Chất lượng loa tại thị trường Mỹ và VN

binbin93

Member
xin chào các bác,

em thấy nhiều bác ship loa từ Mỹ về VN, có thể giá rẻ hơn 1 tí, thậm chí đắt hơn tại VN. nay em cũng định ship 1 loa sub, giá thì gần bằng tại VN, nhưng em ko biết chất lượng loa cho thị trường Mỹ có hơn tại VN ko? vì đều SX tại china.
có bác nào có kinh nghiệm về việc này cho em xin ý kiết ạ.

thanks nhiều

HoangGlory

Active Member
Ðề: Chất lượng loa tại thị trường Mỹ và VN

TT mẽo chỉ có hàng đắt tiền thì chất lượng mới khá còn đâu thì hàng như kiểu "fashion" thì thua xa hàng ở Nhật. Mua ở VN có công ty nhập cho mình, bảo hành.. dễ

tusontay

Huyền Thoại
Tiêu chuẩn chất lượng của Mỹ cực kỳ khắt khe, còn tiêu chuẩn chất lượng Việt Nam thì...

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Chất lượng loa tại thị trường Mỹ và VN

Tiêu chuẩn chất lượng của Mỹ cực kỳ khắt khe, còn tiêu chuẩn chất lượng Việt Nam thì...

Hàng bán trên amazon hay ebay thì cũng nhiều loại chất lượng lắm bác ơi. Đừng quá tin cậy vào chất lượng hàng bán cho thị trường Mỹ.

ko853

Well-Known Member

đa số hàng xuất cho US chất lượng cao hơn hàng xuất cho VN. Nhưng loa sub US dùng điện 60hz cắm vào điện VN 50hz nghe sẽ ko hay, ít nhất là về mặt tâm lí hehe

Hai Scm

Active Member
Hàng made in China thì bác đừng them ship về VN... chừng nào made in US mới nên ship về bác ơi

H 9999

Active Member

bọn bán trên web cũng lởm khởm lắm ! đừng nghĩ mỹ đã là chuẩn bác nhé ! tốt nhất là có người quen thân hay gia đình họ mua ở cửa hàng và gửi về cho mình thì ok hơn ! dù made in china bán tại cửa hàng điện tử ở mỹ hay châu âu cũng có tiêu chuẩn của thị trường này...còn ở vn có khi made in ENGLAND hay DENMARK hay USA chưa chắc đã hay hơn made in china mua ở mỹ hay tây âu ! e lấy 1 ví dụ cụ thể giá chuẩn tại đây nhá..chính những nơi sản xuất loa hàng cao cấp và cái ổ ông tổ của loa như B&W 802 D giá 14 ngàn euro = khoảng suýt soát 300 triệu ! còn 800 d thì giá 22 ngàn euro = khoảng 550 triệu ! 1 đôi ....vậy vận chuyển về vietnam rồi thuế má....bao nhiêu công đoạn ...ăn chia lãi ...vậy giá cuối cùng ở vn thì sao ? như có bác ở đây nói là BW 802 D bán gias mới 250 triệu ở vn ???????!!!!!!!!!!! vậy có khi về vn mua loa của anh xong xuất sang anh quốc bán lại lại có lời !

bọn bán trên web cũng lởm khởm lắm ! đừng nghĩ mỹ đã là chuẩn bác nhé ! tốt nhất là có người quen thân hay gia đình họ mua ở cửa hàng và gửi về cho mình thì ok hơn ! dù made in china bán tại cửa hàng điện tử ở mỹ hay châu âu cũng có tiêu chuẩn của thị trường này...còn ở vn có khi made in ENGLAND hay DENMARK hay USA chưa chắc đã hay hơn made in china mua ở mỹ hay tây âu ! e lấy 1 ví dụ cụ thể giá chuẩn tại đây nhá..chính những nơi sản xuất loa hàng cao cấp và cái ổ ông tổ của loa như B&W 802 D giá 14 ngàn euro = khoảng suýt soát 300 triệu ! còn 800 d thì giá 22 ngàn euro = khoảng 550 triệu ! 1 đôi ....vậy vận chuyển về vietnam rồi thuế má....bao nhiêu công đoạn ...ăn chia lãi ...vậy giá cuối cùng ở vn thì sao ? như có bác ở đây nói là BW 802 D bán gias mới 250 triệu ở vn ???????!!!!!!!!!!! vậy có khi về vn mua loa của anh xong xuất sang anh quốc bán lại lại có lời !

Bác ơi, đấy là giá sách của hãng thôi. Nếu mua chắc chắn họ sẽ bớt cho mh ít nhất 15% giá sách. Hãng họ sẽ để giá thấp hơn rất nhiều cho đại lý của họ và chỉ bằng khoảng 1/3 so với giá sách thôi.

Hai Scm

Active Member
Nhà phân phối thường để cửa hang chiết khấu từ 25% trên giá bán lẻ đề xuất...

H 9999

Active Member

vậy cứ chơi ở vn cho an tâm và đc rẻ bác nhở ?

sieulong

Well-Known Member
heh đồ audio em chịu, nhưng em lấy cái ví dụ này các anh chị nghe vui nha. Trước em làm việc trong một hãng sản xuất Kupplung, tiếng anh là Clutch, tiếng việt... chịu :D một bộ phận trong xe hơi.

Hãng có xưởng sản xuất ở Anh, Đức và Ấn độ. Thiết bị làm ra bán vào thị trường châu á so sánh với sản phẩm cùng loại bán vào thị trường châu âu là CÓ KHÁC BIỆT, một vài tiêu chí khi lựa chọn linh kiện được bỏ qua, và do các tiêu chuẩn ISO khác nhau cũng làm cho linh kiện dùng trong sản phẩm chuyển đến châu á rẻ tiền hơn, sử dụng vật liệu cũng không khắc khe bằng, vài loại vật liệu châu âu không cho xài, còn châu á thì vô tư.

Mỗi lần thêm một cái Test vào sản phẩm là đã làm giá thành tăng lên chứ đừng nói đến việc thay hẳn một vật liệu khác. Cho nên giá thành 2 thị trường khác nhau nhiều khi không chỉ là do cắt giảm dịch vụ mà còn là ngay trong chất lượng sản phẩm

Vậy cho nên loa thị trường Mĩ "tốt" hơn loa thị trường VN là đương nhiên.

H 9999

Active Member

Cái bác SIEULONG chịu trong tiếng Việt kia thì ngoài bắc tiếng Việt chuẩn được gọi là CÔN ! còn vùng khác em cũng lại chịu theo bác :)] gọi chị THANH TÂM quay số 1800....

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Chất lượng loa tại thị trường Mỹ và VN

Bác Tứ quý 9 & sieulong đều ở nước ngoài, nên có lẽ thị trường Việt Nam ít khi để ý. :)

Về loa đài, em có ông anh chuyên ship hàng Mỹ & Mehico theo đường BNG, em đã có cơ hội nhìn qua những bộ loa, amply ấy, tất nhiên bằng mắt thường & tai thường thì khó phân biệt được với loa, amply bán ở Việt Nam. Nhưng có một cái dễ phân biệt nhất là những cái viền. Viền thùng loa bán ở nước ngoài làm rất "khôn", rất đẹp. Còn loa bán ở Việt Nam đôi khi còn lem nha, lem nhem, có những cái nhìn kỹ còn thấy lộ cả... gỗ. Thứ 2 là giắc cắm, nhìn những cái giắc cắm 3 chân chuẩn Mỹ của nó mà chết mê, chết mệt. Nhìn về chấu giắc 2 chân chuẩn... Nga Ngố của mình mà thấy... chán đời. :))

Lạm bàn tý nữa, em làm nghề sửa máy tính. Và em cũng được tiếp xúc với khá nhiều MTXT, máy ảnh, thẻ nhớ... từ nước ngoài về. Bọn em đã có một lần "Rì Viu" một con MTXT ASUS mang về từ Hunggari. So sánh trực tiếp với con tương tự bán ở Việt Nam, em thấy con bán ở Việt Nam chỗ viền ghép nó không được thẳng, mà nó nham nhở nhìn... mất thiện cảm lắm. Thứ 2 là bộ bàn phím, nhìn nghiêng ra ánh sáng mới thấy độ phẳng, độ đẹp của nó khác nhau... quá nhiều. :) Và còn vài thứ khác biệt nữa...

Bàn tiếp sang món ĐTDĐ, cách đây khoảng 7 năm em được tặng một con ĐTDĐ Nokia1110i, xách tay từ CH Séc. Lúc đó đang có trào lưu chơi Nokia1110i. Giá bên đó khoảng 1,7tr VNĐ trong khi cùng con ấy giá VN lúc đó khoảng 530k VNĐ, em chỉ tự hỏi sao 2 con ĐTDĐ giống nhai mà giá nó khác nhau thế? Thế là em thử so sánh & em nhận thấy từ bàn phím, màn hình, pin của con máy xách tay đều "ngon" hơn con bán ở Việt Nam rất nhiều. :D Giờ con của Việt Nam chết rồi, con máy sách tay kia em mới thay mỗi... quả pin. Đang để làm kỷ niệm. :)

Em hông dám chê hàng nào đâu nhé. Em chỉ nói ra những nhận sét của em khi tiếp xúc với các mặt hàng ở các thị trường khác nhau thôi ạ. :D

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Chất lượng loa tại thị trường Mỹ và VN

Bác Tứ quý 9 & sieulong đều ở nước ngoài, nên có lẽ thị trường Việt Nam ít khi để ý. :)

Về loa đài, em có ông anh chuyên ship hàng Mỹ & Mehico theo đường BNG, em đã có cơ hội nhìn qua những bộ loa, amply ấy, tất nhiên bằng mắt thường & tai thường thì khó phân biệt được với loa, amply bán ở Việt Nam. Nhưng có một cái dễ phân biệt nhất là những cái viền. Viền thùng loa bán ở nước ngoài làm rất "khôn", rất đẹp. Còn loa bán ở Việt Nam đôi khi còn lem nha, lem nhem, có những cái nhìn kỹ còn thấy lộ cả... gỗ. Thứ 2 là giắc cắm, nhìn những cái giắc cắm 3 chân chuẩn Mỹ của nó mà chết mê, chết mệt. Nhìn về chấu giắc 2 chân chuẩn... Nga Ngố của mình mà thấy... chán đời. :))

Lạm bàn tý nữa, em làm nghề sửa máy tính. Và em cũng được tiếp xúc với khá nhiều MTXT, máy ảnh, thẻ nhớ... từ nước ngoài về. Bọn em đã có một lần "Rì Viu" một con MTXT ASUS mang về từ Hunggari. So sánh trực tiếp với con tương tự bán ở Việt Nam, em thấy con bán ở Việt Nam chỗ viền ghép nó không được thẳng, mà nó nham nhở nhìn... mất thiện cảm lắm. Thứ 2 là bộ bàn phím, nhìn nghiêng ra ánh sáng mới thấy độ phẳng, độ đẹp của nó khác nhau... quá nhiều. :) Và còn vài thứ khác biệt nữa...

Bàn tiếp sang món ĐTDĐ, cách đây khoảng 7 năm em được tặng một con ĐTDĐ Nokia1110i, xách tay từ CH Séc. Lúc đó đang có trào lưu chơi Nokia1110i. Giá bên đó khoảng 1,7tr VNĐ trong khi cùng con ấy giá VN lúc đó khoảng 530k VNĐ, em chỉ tự hỏi sao 2 con ĐTDĐ giống nhai mà giá nó khác nhau thế? Thế là em thử so sánh & em nhận thấy từ bàn phím, màn hình, pin của con máy xách tay đều "ngon" hơn con bán ở Việt Nam rất nhiều. :D Giờ con của Việt Nam chết rồi, con máy sách tay kia em mới thay mỗi... quả pin. Đang để làm kỷ niệm. :)

Em hông dám chê hàng nào đâu nhé. Em chỉ nói ra những nhận sét của em khi tiếp xúc với các mặt hàng ở các thị trường khác nhau thôi ạ. :D

ô hồi trước em có con Nokia 3100 made in Germany đấy....

H 9999

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Chất lượng loa tại thị trường Mỹ và VN

hì bác ! e vẫn còn con NOKIA 6310 i + 6310 NHÉ MADE IN GERMANY , PIN THÌ MADE IN JAPAN ! nó theo xe ô tô bác ợ ! nếu nói về pin thì cỡ 2 đến 3 tuần nạp 1 phát qua đêm...và cứ thế...sóng cũng khỏe ! mỗi tội là chỉ có bluetooth với gọi và nghe, sms thôi chả có ứng dụng gì nữa hiihhii !
ở vn em thấy bán cũng nhiều đâu có hơn triệu vnd giờ chắc một vài trăm ngàn là cùng ! nhưng bên em giờ vẫn còn bán giá hơn 200 euro tính ra gần 6 triệu vnd ! hình thưc giống y chang...những cái điên thoại này là ở kho tồn của 1 số hãng xe đời cũ !
hồn đây : em chụp rồi up luôn chia sẻ với bác luôn này : /:)

H 9999

Active Member

em ko hề có cái gì đó chê hay ý đồ gì made for vietnam nhé ! nhiều thứ cũng tốt nhưng mà như trường hợp cụ thể của nhà em đây ! vì lý do thuế má chính phủ quá cắt cổ người dân , hiện tại papa em đang chạy con BMW mua ở vietnam vì tính ra thuế má mọi chi phí rẻ hơn so với nhập từ ĐỨC về ! nhưng giá cuối cùng thì vãn đắt hơn BMW tại ĐỨC XỊN và đắt hơn gấp gần 3 lần ! nhưng than ôi giời hỡi...em về VIETNAM chạy và mở xe ra khám thì có nhiều thiết bị BMW nhưng mà là MADE IN CHINA ! không phải như BMW tại ĐỨC toàn 100 % MADE IN GERMANY ! chạy 2 xe em cũng cảm nhận được sự khác biệt...... nếu người không biết thì nhìn hình dáng bên ngoài cũng khó phân biệt !
ý em muốn nói ở đây là từng thị trường mà các sản phẩm có chất lượng tương đồng ! đương nhiên đồ điện tử nếu made in usa hay germany xịn thật 100 % mua ở các thị trường bản xứ thì vẫn được ưa chuộng hơn thị trường vietnam ! em nói có gì ko phải các bác đừng ném gạch nhé ! chúc cả nhà một ngày vui

ThanhtrangHTKT

Active Member

xin chào các bác,

em thấy nhiều bác ship loa từ Mỹ về VN, có thể giá rẻ hơn 1 tí, thậm chí đắt hơn tại VN. nay em cũng định ship 1 loa sub, giá thì gần bằng tại VN, nhưng em ko biết chất lượng loa cho thị trường Mỹ có hơn tại VN ko? vì đều SX tại china.
có bác nào có kinh nghiệm về việc này cho em xin ý kiết ạ.

thanks nhiều

Hàng xuất sang Mỹ, châu Âu chất lượng tốt hơn vì tiêu chuẩn khắt khe về chất lượng ở vùng đó dù xuất xứ từ TQ! còn hàng xuất cho ĐNA thì kém hơn hẳn nhé! Nếu mua từ Mỹ thì bạn xác định đi! tính cước phí ship, chuyển tiền, thuế. ship nội địa.... đến lúc thanh toán thì gấp đôi đấy! Cách đây 2 năm cũng tính ship 1 bộ 28kg giá bên đấy là 580$ nhưng tính các phí xong thì lên đến 1.150$.

Bên trên