Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

trung1984

Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Các bác cho hỏi cách nối dây vào anten xương cá như nào với ạ . Em mua về loay hoay cả buổi không ra đâu vào đâu cả .

Anten xương cá có nhiều loại. Thông thường anten mới thì luôn có 2 cái đầu cốt sẵn trong hộp đấu dây (hộp nhựa to hơn bao diêm tí, ở trên anten). Dây cáp của bác bác tẽ đôi, mỗi dây nhét vào 1 đầu cốt rồi dùng kìm bóp vào, thế là dây được cố định chết vào đầu cốt. Việc còn lại là bắt ốc cho đầu cốt vào vị trí người ta định sẵn trong hộp đấu dây.

Thực ra về đúng kỹ thuật mà nói thì cách trên là áp dụng cho dây anten loại mỏng dẹt ngày xưa hay dùng (loại 300 Ôm). Ngày nay chả mấy ai dùng dây này nữa, toàn dùng dây cáp đồng trục (75 Ôm). Đấu đúng kỹ thuật cho cáp đồng trục thì từ anten đến cáp phải qua 1 cục phối hợp trở kháng (cái cục đen đen ở anten râu, cắm vào đít tivi). Tuy nhiên, thường mọi người vẫn cứ đấu thẳng cáp vào anten, chả cần cục đó, vẫn xem được bình thường (vì sóng tivi bây giờ rất mạnh, không yếu như những năm 90). Kể cả kỹ thuật số DVB-T2 bây giờ, sóng rất mạnh, cứ tông thẳng cáp vào anten không qua cục phối hợp trở kháng cũng vẫn xem nét nẹt như thường.

Các anten chuẩn, xịn của các cơ sở sản xuất anten có uy tín (VD như anten của công ty HD ngoài HN, nổi tiếng từ những năm 90) thì trong hộp đấu dây họ thiết kế thêm sẵn cả đường đấu cho cáp 75 Ôm (tức là họ có tích hợp sẵn cả cục phối hợp trở kháng trong hộp đấu dây rồi). Vì vậy, ai muốn dùng dây dẹt 300 Ôm thì cũng đấu được, mà ai muốn dùng cáp 75 Ôm thì đấu cũng rất dễ.

binhhc

Moderator
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Các bác cho hỏi cách nối dây vào anten xương cá như nào với ạ . Em mua về loay hoay cả buổi không ra đâu vào đâu cả .

Anten mới thì trong hộp có tờ hướng dẫn sử dụng mà.
Nếu không thì bạn chụp ảnh cái anten đó up lên đây thì mọi người mới biết mà giúp được.

automad

Member

Hình ảnh nó đây các bác ạ . Em không biết . Nối hết vào 1 bên =))

Bạn tuốt ra ở trong có lõi dây đòng, bắt vào con vít còn lại là ok

automad

Member

Còn cái đầu nhỏ . Gắn vào Tivi nối như nào ạ ?

binhhc

Moderator

như này hả bác ?
Bạn nên bóc hết phần giấy bạc kia đi để tránh chạm chập vào lõi đồng

Còn cái đầu nhỏ . Gắn vào Tivi nối như nào ạ ?
Cũng bóc dây tương tự như hình trên nhưng ngắn hơn, phần lõi đồng hở ra tầm 5mm, cắp vào lỗ nhỏ có vít giữ ở giữ cái zắc. Phần vỏ lưới và giấy bạc bạn vê tròn xung quanh lớp vỏ, phần này không có vít mà sẽ được 2 tấp ốp bằng thép ép xuống vừa có tác dụng giữ dây vừa tiếp xúc cực mát. Rồi cắm zắc đó vào lỗ anten của TV thôi.

cocsku

Khu vực HN giờ lại chỉ còn 66 kênh xem đc, giảm 3 kênh so với cách đây ít ngày. Nguyên do là kênh sóng 714 MHz đã cắt bớt 3 kênh tivi VTV1 HD, VTV3 HD, VTV6 HD.

Bác bắt giỏi quá! Em ở chung cư mua TV về treo lên dò được đúng 15 kênh là hết!

trung1984

Member
Bác bắt giỏi quá! Em ở chung cư mua TV về treo lên dò được đúng 15 kênh là hết!

Bác nếu có tivi cũ thì đừng bán nó đi. Hãy mua đầu thu DVB-T2 kèm anten chính hãng của VTV về mà lắp vào. Bộ đôi này thực sự thu sóng ấn tượng hơn nhiều so với tivi đầu tích hợp + anten xương cá. Nhất là những người ở chung cư như bác, ở thuận chiều hướng về đài phát thì ko sao, nhưng ở phía ngược lại là bất lợi lớn cho việc thu sóng đó, vì bị chính tòa nhà mình ở che khuất.

Nhưng đừng bi quan. Hiện nay mới chỉ là giai đoạn thử nghiệm DVB-T2 nên sóng phập phù. Sang năm HN phủ sóng chính thức thì sẽ khác.

cocsku

Một số bác nói là bắt được sóng KTS của VTC, mà em không bắt được. Em ở HN và dùng TV sony các bác ạ!

trung1984

Member
Một số bác nói là bắt được sóng KTS của VTC, mà em không bắt được. Em ở HN và dùng TV sony các bác ạ!

T2 tương thích ngược T. Tức là đầu thu T2 sẽ bắt được sóng cả T2 và T (VTC vẫn đang phát T).

Thực tế thì tôi thấy sóng T của VTC là yếu nếu so với sóng T2 của An Viên, VTV. Những khi có mưa, có giông gió là bị giật, đứng hình, mất sóng.

Vì vậy nếu nhà bác ở chung cư mà lại ở phía khuất (so với đài VTC) thì có khả năng tivi của bác không bắt được VTC là vì sóng của nó bị yếu quá.

Tivi thì không có lựa chọn T hay T2, khi dò sóng là nó dò cả 2 loại.

Đầu thu VTV thì có thể lựa chọn riêng. Nếu chỉ thích xem các kênh T2 thôi thì khi dò sóng chọn chế độ "T2 only" là nó chỉ dò và lưu các kênh T2.

komasd123

Kênh 34 ở SG đài nào phát vậy mấy bác. Sóng tốt mà ít kênh xem đc quá

cocsku

T2 tương thích ngược T. Tức là đầu thu T2 sẽ bắt được sóng cả T2 và T (VTC vẫn đang phát T).

Thực tế thì tôi thấy sóng T của VTC là yếu nếu so với sóng T2 của An Viên, VTV. Những khi có mưa, có giông gió là bị giật, đứng hình, mất sóng.

Vì vậy nếu nhà bác ở chung cư mà lại ở phía khuất (so với đài VTC) thì có khả năng tivi của bác không bắt được VTC là vì sóng của nó bị yếu quá.

Tivi thì không có lựa chọn T hay T2, khi dò sóng là nó dò cả 2 loại.

Đầu thu VTV thì có thể lựa chọn riêng. Nếu chỉ thích xem các kênh T2 thôi thì khi dò sóng chọn chế độ "T2 only" là nó chỉ dò và lưu các kênh T2.

VTC phát ở Lạc Trung phải không bác? Để em xem nhà mình có ngược hướng không. Các đài KTS có vẻ không được ổn định. Mấy hôm nay lại chết kênh HD duy nhất là NGW

trung1984

Member
VTC phát ở Lạc Trung phải không bác? Để em xem nhà mình có ngược hướng không. Các đài KTS có vẻ không được ổn định. Mấy hôm nay lại chết kênh HD duy nhất là NGW

Duy nhất ???

Theo tôi biết thì NCW không phải là kênh HD duy nhất. Các kênh VTV1, VTV3, VTV6 của ta đều là full HD đấy cả thôi.

rua bo

Well-Known Member
Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Đúng rùi bác ạ. Ngày 13/6, giông gió làm gãy mịa cột sóng rồi.

trung1984

Member
Re: Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Đúng rùi bác ạ. Ngày 13/6, giông gió làm gãy mịa cột sóng rồi.

Đó là cột dự phòng đấy ạ. Cột phát chính ở Vân Hồ, cạnh công viên Thống Nhất. Nên các kênh VTC vẫn thấy phát bình thường, không hề bị mất sóng hay gián đoạn từ sau cơn giông đến nay.

http://ictnews.vn/vien-thong/so-hoa...tc-phat-song-khong-bi-mat-tin-hieu-126980.ict

Chỉnh sửa lần cuối:

trung1984

Member
Re: Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Khu vực đồng bằng Sông Hồng gồm 14 tỉnh, thành phố: Hà Nội, Hải Phòng, Thái Nguyên, Bắc Ninh, Bắc Giang, Hà Nam, Nam Định, Hải Dương, Vĩnh Phúc, Hưng Yên, Quảng Ninh, Thái Bình, Ninh Bình, Phú Thọ.

rua bo

Well-Known Member

Miền bắc sướng nhỉ, miền nam thì "lục bình trôi".^:)^

anhbeti1988

Member

Miền bắc sướng nhỉ, miền nam thì "lục bình trôi".^:)^

Em thấy miền Nam mình bắt được thêm 13,14 kênh gì ở khu vực miền Tây mà, em ở Biên Hòa mà bắt được tổng cộng 55 kênh thì phải.

Bên trên