, trẻ con nó còn hiểu điều đó. Còn bác bảo mang chạy trên PenIV thì đùa chứ, chạy bản rip rồi còn giật, sao bác đố khó thế. Mình khẳng định hầu hết các máy chạy được bản rip thì đều chạy được bản gốc trích từ đĩa ra. Có lẽ chỉ cần sức mạnh tương đương hơn 10% là được, chả phải hầm hố phông bạt làm gì.

theo bạn bản blu ray với bản 1080p nó khác nhau ở chỗ nào( bạn hiểu thế nào là RIP )

Blu-ray là một loại đĩa quang, còn 1080p nó là độ phân giải bạn ạ, chả là "bản" nào cả ;;) Còn "Rip" hả, nó đơn giản chỉ là sao giữ liệu từ đĩa hay thiết bị lưu trữ nào đó, chứa A-V, chuyển thành file (số) trên máy tính và dùng được luôn thì đều gọi là "rip" ;;) Nói hơi khoe tí, tính từ ngày mình lần đầu trong đời rip một chiếc CD, của ca sĩ Lam Trường, đến giờ tròn 16 năm rồi đấy. "Rip" giờ được hiểu là thêm việc nén dữ liệu nữa, trích xuất và nén thông tin hình ảnh - âm thanh.

duongha1

Member

CÁI NÀY EM CHẠY RỒI MỚI ĐẦU THÌ RẬT NHƯNG KHI UP DRIVER ĐẦY ĐỦPHÁT LẠI NGON NGAY.

Ðề: Re: Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

Bác ở mức Digital-2k mà phán câu nghe kinh dị quá!với cấu hình như bác nói,nếu xuất hình ảnh ra cái màn hình desktop (18~20 inch,1280x1024 or 1280x720) thì ok,xem mượt!(Mà nói thật,với những màn hình như vậy mình chơi rip 480p cũng nét chả kém bluray bao nhiêu!:D)
Nhưng bây giờ bác thử xuất nó ra cái TV fullHD 1920x1080 (>=40 inch) xem nó có giật be bét bè bẹt ra không!

Mình nghĩ chắc bác toàn chơi bluray trên màn hình máy tính!:D
Chơi rip 720p cho nó nhẹ bác ạ!:D

duongha1

Member

nản.
nếu chơi blu-ray thì phải có 1 máy cấu hình ngon 1 hệ thống âm thanh sịn (5.1 trở lên)+ 1lcd 51" full hd
cứ như em đây
1 htpc vừa HD vừa game
CPUCPU Intel® Core™ i3 - 2120 3.30 GH
MAINBOARD GIGABYTE™ GA H61M-DS2
RAM Gskill RIPJAWS-X 4GB (2*2GB) DDR3 Bus 1333Mhz
VGA SAPPHIRE ATI HD7750 1024MB GDDR5
HDD1 Seagate 250GB/7200 Sata3
HDD2 Western Caviar Black 2TB 7200Rpm, SATA3
Nguồn Huntkey Green 500W
play băng K-Lite_Codec_Pack_965
Plasma Samsung 51" 51E490
thỉnh thoảng down blu-ray iso về xem thôi chủ yếu vẫn là 1080
âm thanh em làm con logitech z906 là ok roài

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cấu hình Desktop để chạy trơn tru Blyray nguyên gốc( dung lương lớn hơn 40gb)

Bác ở mức Digital-2k mà phán câu nghe kinh dị quá!với cấu hình như bác nói,nếu xuất hình ảnh ra cái màn hình desktop (18~20 inch,1280x1024 or 1280x720) thì ok,xem mượt!(Mà nói thật,với những màn hình như vậy mình chơi rip 480p cũng nét chả kém bluray bao nhiêu!:D)
Nhưng bây giờ bác thử xuất nó ra cái TV fullHD 1920x1080 (>=40 inch) xem nó có giật be bét bè bẹt ra không!

Mình nghĩ chắc bác toàn chơi bluray trên màn hình máy tính!:D
Chơi rip 720p cho nó nhẹ bác ạ!:D

Nhà mình cũng cố được con 42" rồi bác ạ, chả bằng ai nhưng cũng có Full HD, chiến phim qua cái laptop vừa để làm việc vừa để chơi. Thú thật là cũng ít xem phim ở nhà vì chả mấy khi có phim thể loại mình thích, có phim hay thì bế vợ ra rạp coi cho nó sớm. Còn cái cấu hình trên là mình test máy bà kế toán ở cty, chứ lap mình thì đời mới sao phải mất công, mà lôi con iMac làm việc ra thì lại mang tiếng khoe hàng :"> Monitor 22" Full HD của Samsung bạn ạ, mã nào thì cũng chưa xem nhưng bạn muốn thì sang tuần mình đọc rồi báo lại. Nhắc lại là Full HD bạn ạ, hay bạn muốn nói Full HD đấy chỉ mới có 22", phải thử Full HD trên 40" mới chính xác?

Mình cũng ít khi download phim chưa nén, vì với mình nó cũng như ảnh bitmap với jpg, gần như không có sự khác biệt. Âm thanh thì nói ra hơi ngại, nhà mình ở khu đông dân, không mở to được nên đành bóp bụng mua cho vợ chồng mỗi đứa một cái tai nghe bluetooth xem phim, không sướng lắm nhưng cũng chả đòi hỏi cao hơn. Chỉ một vài phim có cảnh quay đẹp mình mới download file gốc về, nhưng cũng không hẳn để xem, mà để trích ra vì công việc của mình có liên quan.

tusontay

Huyền Thoại

... Mình cũng ít khi download phim chưa nén, vì với mình nó cũng như ảnh bitmap với jpg, gần như không có sự khác biệt. Âm thanh thì nói ra hơi ngại, nhà mình ở khu đông dân, không mở to được nên đành bóp bụng mua cho vợ chồng mỗi đứa một cái tai nghe bluetooth xem phim, không sướng lắm nhưng cũng chả đòi hỏi cao hơn. Chỉ một vài phim có cảnh quay đẹp mình mới download file gốc về, nhưng cũng không hẳn để xem, mà để trích ra vì công việc của mình có liên quan.
Em dự là bác toàn xem những phim kiểu Kamasutra. :))
PS: Hình như bác ở Hà Nội, bác đang làm món gì mà liên quan đến phim ảnh vậy? :D

trannguyenhien

Active Member
PC nhà em dual core 2.5ghz ram 1g xem bằng KMP hình ảnh kô đẹp lắm cứ muỗi thế nào ấy.mà chạy bản 720p đấy nhé.màn hình acer 18.5 1366*768 VGA thì em kô rõ bởi vì em đang đi làm kô kiểm tra đc.bác nào chỉ giaó giúp em xem nên thay VGA loại gì để xem tốt nhất.cảm ơn các bác

Bên trên