Chia sẻ chút kinh nghiệm để nghe nhạc bằng AVR hay hơn.

Mình vác bộ Denon 2313 và Jamo 606 về cũng đc gần năm rồi, ko hi vọng gì dùng nó để nghe nhạc nên cũng ko quan tâm khoản nhạc lắm, công nhận mở nhạc lên phát bằng HDP đúng là ko tiêu hóa nổi. Nhưng đến vài hôm trở lại đây nghe nhạc lại nhiều hơn xem phim :D (tạm nghe đc, ko đến nỗi đấm vào tai). Chia sẻ với mem mới thôi nhé, các bác dùng lâu rồi thì ai cũng biết chỉnh.
- Dùng USB chép nhạc losless rồi cắm vào cổng usb của Rec để play trực tiếp. Mình ko có CD play nên ko biết phát từ CD thế nào, còn phát qua HDP thì đúng là ko nghe nổi.
- Mở EQ, chế độ audyssey chỉ để xem phim thôi, mặc định khi setup bằng mic thì nhạc hay phim đều ở chế độ audyssey. Chỉnh EQ, Denon và Jamo nó nhiều Bass nên tần số 63 -1khz để nguyên bass sẽ vừa phải chắc ko ù, còn từ 1khz - 16khz trở lên thì chỉnh tăng dần đều, treble sẽ leng keng long lanh khắp phòng như đàn Bướm đang dập dình.
Và bây giờ các bác thử thưởng thức xem nhạc nó có khác nhiều ko :)

- Thêm chút kinh nghiệm nữa, lấy áo cuốn lại rồi bịt lỗ thoát hơi đằng sau loa lại thì tiếng bass sẽ ko ù, sẽ gọn hơn, ko bị kéo dài, nghe ko mệt. Ngày xưa mình mua bộ loa b&w nó có sẵn mấy cục mút để bịt lại, còn Jamo thì ko có.
- Phòng ốc cũng đóng vai trò quan trọng rất nhiều, nói chung nên trải thảm, càng bừa bộn nghe càng hay, giá sách, chăn đệm, quần áo treo nhiều lên :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Chia sẻ chút kinh nghiệm để nghe nhạc bằng AVR hay hơn.

Sao em thấy nghe nhạc chất lượng cao từ HDP và CD nó cũng giống nhau nhỉ?
Amly của em hơi cổ nên không có cổng cắm trực tiếp để nghe thử như Bác.

Bác cho em hỏi chút là, amly nó có 2 đường tiếng front: A và B. Hai đường tiếng này có khác nhau gì không nhỉ.
Nếu mà có khác thì cách bố trí và sử dụng loa thế nào ấy nhỉ. Em đang lúc thì bật cả A,B, lúc thì chỉ bật mỗi A thôi vì chưa hiểu nguyên lý thế nào.

Bác rõ vấn đề này chỉ giáo hộ em với nhé!
Thanks!

Bác cho em hỏi chút là, amly nó có 2 đường tiếng front: A và B. Hai đường tiếng này có khác nhau gì không nhỉ.
Nếu mà có khác thì cách bố trí và sử dụng loa thế nào ấy nhỉ. Em đang lúc thì bật cả A,B, lúc thì chỉ bật mỗi A thôi vì chưa hiểu nguyên lý thế nào.

Thanks!

Sao lại giống nhau được bác :)) Chắc bác nghe bằng loa ti vi à? Còn font A và B em ko rõ, theo em nghĩ hình như để đấu thêm cặp font nữa cho khu vực khác hoặc bác đấu Bi-amp cũng đc (em đoán thế thôi nhé)

taoTnuday

Well-Known Member

HDP nghe sao bằng CD player được
cảm ơn chia sẻ của bác chủ

hunghdvt

Member

Thanks!

Mình chưa dùng qua CDP, nhưng nghe các Pro nói thì cho dù lên đến đỉnh cao thì CD vẫn nổi trội hơn. Lossless vẫn ko bằng CD gốc. Nhưng với đôi tai trâu của mình thì nghe lossless thì đã leng keng rùi.

Có 2 kênh A-B là như thế này. Nhà SX muốn sự tiện lơi cho khách hàng. Về nguyên lý 2 cổng này giống nhau, đó là dùng cho loa font. Thông thường người sử dụng sẽ dùng A để cho cặp font xem phim, B sẽ gắn với cặp loa khác để nghe nhạc 2ch. Tiện lợi khi có thể chuyển từ A->B dễ dàng mà không phải cắm rút dây loa. Bạn cũng có thể nghe nhạc or xem bằng cả 2 kênh A-B để tăng công suất.

thomasoecc

Dùng USB chép nhạc losless rồi cắm vào cổng usb của Rec để play trực tiếp. Mình ko có CD play nên ko biết phát từ CD thế nào, còn phát qua HDP thì đúng là ko nghe nổi.

hunghdvt

Member

Mình vác bộ Denon 2313 và Jamo 606 về cũng đc gần năm rồi, ko hi vọng gì dùng nó để nghe nhạc nên cũng ko quan tâm khoản nhạc lắm, công nhận mở nhạc lên phát bằng HDP đúng là ko tiêu hóa nổi. Nhưng đến vài hôm trở lại đây nghe nhạc lại nhiều hơn xem phim :D (tạm nghe đc, ko đến nỗi đấm vào tai). Chia sẻ với mem mới thôi nhé, các bác dùng lâu rồi thì ai cũng biết chỉnh.
- Dùng USB chép nhạc losless rồi cắm vào cổng usb của Rec để play trực tiếp. Mình ko có CD play nên ko biết phát từ CD thế nào, còn phát qua HDP thì đúng là ko nghe nổi.
- Mở EQ, chế độ audyssey chỉ để xem phim thôi, mặc định khi setup bằng mic thì nhạc hay phim đều ở chế độ audyssey. Chỉnh EQ, Denon và Jamo nó nhiều Bass nên tần số 63 -1khz để nguyên bass sẽ vừa phải chắc ko ù, còn từ 1khz - 16khz trở lên thì chỉnh tăng dần đều, treble sẽ leng keng long lanh khắp phòng như đàn Bướm đang dập dình.
Và bây giờ các bác thử thưởng thức xem nhạc nó có khác nhiều ko :)

Mình chưa thử vụ chỉnh như bác, để về chỉnh thử xem nghe nhạc có khác hơn không? Nhưng chỉnh như vậy có ảnh hưởng gì đến phần xem phim ko nhỉ?

Nhưng có 1 điều, ko biết bác có biết không? Nhạc bác chép vào USB để cắm trực tiếp vào ARV thì chỉ là mp3 thui nhé. Còn các file nhạc lossless như .flac, .ape, .wav .... thì ARV ko nhận được đâu nhé. Mà nhạc mp3 thì mọi người biết rồi, nhạc nén nén nén đó các bạn. Ko thể hay bằng các đuôi kia dc. Nếu muốn nghe các file có đuôi kia thì bắt buộc phải qua HDP. Nếu muốn hay nữa thì phải có DAC.

thomasoecc

hà SX muốn sự tiện lơi cho khách hàng. Về nguyên lý 2 cổng này giống nhau, đó là dùng cho loa font. Thông thường người sử dụng sẽ dùng A để cho cặp font xem phim, B sẽ gắn với cặp loa khác để nghe nhạc 2ch. Tiện lợi khi có thể chuyển từ A->B dễ dàng mà không phải cắm rút dây loa.

hunghdvt

Member

Sao lại copy dán xuống đây thế này? [-X

ttlinhha

Well-Known Member

Mình chưa thử vụ chỉnh như bác, để về chỉnh thử xem nghe nhạc có khác hơn không? Nhưng chỉnh như vậy có ảnh hưởng gì đến phần xem phim ko nhỉ?

Nhưng có 1 điều, ko biết bác có biết không? Nhạc bác chép vào USB để cắm trực tiếp vào ARV thì chỉ là mp3 thui nhé. Còn các file nhạc lossless như .flac, .ape, .wav .... thì ARV ko nhận được đâu nhé. Mà nhạc mp3 thì mọi người biết rồi, nhạc nén nén nén đó các bạn. Ko thể hay bằng các đuôi kia dc. Nếu muốn nghe các file có đuôi kia thì bắt buộc phải qua HDP. Nếu muốn hay nữa thì phải có DAC.

Bác dùng AVR nào mà ko nhận đc thế? Con 2313 của em nó chạy tuốt flac, wav... Còn ape và iso mới chịu

hunghdvt

Member

Đang dùng Denon 3311 + Jamo S606 bạn ui. Thật ra là chưa thử với các đuôi khác ngoài mp3 để cắm trực tiếp vào ARV. Toàn nghe qua HDP thui.
Cũng chưa biết nó hỗ trợ đọc USB đến mấy GB nữa. Nhưng thấy bất tiện lắm. Nhạc thì phải để ở ngoài vì nó ko đọc dc folder. Khó phân loại và chọn bài.

Nói chung trước mắt cứ dùng vậy đã, sau này có ĐK thì mình vẫn dùng HDP và đưa qua DAC đến amply 2ch và loa riêng là chắc cú nhất.

Ah! Có 1 điều là chỉnh như bạn nói có ảnh hưởng gì khi xem phim không nhỉ??????

Đang dùng Denon 3311 + Jamo S606 bạn ui. Thật ra là chưa thử với các đuôi khác ngoài mp3 để cắm trực tiếp vào ARV. Toàn nghe qua HDP thui.
Cũng chưa biết nó hỗ trợ đọc USB đến mấy GB nữa. Nhưng thấy bất tiện lắm. Nhạc thì phải để ở ngoài vì nó ko đọc dc folder. Khó phân loại và chọn bài.

Nói chung trước mắt cứ dùng vậy đã, sau này có ĐK thì mình vẫn dùng HDP và đưa qua DAC đến amply 2ch và loa riêng là chắc cú nhất.

Ah! Có 1 điều là chỉnh như bạn nói có ảnh hưởng gì khi xem phim không nhỉ??????
Bác chưa thử mà bác đã phán ko đọc đc như đúng rồi :(. Em cắm usb 8G nhận bình thường, to hơn thì chưa thử, đầy nhạc, đầy folder vẫn nhận hết. Còn xem phim thì đâu ảnh hưởng gì bác, khi xem phim thì vẫn ở chế độ audyssey.

- Thêm chút kinh nghiệm nữa, lấy áo cuốn lại rồi bịt lỗ thoát hơi đằng sau loa lại thì tiếng bass sẽ ko ù, sẽ gọn hơn, ko bị kéo dài, nghe ko mệt. Ngày xưa mình mua bộ loa b&w nó có sẵn mấy cục mút để bịt lại, còn Jamo thì ko có.

phòng ốc cũng đóng vai trò quan trọng rất nhiều, nói chung nên trải thảm, càng bừa bộn nghe càng hay, giá sách, chăn đệm, quần áo treo nhiều lên :D

VThanhgtvt

Well-Known Member

Thấy nhiều b nói cắm trực tiếp usb vào nghe lại hay hơn qua hdp. Ra là thiệt ah?

chickcu

Theo em loa nhà sản xuất thiết kế lỗ thông hơi là có chủ đích của họ và không nên bịt lại . Tần số thoát ra từ lỗ thông hơi sẽ cộng hưởng với tần số phát ra từ phía trước để tạo tiếng bass chắc và sâu hơn. Bass bị ù, rền có nhiều nguyên nhân: ampli và loa chưa hợp cạ, dây loa chưa hợp, vị trí kê loa chưa chuẩn ( Bác kê cách tường tốt nhất tầm 30 co xem sao), nếu không Bác phải dùng tiêu âm và tán âm để xử lý. Bác thử dây Inakustik đi, rất hay mà giá cực hợp lý.
Dòng Loa Bác chơi hình như hợp với Denon.
Chơi nhạc số, nếu bộ DAC của HDP kém hơn bộ DAC của receiver thì đương nhiên nghe qua HDP không hay bằng. Bác kiếm thử một DAC rời kha khá một chút nghe sẽ thấy.
Cuối cùng, nếu thực sự muốn nghe nhạc hay theo em phải chơi ampli 2 kênh Bác ạt.

taibd

Active Member

2 đường front A & B có thể chơi cùng lúc với 2 cặp loa, nhưng chú ý trỡ kháng ohm của cả 2 cặp loa, nếu cùng 8ohm thì tốt, còn nếu thấp hơn từ 6 hoặc 4ohm thì fải xem Rec có cho fép không, nếu không ép quá dễ đi tong sò.

Ðề: Re: Chia sẻ chút kinh nghiệm để nghe nhạc bằng AVR hay hơn.

Theo em loa nhà sản xuất thiết kế lỗ thông hơi là có chủ đích của họ và không nên bịt lại . Tần số thoát ra từ lỗ thông hơi sẽ cộng hưởng với tần số phát ra từ phía trước để tạo tiếng bass chắc và sâu hơn. Bass bị ù, rền có nhiều nguyên nhân: ampli và loa chưa hợp cạ, dây loa chưa hợp, vị trí kê loa chưa chuẩn ( Bác kê cách tường tốt nhất tầm 30 co xem sao), nếu không Bác phải dùng tiêu âm và tán âm để xử lý. Bác thử dây Inakustik đi, rất hay mà giá cực hợp lý.
Dòng Loa Bác chơi hình như hợp với Denon.
Chơi nhạc số, nếu bộ DAC của HDP kém hơn bộ DAC của receiver thì đương nhiên nghe qua HDP không hay bằng. Bác kiếm thử một DAC rời kha khá một chút nghe sẽ thấy.
Cuối cùng, nếu thực sự muốn nghe nhạc hay theo em phải chơi ampli 2 kênh Bác ạt.

Em nghĩ phòng ốc nếu đạt tiêu chuẩn thì ko cần bịt lỗ lại làm gì.
Vấn đề nghe nhạc qua HDP thì em nghĩ phần đọc và dây dẫn đi lòng vòng đóng vai trò quan trọng, nghe qua HDP qua dây HDMI thì vẫn là DAC của REC làm việc, vậy tại sao đều là DAC của REC làm việc mà nghe lại khác nhau như vậy? Phần đọc của HDP kém hơn của REC nhiều, và cắm usb thì tín hiệu sẽ trực tiếp vào DAC luôn.

Bên trên