Chia sẻ một cách config MPC-HC + madVR + ReClock

hongquan2009

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ một cách config MPC-HC + madVR + ReClock

Mấy anh cho em hỏi: em dùng MPC xem 3D Bluray gốc, bật chế độ 3D trên TV có xem được 3D không vậy? Em hỏi hơi ngu mấy anh thông cảm.

xem 3D nguyên gốc thì bạn nên chọn PowerDVD là chuẩn nhất...

ladykillah_rc

Well-Known Member

quái cái reclock của em nay tự nhiên ngả vàng rồi mạc dù ko chỉnh gì cả :|

SuperDreamII

e toàn dung mặc định thôi cho nó nhẹ ngon dùng

tml3nr

Moderator

phim nào cũng 23.976 hết bác ạ,mà frame ko drop nhiều,chỉ 1 2 frame thôi,frame repeat cũng cao chứ ko có thấp :|

Phim 23.976 play trên màn hình refresh 60hz lúc nào icon ReClock cũng vàng bác ạ. Nếu bác hạ màn hình xuống 50hz và chỉnh speed up lên 5% thì nó sẽ xanh.

Bác đọc kỹ chổ này nhé:

1. Màu của ReClock:

- Green = all good; you're either running at the same refresh rate as the video, or Reclock has been able to speed up/slow down (by the % amounts you've allowed) the video to match.

- Yellow = Reclock can't adjust the video to match the refresh rate, eg 23.796fps with an allowed 1% speedup will never give you green at 50hz (but 5% speed up will).

* Ghi chú: Việc 5% speed up này làm cho âm thanh sẽ bị méo (pitch), do tăng tốc độ nhanh hơn.

- Red = not working

- Flashing between red/green = Reclock is "getting used" to the current refresh rate, and is learning what tweaks are needed to the clocks to get things perfect (at which point the icon will turn solid green)

Nếu chưa rõ, bác chịu khó đọc kỹ đoạn này:

http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=923915&page=8&p=7816745&viewfull=1#post7816745

Chỉnh sửa lần cuối:

ladykillah_rc

Well-Known Member

để em thử test lại cái lip trên youtube xem ntn,thanks bác :3

diepkaka

Bác đừng xài thêm codec nào khác, nếu cần play DTS thì bác dùng file dtsdecoderdll.dll, chép vào folder của MPC-HT:

http://www.mediafire.com/download/0s02pw3zsdey2d2/dtsdecoderdll.rar

Hướng dẫn dùng dtsdecoderdll.dll, cái này trước có ở trang bên dưới. Nhưng giờ họ đã edit bỏ mất, không hiểu tại sao. Bác chịu khó thử nhé:

http://www.avsforum.com/forum/26-home-theater-computers/1357375-advanced-mpc-hc-setup-guide.html

4. Optional - dtsdecoderdll.dll – Comes with Arcsoft TMT software:

- This file allows you to decode full DTS-HD audio even if you don’t have a receiver with DTS-HD support. This is a very unique feature not commonly seen in free software. See the “Optional - DTS-HD Decoding” subsection of the Audio section for more details.

......................................

Optional - DTS-HD Decoding:

By default, MPC-HC will only give you DTS quality if you try to decode DTS-HD audio tracks with it. You can still bitstream DTS-HD over HDMI since bitstreaming bypasses the decoder. You can get DTS-HD decoding by using a file found within arcsoft TMT software. Search the arcsoft TMT folder for a file called dtsdecoderdll.dll. Then copy this file into C:\Program Files (x86)\MPC-HC\LAVFilters.

To check if the dll is now being used, play a file with DTS or DTS-HD audio. Pause the video, then right click anywhere inside the video frame, go to filters, then click on lav audio decoder. In the upper left, it will state the codec.

By default, it will show DCA for both DTS and DTS-HD, but with the dll file, it will show DTS and DTS-HD. The codec section in lav audio is analogous to the decoder lights on a receiver btw.

có gì thay đổi so với default(dca) không bác?

chubodoi113

Member

bác tml3nr cho mình hỏi 1 số thứ với:

Thứ 1: Mình đã làm theo hướng dẫn của bác ở #1 nhưng khi play 1 file .mkv thì CPU load dưới 40% OK nhưng GPU thì lúc nào cũng hơn 90% hết, cái icon Reclock ở Startup chỉ báo đèn vàng hoặc đỏ chứ không hiển thị xanh.

Thứ 2: Phần Video Setting mình chọn Intel QuickSync nhưng nó Not Available (VGA mình onboard) hay có lẽ do mình VGA onborad nên không làm được?

Nhờ bác giúp mình với nhé! Thansks! :-bd

tml3nr

Moderator

bác tml3nr cho mình hỏi 1 số thứ với:

Thứ 1: Mình đã làm theo hướng dẫn của bác ở #1 nhưng khi play 1 file .mkv thì CPU load dưới 40% OK nhưng GPU thì lúc nào cũng hơn 90% hết, cái icon Reclock ở Startup chỉ báo đèn vàng hoặc đỏ chứ không hiển thị xanh.

Thứ 2: Phần Video Setting mình chọn Intel QuickSync nhưng nó Not Available (VGA mình onboard) hay có lẽ do mình VGA onborad nên không làm được?

Nhờ bác giúp mình với nhé! Thansks! :-bd

Câu 1:

- Vụ màu icon ReClock bác xem ở đây ạ:

http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=923915&p=8463048&viewfull=1#post8463048

- Nếu GPU cao quá bác hạ profile madVR xuống thấp nhất xem sao:

Câu 2:

- VGA của bác là gì ạ? Lúc trước mình có gặp một vài VGA Intel onboard đời đầu bị giống như bác. Thường mấy dòng đó tên rất chung chung như là "Intel HD Graphic" chứ không có mã số. Trong mục Harware Acceleration bác thử đổi sang None (CPU xử lý), hoặc DXVA2 (native) xem có ok hơn hay không ạ?

chubodoi113

Member

cảm ơn bác đã trả lời, mình có thử cách của bác là trong mục Harware Acceleration chuyển sang None và DXVA2 (native) thì tình trạng vẫn tương tự, setting mình để trong madVR là Lowest

Harware Acceleration = None

Harware Acceleration = DXVA2 (native)

Con VGA của mình là onboard chỉ ghi là Intel HD Graphics thôi chứ không nói rõ là dòng nào! Bác xem và xử lý giúp mình với!

tml3nr

Moderator

Bác thử hạ profile madVR xuống thấp nhất xem lúc đó GPU nó lấy bao nhiêu ạ? Khi bác để None thì GPU 95%. Con số này thật ra không cao lắm vì Intel HD 4000 khi xem phim cũng khoảng 60-70% rồi.

Trên máy i5-3210M/4G/Intel HD 4000, madVR preset low:

Trên máy Q9650/4G/VGA Asus EN9500GT (Memory Bandwidth 12.5 GB/s), madVR preset low:

Thông số phim này:
Video
ID : 4113 (0x1011)
Menu ID : 1 (0x1)
Format : AVC
Format/Info : Advanced Video Codec
Format profile : [email protected]
Format settings, CABAC : Yes
Format settings, ReFrames : 4 frames
Codec ID : 27
Duration : 2h 3mn
Bit rate mode : Variable
Maximum bit rate : 33.0 Mbps
Width : 1 920 pixels
Height : 1 080 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate : 29.970 fps
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 8 bits
Scan type : MBAFF
Scan order : Top Field First

Cấu hình với HD 4000 mình có post ở đây:

http://www.hdvietnam.com/diendan/59-htpc-hardware-phan-cung-pc/901804-dung-mac-mini-nhu-htpc.html

Chỉnh sửa lần cuối:

chubodoi113

Member

MadVR mình để cấu hình thấp nhất rồi ạ!

Bên trên