Chất lượng đầu thu AVG tháng 1/2013

Jedi Knight

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Chất lượng đầu thu AVG tháng 1/2013

Mấy bác dùng đầu thu mới mà nhấn vào danh mục thiết lập thuyết minh phụ đề tiếng anh mà khi chuyển qua lại vẫn còn bị quay lại tiếng việt, thì vào danh mục phần thiết lập người dùng - thiết lập đầu ra A/V, chỉnh phần thiết lập đầu ra audio thành âm thanh số Dolby thì sau đó nó mặc định được tiếng cho mình luôn (nhớ là chọn ngôn ngữ thuyết minh tiếng anh trong thiết lập ngôn ngữ). Mình thử rồi

Chọn vậy TV ko ra tiếng, mình nghe bằng loa TV

aquarius1980

Ðề: Chất lượng đầu thu AVG tháng 1/2013

lạ thật. Em xài AVG mấy tháng rồi mà không biết vụ 720 với 1080 này. Tối về thử mò xem. Em dùng DTT truyền hình số mặt đất, không chảo chỉ cần ăn ten trong nhà. KHông biết loại DTT có chỉnh thay đổi 720 với 1080 hay không.

ZhuLio

có đó bác trong thiết lập ngõ ra video đó bác

callin113

Member

AVG nhà em từ tháng 12 (sau khi nó tự dò sóng lại) thì mất luôn mấy kênh miễn phí của VTC, giờ không có kênh chuyên tài chính nào chán quá. Có bác nào bị như em không? do AVG hay ho sóng nhà em lởm.
Nhà em ở khu Việt Hưng, anten đưa lên nóc nhà tầng 4 khá thoáng, đã thử xoay 360 độ rồi không khả quan hơn.
Sóng sánh thì tín hiệu tầm 60-80, chất lượng >90

sokita

Member

AVG nhà em từ tháng 12 (sau khi nó tự dò sóng lại) thì mất luôn mấy kênh miễn phí của VTC, giờ không có kênh chuyên tài chính nào chán quá. Có bác nào bị như em không? do AVG hay ho sóng nhà em lởm.
Nhà em ở khu Việt Hưng, anten đưa lên nóc nhà tầng 4 khá thoáng, đã thử xoay 360 độ rồi không khả quan hơn.
Sóng sánh thì tín hiệu tầm 60-80, chất lượng >90
bác dò lại đi là ok
mấy hôm trước VTC mất sóng nhé
mà thu được thì kênh VTC8 chuyên tài chính giờ cũng chuyển thành kênh phim các kiểu rồi :))

boyvoz

Well-Known Member

Mấy bác cho hỏi là:
Có vác đầu sang chỗ khác để xem được không?
vì ông anh hàng xóm muốn cắm vào tv nhà ông đó xem thử, nếu OK thì mới lắp AVG.

ZhuLio

DTT thì được bác àh...DTH thì kéo dây theo :D

ngtuanh59

Re: Ðề: Chất lượng đầu thu AVG tháng 1/2013

Mấy bác cho hỏi là:
Có vác đầu sang chỗ khác để xem được không?
vì ông anh hàng xóm muốn cắm vào tv nhà ông đó xem thử, nếu OK thì mới lắp AVG.

Theo mình thì không cần thiết phải vác đầu thu sang nhà hàng xóm làm gì. Nếu nhà bác xem ngon thì nhà hàng xóm cũng vậy, nếu lắp DTT thì có chăng là thay đổi vị trí ăng ten. Còn nếu bạn dùng DTH thì cả nhà bạn và cả nhà hàng xóm có thể dùng chung 1 chảo cộng thêm 1 bộ chia là ok.

@liviss

Mới lắp thử cái AVG. Bác cộng tác viên rất nhiệt tình, đi từ Tân Phú tới quận 2 để cho mình dùng thử. Tối rỗi rãi xem nhiều kênh và phát hiện ra một vấn đề kg biết có phải do đầu thu hay kg, anh em cho kinh nghiệm:

Đầu thu có 3 lựa chọn phát tín hiệu: 576p, 720p và 1080i. Lúc mới bật lên nó là 720p, mình kg thấy có gì đáng phàn nàn.

Tối nghịch và chỉnh sang 1080i xem các kênh HD thấy đẹp hơn rõ, hình bớt răng cưa so với 720p. Nhưng lại có vấn đề là xem mấy cái SD lại có cảm giác giật giật.

Nghĩ là do đài phát nên mình đảo ngược lại 720p xem sao thấy lại ngon. Hoá ra kg phải do chương trình mà là do cái upscale của đầu AVG. Đã vậy phải truy tiếp đến cùng, bắt nó phát 576p xem sao.

Ối cha mẹ ơi, nó phát 576p cho các kênh HD trên cái tivi cùi của mình đẹp hơn là so với 720p ạ. Điều này khẳng định chất lượng upscale của đầu AVG mình đang dùng là ấm ớ. Khi phát đúng với gốc (576p của SD hay 1080i của HD) thì nó kg phải làm việc nên chạy ngon lành. Mọi sự upscale downscale giao hết cho tivi đảm nhiệm. Còn khi phải thay đổi tín hiệu gốc và phát ra tivi thì nó ấm ớ ngay.

Chất lượng chung hay là lỗi đầu thu của riêng tớ?

Tớ dùng:

Đầu bé tẹo, bằng cái adsl modem, nâu nâu, có 4 số 8 ở cuối
Tivi: fullHD (nên mới xí sớn chỉnh chỉnh chỗ đó)

e đào mộ lên tí cái đầu mới mua nhà e bị y hệt bác mã kht-8888 còn cái zht-8888 thì ko bị

e đào mộ lên tí cái đầu mới mua nhà e bị y hệt bác mã kht-8888 còn cái zht-8888 thì ko bị

Nhà em thì dùng đầu ZHT-888 và thấy khi để chế độ phát 720p thì hình trên các kênh SD ít răng cưa và có vẻ đẹp hơn so với khi để 1080i. Chả hiểu lắm... 8-}

Bên trên