Chia sẻ kinh nghiệm lựa chọn tivi

Tôi lập topic này để mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm lựa chọn tivi khi có nhu cầu.
1. Xây dựng các tiêu chí lựa chọn tivi: tôi xin đưa ra một số tiêu chí và quan điểm đánh giá tiêu chí theo cá nhân tôi, tôi sắp xếp theo thứ tự quan trọng giảm dần, các bác bổ sung thêm tiêu chí và quan điểm đánh giá tiêu chí của các bác để chia sẻ:
- Ngân sách: tôi xây dựng ngân sách trong khoảng, có mức tối đa vì chúng ta có thể thay đổi quan điểm lựa chọn dẫn đến thay đổi ngân sách. Tivi để phòng khách có ngân sách khác tivi để phòng ngủ.
- Kích thước tivi: quan điểm của tôi là càng to càng tốt, các công thức như khoảng cách = 2,5 * đường chéo chỉ dùng để tham khảo thôi. Tôi nhớ ngày xưa dùng tivi Crt phổ biến là 21inch, nhà nào có cái 29inch là đã thấy to vật vã. Đến khi có LCD, Plasma dùng cái 47-55 inch là thấy vĩ đại. Đến hiện tại như tôi trước đây dùng tivi 47 inch, sau đó thay bằng tivi 60 inch, lúc đầu mới lắp lên thì thấy to thế nhưng bây giờ lại thấy hơi nhỏ mặc dù khoảng cách từ chỗ ngồi xem đến màn hình là 3-3,4m. Đang ngắm mấy bạn 70 inch thay thế. Theo tôi tivi bây giờ phải từ 50 inch trở lên, đặc biệt độ phan giải càng cao thì kích thước càng phải lớn. Với khoảng cách xem trong khoảng 2,5-3,5m thì kích thước từ 60 inch trở lên. Khoảng cách xem dưới 2,5 m thì kích thước từ 50 inch trở lên. Không nên xem gần hơn 1,5 m, cũng không nên xem với khoảng cách trên 4m, với khoảng cách trên 4m nên dùng màn chiếu.
- Thiết kế bên ngoài: với tôi là: bo viền trên dưới (viền mỏng hay dày, phù hợp với kích thước hay không, cách tạo hình của bo viền dưới); chất liệu dùng làm bo viền (tôi thích kim loại, cho cảm giác mát lạnh khi sờ vào, không thích nhựa vì cảm giác ọp ẹp, trong đó kim loại tôi thích phay xước hơn sáng bóng); tivi dày hay mỏng (tôi thích tivi mỏng hơn).
- Chất lượng hình ảnh: với tôi là: màu sắc tổng thể và độ phân giải.
+ Về màu sắc thì mỗi người có cảm nhận khác nhau, có những yêu cầu khác nhau. Review, xin tư vấn cũng chỉ mang tính tương đối vì đúng với người chắc gì đúng với mình. Sau khi đọc review và xin tư vấn nên tự mình đi xem thực tế. Chọn các siêu thị có nhiều hàng để có thể so sánh, lựa chọn trực quan theo sở thích của mình. Như với tôi, đợt trước tết đi xem để chọn mua (các model 2014) và mấy hôm vừa rồi đi xem một số model 2015 thì vẫn thấy màu của mấy anh Nhật (sony, sharp, Toshiba, Panasonic) tương đối giống nhau là hài hòa, dịu mắt, trong đó màn hình của Panasonic có độ sáng cao hơn nhưng màu vẫn dịu, không bị chói; màu của LG tối; màu của Samsung nịnh mắt nhưng chói quá, xem rất rực rỡ. Đến tại thời điểm hiện tại cá nhân tôi vẫn thích chất màu của mấy bạn Nhật hơn.
+ Về đọ phân giải: hiện nay chủ yếu là 4k và FHD, một số màn kích thước nhỏ còn sử dụng độ phan giải HD ready. Đương nhiên về lý thuyết là độ phân giải càng cao thì càng nét (càng nét không có nghĩa là màu sắc đẹp hơn các bác nhé). Với tôi, nguồn phát hiện giờ đa phần là HD và FHD thì FHD là đang đủ dùng. Hôm vừa rồi tôi vào HC có thấy trưng bày Samsung 65HU8500 và 65H7000, phát cùng một nguồn FHD, mắt tôi không phan biệt được khác nhau về độ nét và màu sắc, thấy giống hệt nhau. Tuy nhiên nhìn sang mấy màn hình phát nguồn 4k thì cũng thấy nét hơn, tất nhiên là khi đứng gần sát (vì trong siêu thị tivi đặt gần lối đi nên thường bao giờ nó cũng đập vào mắt luôn), còn khi lùi ra xa để cảm nhận màu sắc tổng thể thì tôi thấy na ná nhau, bác nào với khoảng cách xa, màn hình tivi phổ biến từ 70inch đổ lại mà vẫn để ý đến thằng này nét hơn thằng kia thì hơi chi tiết quá. Xem tivi ở nhà mình cũng xem ở khoảng cách xa chỉ có đứng sát để xem đâu. Vì vậy, mặc dù 4k là xu thế tương lai nhưng theo tôi nếu giá quá chênh với Fhd thì tại thời điểm hiện tại cứ Fhd mà dùng. Còn giá hợp lý thì chả ai chê 4k cả.
+ Tôi thấy nhiều bác quan tâm cả đến tần số quét để xem có bị giật hình, bóng ma. Tôi nghĩ bên cạnh yếu tố tần số còn cả yếu tố chất lượng đầu vào nữa. Cá nhân tôi sử dụng đầu hdplayer, cáp vtvhd, trong đó cáp vtv tôi dùng cáp tốt, thi công cẩn thận các điểm đấu nối nên mặc dù đường dây rất dài (nhà tôi đi cáp khoảng 40 m do kéo từ tầng 2 xuống tầng 1, đi theo các nẹp chân tường nên cáp dài) nhưng tín hiệu cũng không suy hao, chất lượng hình ảnh không thấy bị giật hay bóng ma gì cả kể cả với tivi cũ và tivi mới. Do vậy, nếu tivi mình chọn đáp ứng các tiêu chí khác mà tần số quét thấp thì các bác cũng đừng quá lăn tăn. Dù có mua tivi tần số cao hay thấp thì chất lượng nguồn đầu vào trước hết phải ngon đã.
- Các tính năng thông minh: hiện tại tôi không quan tâm vì tivi nhà tôi dùng để mọi người cùng xem truyền hình và hdplayer. Người lớn thì ai cũng có smart phone, trẻ con có máy tính bảng nên nhà tôi không quan tâm nhiều đến các tính năng này. Nếu lựa chọn tivi đợt tới, tôi quan tâm đến tivi có khả năng link không dây với smart phone và máy tính bảng vì với tôi thì dùng các thiết bị smart và hiển thị hình ảnh trên tivi là tiện dụng nhất.
- 3D: tùy sở thích từng người. tôi lúc đầu cũng háo hức lắm, nhưng thống kê lại thì từ lúc mua đến giờ xem được đúng 1 tuần đầu tiên khi mới mua tivi cũ, con tivi mới mặc dù có 3d nhưng tôi chưa sờ vào, kính vẫn còn nguyên túi nilon bọc.
- Số lượng và loại kết nối: tôi chỉ quan tâm đến số lượng cổng hdmi và usb. Với tôi ít nhất phải có từ 3 cổng hdmi để dùng cho ít nhất là các thiết bị: hdplayer (receiver), truyền hình, thiết bị không thường xuyên khác.
2. Một số kinh nghiệm trong quá trình chọn tivi:
- Để canh tranh nhau thì các hang đều có nhiều kích thước màn hình, nhiều phan khúc (giá rẻ, trung cấp, cao cấp). Thông thường, các dòng tivi cùng một phan khúc của các hang khác nhau xét về tiêu chí chất lượng hình ảnh thì tương đương nhau. Khác nhau chủ yếu là các tiêu chí khác.
- Giá các thương hiệu bán chạy như lg, Samsung, sony thông thường các địa chỉ bán hàng qua web rẻ hơn siêu thị. Tất nhiên khi hãng hoặc từng siêu thị có đợt xả hàng thì đôi khi giá siêu thị lại ngon hơn.
- Giá một số thương hiệu bán kém chạy hơn như sharp, Toshiba, Panasonic thì mỗi nơi có một giá khác nhau.
- Khi mua, tốt nhất nên tự tìm một số địa chỉ bán hàng và gọi điện trực tiếp để có giá tốt nhất của từng nơi. Giá web chỉ để tham khao, nhiều lúc hơi ảo, lúc thì cao quá, lúc thì thấp quá, mà thường thấp thì khi gọi là không có hàng. Địa chỉ siêu thị thì các bác search là ra (cả web cả địa điểm) còn địa chỉ các bác bán hàng trên diễn đàn thì cúng đã có topic cụ thể.
- Tại thời điểm nhận tivi nên kiểm tra: hình thức bên ngoài có bị biến dạng hay bị lỗi không, thời gian sử dụng (cũng đã có topic hướng dẫn của diễn đàn), điểm chết, hở sáng. Điểm chết thì phải không có, còn thời gian sử dụng các bác thấy hợp lý là được, đừng có quá nhiều. Còn hở sáng thì tivi nào chẳng có, mức chấp nhận tùy từng người.

Một số thông tin chia sẻ, cái nào không chính xác các bác sửa, cái nào thiếu các bác bổ sung thêm nhé.

nhungsieunhan9x

Active Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm lựa chọn tivi

Theo e thì em sẽ chú trọng chủ yếu vào ngân sách bác ạ. Mình mua gì cũng thế, ở mức ngân sách nào sẽ có những sản phẩm phù hợp với túi tiền của mình. Chứ bây giờ đã ngon, bổ thì khó rẻ lắm bác ạ. Cảm ơn bác vì bài viết hữu ích.=D>

gentilmec

Member

Cảm ơn bác nhiều nhé. Em vẫn đang băn khoăn và vẫn chưa chon được em nào. Mấy hôm nay lại có thêm thông tin Sony 2015 Android nữa. Bác có ý kiến gì về mấy em này không?

DigiCity Group

Well-Known Member

Cảm ơn bác nhiều nhé. Em vẫn đang băn khoăn và vẫn chưa chon được em nào. Mấy hôm nay lại có thêm thông tin Sony 2015 Android nữa. Bác có ý kiến gì về mấy em này không?

Quá trình lựa chọn tivi khá gian nan bác nhỉ, theo bài viết của bác chủ e thấy khá hợp lý bác cứ theo các tiêu chí trên thì sẽ chọn được tivi ưng ý bác à.

ndchieu22

Well-Known Member

model có android dự kiến tháng 7 máy có hàng bác ah

gentilmec

Member

Quá lâu để chờ đợi, chắc em phải cưới tạm một em nào đó thôi! À mà năm nay cũng không có World Cup uôn keo hay ơ rô gì. Chẳng biết nữa!!!

Bác inbox cho em giá con Sony S 9000B đi.

Lựa chọn thì tôi không khuyên gì thêm bác nữa.
Về các dòng sony mới thì hiện tại tất cả thông tin chỉ là từ triển lãm hoặc roadshow, mang tính cung cấp thông số và quảng cáo nhiều. Phải tận mắt thấy mới có cảm nhận cụ thể, nếu không chỉ đọc tin mà đưa ra ý kiến thì mang tính phỏng đoán là chính, không chính xác. Tôi không có ý kiến gì nhiều, chỉ cảm thấy trông hình thức là được còn nội dung thì không dám phán.
Theo tôi bác đã đợi được đến bây giờ thì đợi thêm tí nữa xem thế nào.

Em thấy lý thuyết quá ak, ra điện máy cái trong tầm tiền to nhất mà mua

Theo em tuỳ theo ngân sách mà chọn tivi cho hợp lý là được,tham khảo bác nào báo giá tốt là lấy

Tungvanceo

Active Member

chủ yếu ngân sách bạn có bao nhiêu rồi tính các yếu tố sau

osiric

Well-Known Member

nói đi nói lại, thì càng to càng sướng, mà sướng thì mới phê, mà phê thì mê
nhưng ngân sách giới hạn biết làm sao làm như thế nào

Bên trên