Cấu hình Main, chip phù hợp với VGA: AsusHD6570

meo_neko

Member
Chào các bác.
Xin các bác tư vấn thêm em bộ cấu hình để ráp HTPC
* Đồ có sẵn:
1. VGA Asus HD6570 mới mua "1.500.000"
2. DDRam III (Bus: 1333) 2Gb, Số lượng: 02 Pcs
3. Nguồn và Case đều mới mua.
* Đồ chuẩn bị mua "Cần các bác tư vấn thêm"
1. Main:
2. Chip
Nhu cầu của em là xem phim và nghe nhạc, không game
Khả năng tài chính của em khoảng 2.500.000 cho main và chip.
Các bác tư vấn giúp em thêm main và chip loại gì cho phù hợp "Chú ý hàng New, hoặc hàng 2nd nhưng hiệu năng và giá cả hợp lý"
quan trọng kết hợp được với những đồ em đang có sẵn cho nhu cầu HD

Mong nhận được sự tư vấn nhiệt tình của các bác.

Cảm ơn các bác nhiều.

meo_neko

Member
Ðề: Cấu hình Main, chip phù hợp với VGA: AsusHD6570

Sao có nhiều bác ghé qua mà không có bác nào giúp em vậy
Các bác giúp em với

phamhongson

Well-Known Member

2,5 củ cho main và CPU thì hơi khó. Nếu bạn có Rec có dường HDMI in thì dễ, còn nếu Rec chỉ có đường optical/Coaxial in thì khó vì riêng main có đường optical/coxial out đã tầm 1,5 củ trở lên rồi. Tầm tiền đó bạn mua main B75 tầm 1,3 củ còn lại ~1,2 củ mua CPU G2010/2020/2030 hoặc cố tí mua main H81 tầm 1,3 củ (1,5 củ thì được mai Ảsock P81-pro3 có đường Coaxial out) và CPU G3220 tầm 1,3 củ.

Chỉnh sửa lần cuối:

lequynhan

Well-Known Member

Bác meo_neko với 2.5M nếu mua đồ mới thì hơi đuối. Theo em bác sang voz săn đồ 2nd (còn BH) thì thích hợp hơn. Với socket 1155 thì CPU G đầu 8, 20 như bác phamhongson nói ở trên là ổn còn Main thì cứ săn Giga hoặc Asus (B75,H61) cũ mới cứ còn BH là an tâm :D

meo_neko

Member

Bác meo_neko với 2.5M nếu mua đồ mới thì hơi đuối. Theo em bác sang voz săn đồ 2nd (còn BH) thì thích hợp hơn. Với socket 1155 thì CPU G đầu 8, 20 như bác phamhongson nói ở trên là ổn còn Main thì cứ săn Giga hoặc Asus (B75,H61) cũ mới cứ còn BH là an tâm :D

E thấy trên mạng báo giá
Main H61 sk1155: Giá 1050K
Chip dòng G "công nghệ Ivy Bridge hoặc Haswell ": Giá từ 1.2T đến 1.4T

Vậy main và chip này có hợp không các bác
Em có VGA rời, sẽ xuất hình ảnh và âm thanh qua HDMI, tất nhiên Rec phải có HDMI in
Chủ yếu em hỏi cấu hình của main và chip cho phù hợp với những đồ em đang có hiện tại
Mong bác và mọi người tư vấn thêm giúp em.

lequynhan

Well-Known Member

Socket 1150 - haswell mới nên giá còn max. Nếu có $ thì bác nên lấy. Còn ít tiền mà săn được đồ 1155 thì vẫn thích hơn.
Main bác nên chọn của giga hoặc asus sẽ hay hơn. Nếu H61 còn BH tầm 1 năm chắc chỉ 800K tới < 1M tùy mã.
CPU bác lấy G đầu 20xx là đẹp rồi. Tính em máu săn đồ cũ còn BH, mình không max binh tiền nên .......... :D

Về cắm vào những đồ của bác ở trên là đẹp rồi bác an tâm.

meo_neko

Member

Socket 1150 - haswell mới nên giá còn max. Nếu có $ thì bác nên lấy. Còn ít tiền mà săn được đồ 1155 thì vẫn thích hơn.
Main bác nên chọn của giga hoặc asus sẽ hay hơn. Nếu H61 còn BH tầm 1 năm chắc chỉ 800K tới < 1M tùy mã.
CPU bác lấy G đầu 20xx là đẹp rồi. Tính em máu săn đồ cũ còn BH, mình không max binh tiền nên .......... :D

Về cắm vào những đồ của bác ở trên là đẹp rồi bác an tâm.

Cảm ơn bác
Em ở HN bác biết chỗ nào bán đồ 2nd đảm bảo giới thiệu em với.
Nếu không tìm được đồ cũ thì đành phải mua mới vậy

lequynhan

Well-Known Member

Cảm ơn bác
Em ở HN bác biết chỗ nào bán đồ 2nd đảm bảo giới thiệu em với.
Nếu không tìm được đồ cũ thì đành phải mua mới vậy

Chỗ thì em không biết. Bác có công + internet thì bác vào voz đi Máy tính để bàn - vozForums

Em thấy cũng nhiều bác nâng cấp bán bộ combo luôn đấy

phamhongson

Well-Known Member

E thấy trên mạng báo giá
Main H61 sk1155: Giá 1050K
Chip dòng G "công nghệ Ivy Bridge hoặc Haswell ": Giá từ 1.2T đến 1.4T

Vậy main và chip này có hợp không các bác
Em có VGA rời, sẽ xuất hình ảnh và âm thanh qua HDMI, tất nhiên Rec phải có HDMI in
Chủ yếu em hỏi cấu hình của main và chip cho phù hợp với những đồ em đang có hiện tại
Mong bác và mọi người tư vấn thêm giúp em.
Haswell chip là G3220 còn main đi kèm là H81/B85 còn IvyBridge là G2020 đi với main H61/67 hoặc B75/H77, hai dòng này không thể lắp lẫn được. Main H61 là đồ củ chuối nhất trong các dòng củ chuối không nên dung. Tốt nhất bạn cố tý lấy H81+G3220. Ở Hà Nội cứ đến Hanoicomputer/ maihoang/phucanh giá mỗi thứ chênh nhau 50-100k tùy bạn chọn, ăn cơm nhà dì uống nước nhà cậu cũng chả sao, 2 món vênh 200k cũng được 1 tuần ăn sang.

meo_neko

Member

Haswell chip là G3220 còn main đi kèm là H81/B85 còn IvyBridge là G2020 đi với main H61/67 hoặc B75/H77, hai dòng này không thể lắp lẫn được. Main H61 là đồ củ chuối nhất trong các dòng củ chuối không nên dung. Tốt nhất bạn cố tý lấy H81+G3220. Ở Hà Nội cứ đến Hanoicomputer/ maihoang/phucanh giá mỗi thứ chênh nhau 50-100k tùy bạn chọn, ăn cơm nhà dì uống nước nhà cậu cũng chả sao, 2 món vênh 200k cũng được 1 tuần ăn sang.

Cảm ơn bác đã tư vấn
Nhưng bác cho em hỏi tại sao H61 lại củ chuối vậy ?
Điểm hơn của H81 so với H61 là gì ?
Em cập nhật thông tin hơi chậm, mong các bác chỉ bảo thêm
Thanks.

sircuong1303

Well-Known Member

Cảm ơn bác đã tư vấn
Nhưng bác cho em hỏi tại sao H61 lại củ chuối vậy ?
Điểm hơn của H81 so với H61 là gì ?
Em cập nhật thông tin hơi chậm, mong các bác chỉ bảo thêm
Thanks.

Main H61 ko có Sata3, ko có usb3.0 nên so với main H81 thì rõ là kém hơn rùi :).

sircuong1303

Well-Known Member

:D chú Cường! sao lại kêu H61 lại không có Sata 3 chớ?

theo Intel công bố thui

Nếu được thì tìm main B75 là ổn, CPU thì cũng chỉ cần con 2010 là ok rồi vì phần xử lý hình ảnh, pass âm thanh đã có con card đồ họa xử lý nên cũng không cần yêu cầu cao.

meo_neko

Member

Nếu được thì tìm main B75 là ổn, CPU thì cũng chỉ cần con 2010 là ok rồi vì phần xử lý hình ảnh, pass âm thanh đã có con card đồ họa xử lý nên cũng không cần yêu cầu cao.

Cấu hình như bác giới thiệu liệu có bị nghẽn cổ chai không ah
Thanks

sircuong1303

Well-Known Member

Mấy nhà sản xuất main như Asus vẫn quảng cáo có USB 3.0 là sao hả chú Cường? :D

Main nào có là do xài chipset của bên thứ 3 như Nec, Asmedia... để cung cấp thui chứ như sơ đồ trên thì chipset H61 ko cung cấp giao tiếp usb3.0, vậy nên giá main Asus cao hơn thằng khác vì lý do này :D. Bác xem kỹ đi nhé.

http://www.asus.com/vn/Motherboards/P8H61MX_USB3/specifications/

Bo mạch chủ - P8H61 EVO

Bác yên tâm đi, em ở nhà cũng chỉ sử dụng G860 khi xem phim 3D Bluray ISO, CPU cũng chỉ hoạt động khoảng 10% thôi nên bác không phải ngại. Main B75 có đủ giao tiếp SATA 6G và USB 3.0 cho bác sử dụng chứ không phải như H61 chỉ được một số hãng hỗ trợ thêm như bác sircuong1303 đã nói.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác yên tâm đi, em ở nhà cũng chỉ sử dụng G860 khi xem phim 3D Bluray ISO, CPU cũng chỉ hoạt động khoảng 10% thôi nên bác không phải ngại. Main B75 có đủ giao tiếp SATA 6G và USB 3.0 cho bác sử dụng chứ không phải như H61 chỉ được một số hãng hỗ trợ thêm như bác sircuong1303 đã nói.

Bác phải nói rõ là khi chạy g860 với vga gt630 chứ ko mọi ng lại tưởng g860 cũng xem dc bluray iso 3d thì gay go :D

Bên trên