Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Thảo luận trong 'Thiết bị Phát hình' bắt đầu bởi vnckien, 13/7/13.

1. binhhc

binhhc Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    KS điện
    Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Có 1 cách mà xưa ở quê mình hay dùng, đảm bảo ngon-bổ-rẻ: kiếm chiếc vành xe đạp cũ (nhôm hoặc sắt) dùng cưa sắt cắt đứt 1 khoảng 5-10 cm rồi đấu 2 đầu dây anten vào đó. Thu tín hiệu khá tốt mà lại bền :))

Hình minh họa:

2. zizous

zizous New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Bạn ơi cái anten bạn mua của AVG nó chỉ thiết kế thu tốt tần số của AVG phát DVB T2.Còn VTV, VTC, SDTV trong Nam phát tần số khác AVG. Bạn mua anten UHF (xương cá) sẽ thu tốt thôi.

3. komasd123

komasd123 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Mọi người cho mình hỏi là anten xương cá mình mua có cấu tạo như này, không biết có đúng kỹ thuật của anten UHF chưa, thấy phần đuôi ko ổn lắm. Đáng lẽ phải cách điện hoàn toàn 2 phần trên dưới chứ

Chỉnh sửa cuối: 18/5/15
  4. binhhc

binhhc Moderator

Đã được cảm ơn:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    KS điện

Nếu giống cái của mình như hình trên thì 2 thanh nhôm đó phải cách điện với nhau, dây anten nối vào đầu của 2 thanh nhôm đó mà. (phần cuối cũng cách điện, cái ốp đó của mình là bằng nhựa.

5. komasd123

komasd123 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Giống cái của bạn đó, mà không hiểu sao cái đít nó dùng miếng nhôm nối lại nữa, đằng trứơc thì nhựa

6. Iservice_hanoi

Iservice_hanoi New Member

Đã được cảm ơn:
    1

thu được nhiều kênh phết nhỉ, :D kiểu này lại phải đầu tư thôi

7. trung1984

trung1984 Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Dạo này sóng của kênh 51 (tần số 514 MHz do VTV phát, các bác trên diễn đàn thường gọi là kênh) yếu đi so với trước, không hiểu có phải do nhường (ưu tiên) cho RTB phát thử nghiệm hay không nữa. Ngay như tối qua sau khi hết Thời sự, xem chương trình trực tiếp Hoài bão HCM (D.Quỳnh dẫn chương trình) bằng tivi tích hợp DVB-T2 thì thỉnh thoảng lại giật, vỡ hình. Kiểm tra bằng đầu thu thì đúng là cả 8 kênh trên tần số 514 này đều chỉ đạt cường độ 50~70%, tháng trước thì căng đét 100%, đây là VTV1 HD chiều nay:

Trong khi đó kiểm tra các kênh mới do RTB phát trên tần số 690 MHz thì sóng căng đét 100%, đây là ảnh kênh National Geographic Wild HD:

Ngoài ra trên tần số 714 MHz (chắc cũng do RTB phát chăng???) thấy có mặt đủ 8 kênh truyền thống của VTV, sóng cũng căng đét 100%, đây là VTV1 HD ở cùng thời điểm:

8. trung1984

trung1984 Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Các bác trên diễn đàn thường hay gọi kênh 34, kênh 51, kênh 69. Thực ra đó là nói tắt kênh sóng. Nhưng bây giờ không như analog thời xưa (mỗi tần số truyền tải 1 kênh truyền hình) nữa. Bây giờ mỗi kênh sóng này truyền tải hàng chục kênh truyền hình. Vì vậy dùng thuật ngữ "kênh" cho các kênh sóng thì thường sẽ dễ gây nhầm lẫn với khái niệm kênh truyền hình. Gọi là tần số thì đỡ nhầm hơn.

Chỉnh sửa cuối: 19/5/15
  9. ctizzi

ctizzi New Member

Đã được cảm ơn:
    0

bác cho e xin hình em nó dc không ạ. Tại e có đi hỏi mấy của hàng ở Nhật Tảo thì họ nói không có loại nào như này. :((

10. anhbayxi

anhbayxi Member

Đã được cảm ơn:
    23
    Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Sao TV nhà mình lại k bắt được kênh NAT GEO các bác nhỉ, dò thì có kênh nhưng nó báo mã hóa chi đó k xem được

11. ctizzi

ctizzi New Member

Đã được cảm ơn:
    0

cái này em cũng không biết nữa, thử đưa anten qua chỗ khác cũng vậy. Gọi hỏi cho kt bên An Viên thì họ kêu phải cấp nguồn cho Anten thì tín hiệu mới tốt dc, vì anten đó có khếch đại.

12. rua bo

rua bo Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    90

Bác bỏ anten đó đi, mua anten xương cá về xài cho khỏe, đỡ mất thời gian của bác.

13. rua bo

rua bo Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    90
    Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Bác kiểm tra lại kênh đó có phải của An viên phát ko? Nếu đúng thì ko xem được. Bác dò tần số 690 của RTB mới xem được.

14. trung1984

trung1984 Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Re: Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

NAT GEO thường thì ko xem đc nhé. Đây là NAT GEO WILD HD. Để ý thì nó nằm gần Hung Yen, Bac Ninh, Quang Ninh, Ninh Binh...vì cùng phát trên tần số 690 MHz. Còn NAT GEO thường thì ở vị trí khác, cạnh các kênh khác, NAT GEO thường do An Viên phát và khóa, không xem đc đâu. Nó nằm trong số 97 kênh ko xem đc mà tôi đề cập ở trang trước.

15. trung1984

trung1984 Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Khu vực HN hiện tại đang xem đc 69 kênh gồm 66 kênh chính thức và 3 kênh Thử nghiệm (phát mỗi VTV3, có hình, ko có tiếng).
    Tóm tắt 69 kênh và tần số như sau:

16. trung1984

trung1984 Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Anten này là UHF/VHF kết hợp, chứ ko phải chỉ riêng UHF. Ở cách đây mấy trang đã có 1 bác cho biết nó là anten dạng logarit, bắt cả UHF và VHF khá tốt..

Đây là con anten của tôi, nó cũng là dạng đó, nhưng hơi khác tí là 2 thanh xương sống trên/dưới tạo thành hình chữ V. Thanh chống giữa họ cũng làm bằng nhôm luôn chứ ko phải nhựa.

Chỉnh sửa cuối: 20/5/15
  17. nguyenthao8x

nguyenthao8x Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Bác này lại nhầm rồi bác để ý kỹ lại nhé thanh nhôm ở phía trong, ở trên và dưới có hai con "Nở" bằng nhự cách điện nhé bác nhìn kỹ sẽ thấy(con nở để vặn ốc và nó cũng cách điện luôn nhìn tận nơi sẽ thấy thanh nhôm ko chạm trên và dưới)
    Theo mình biết thì cách điện mới đúng chuẩn

18. trung1984

trung1984 Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Hà hà. Bác này quả thực rất tinh ý. Tôi đã xem kỹ lại con anten và đúng như bác nói, nó có nở nhựa cách điện bên trong cái ống nhôm nối. Như vậy đúng là kiểu anten này cần cách ly 2 xương sống với nhau. Tôi nhầm thật, sửa comment vậy.

Ảnh chi tiết:

19. komasd123

komasd123 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Cây anten nhìn hầm hố quá, mình thì đã tháo cây xương cá mới lắp xuống, sử dụng lại cây anten xoay rồi, mấy người trong nhà chê cây xương cá vỡ hình. đành tháo xuống vậy :(

20. komasd123

komasd123 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

phải chi có tài liệu hướng dẫn làm anten UHF nhỉ, tự làm 1 cây cho nó hoành tráng [-O<