Chia sẻ một vài cách setup Spotify Connect trên Raspberry Pi (Cập nhật lần 2)

sonlt

Member
aplay -l (chữ en lờ thường chứ không phải i)

Giờ anh down file LRMonoPhase4.wav này về, giải nén ra chép vào /root:

Rồi:

Mã:
nano /etc/mpd.conf

Tìm chổ audio_output để xem device đang là gì:

Mã:
audio_output {
....................
....................
device      "xxxx"

Sau đó test âm thanh bằng lệnh này:

Mã:
aplay -D xxxx LRMonoPhase4.wav

Khi đó âm thanh ra loa thế nào ạ?

PS: Anh nên set:

HDMI & 3,5mm jack = OFF trong giao diện web Settings để disable sound onboard.

Thanks bạn đã hồi âm . Mình đã làm đúng như bạn chỉ dẫn , kết quả nó ra vầy

Chỉnh sửa lần cuối:

sonlt

Member
Cho mình hỏi luôn là mình có tắt được clock trên dac này như những chia sẽ của bạn khi trước không vậy ? thanks

tml3nr

Moderator
View attachment 320037 View attachment 320038 View attachment 320039
Thanks bạn đã hồi âm . Mình đã làm đúng như bạn chỉ dẫn , kết quả nó ra vầy
Hiện giờ anh chưa tắt sound onboard, nên trong mpd.conf có 2 cái sound device:

hw:1,0 = là ifi nano

hw:0,0 = là sound onboard

Giờ anh set HDMI & 3,5mm jack = OFF trong giao diện web Settings để disable sound onboard. Reboot rồi check lại. Nếu đúng trong mpd.conf sẽ còn 1 cái device:

hw:0,0 = là ifi nano

Khi đó mình test:

Mã:
aplay -D hw:0,0 LRMonoPhase4.wav

Âm thanh sẽ phát ra loa.

Cho mình hỏi luôn là mình có tắt được clock trên dac này như những chia sẽ của bạn khi trước không vậy ? thanks
Mình chưa rõ Dac ifi nano có tắt clock (slave mode) được hay không. Nếu anh nghe thấy hay thì cứ dùng bình thường. Khi nào thấy không ổn mình hãy tìm cách tắt.

Hifiberry Dac+ Pro là một trường hợp hơi lạ. Lẽ ra tiếng nó phải hay hơn khi chạy master mode. Không hiểu sao set qua slave mode em lại nghe thấy tiếng hay hơn.

Boss Dac v1.1 chạy master mode em hoàn toàn happy. Chưa nghĩ tới việc set slave mode.

Hôm nào rãnh em sẽ thử set slave mode boss dac v1.2 xem thế nào o_O

sonlt

Member
Mình làm đúng như bạn chỉ dẫn , âm thanh vẫn kg phát ra loa , kiểm tra lại amixer thì vẫn báo mono

sonlt

Member
Mình có kiểm tra bên Volumio , vẫn báo mono , không biết trục trặc chổ nào ?

sonlt

Member
- Bạn thử cắm ifi nano vào PC xem nó phát bình thường không?

- Thử với moodeaudio xem thế nào?

Sao nhiều rối rắm với dac ngoài ifi cộng với vốn liếng kiến thức hạn hẹp , mình quyết định rước Boss Dac về theo những gì đã nghiên cứu trên forum này . Cảm nhận ban đầu là âm thanh rất vượt trội so với ifi dac dù chỉ cắm và chạy , không tinh chỉnh gì . Cảm ơn bạn @tml3nr đã đồng hành và chia sẽ kiến thức . Mình sẽ cố gắng theo dõi và học hỏi kiến thức tứ những anh em trên diễn đàn
Cảm ơn vì tất cả cho thú vui audio này và đặc biệt là bạn @tml3nr

tml3nr

Moderator
Sao nhiều rối rắm với dac ngoài ifi cộng với vốn liếng kiến thức hạn hẹp , mình quyết định rước Boss Dac về theo những gì đã nghiên cứu trên forum này . Cảm nhận ban đầu là âm thanh rất vượt trội so với ifi dac dù chỉ cắm và chạy , không tinh chỉnh gì . Cảm ơn bạn @tml3nr đã đồng hành và chia sẽ kiến thức . Mình sẽ cố gắng theo dõi và học hỏi kiến thức tứ những anh em trên diễn đàn
Anh nghe thấy hay làm em cũng vui lây :rolleyes:

rndce

Well-Known Member
Boss Dac ban mua o dau vay.

duongdao

Member
Hiện giờ anh chưa tắt sound onboard, nên trong mpd.conf có 2 cái sound device:

hw:1,0 = là ifi nano

hw:0,0 = là sound onboard

Giờ anh set HDMI & 3,5mm jack = OFF trong giao diện web Settings để disable sound onboard. Reboot rồi check lại. Nếu đúng trong mpd.conf sẽ còn 1 cái device:

hw:0,0 = là ifi nano

Khi đó mình test:

Mã:
aplay -D hw:0,0 LRMonoPhase4.wav

Âm thanh sẽ phát ra loa.

Mình chưa rõ Dac ifi nano có tắt clock (slave mode) được hay không. Nếu anh nghe thấy hay thì cứ dùng bình thường. Khi nào thấy không ổn mình hãy tìm cách tắt.

Hifiberry Dac+ Pro là một trường hợp hơi lạ. Lẽ ra tiếng nó phải hay hơn khi chạy master mode. Không hiểu sao set qua slave mode em lại nghe thấy tiếng hay hơn.

Boss Dac v1.1 chạy master mode em hoàn toàn happy. Chưa nghĩ tới việc set slave mode.

Hôm nào rãnh em sẽ thử set slave mode boss dac v1.2 xem thế nào o_O
Em down file img chuẩn của bác cài và chạy ok rồi. Nhưng của em dùng Pi3 model B và boss DAC 1.2 nên ko rõ có phải cấu hình gì thêm ko? Nhờ bác tư vấn.

tml3nr

Moderator
Em down file img chuẩn của bác cài và chạy ok rồi. Nhưng của em dùng Pi3 model B và boss DAC 1.2 nên ko rõ có phải cấu hình gì thêm ko? Nhờ bác tư vấn.
Anh đang chạy bản nào của em ạ? Bản em ưng ý nhất là bản Rune hết số này:

http://www.hdvietnam.com/threads/ch...pi-cap-nhat-lan-2.1410563/page-4#post-9867369

Nếu là bản này. Chạy trên pi3 anh chỉ cần disable bluetooth. Nếu không dùng wifi thì disable luôn.

http://www.hdvietnam.com/threads/ra...em-nghe-nhac-moi.1174389/page-57#post-8912553

Tắt bluetooth:

- Bước 1 (Khi mình thêm dấu # phía trước có nghĩa là mình vô hiệu dòng lệnh đó. Không cho nó load khi boot):

Mã:
nano /boot/config.txt

#dtoverlay=pi3-disable-bt-overlay

- Bước 2 (Đây là file blacklist, mình bỏ dấu # có nghĩa là mình cho phép nó blacklist):

Mã:
nano /etc/modprobe.d/disable_rpi3_wifi_bt.conf

##bt
blacklist btbcm
blacklist hci_uart

Nếu anh muốn tắt luôn wifi onboard thì:

Mã:
nano /etc/modprobe.d/disable_rpi3_wifi_bt.conf

##wifi
blacklist brcmfmac
blacklist brcmutil

do_long_khach

Well-Known Member
Cái này là anh đang dùng putty, cần phải chạy lệnh:

sudo su

Để lấy quyền root. Khi đó anh sẽ có quyền chép file vào thư mục /root.

Nếu dùng WinSCP, anh dùng sudo su - trong mục Shell để có quyền root:

View attachment 296219
Đã làm như này rồi như ko thấy đường dẫn /home/root/spotify-connect-web-chroot/usr/src/app là sao bác?

Chỉ thấy trong cây thư mục, level cao nhất là root, level 2 có vô số thư mục trong đó có home. Trong home chỉ có nhõn 1 thư mục tên là pi?

tml3nr

Moderator
Đã làm như này rồi như ko thấy đường dẫn /home/root/spotify-connect-web-chroot/usr/src/app là sao bác?

Chỉ thấy trong cây thư mục, level cao nhất là root, level 2 có vô số thư mục trong đó có home. Trong home chỉ có nhõn 1 thư mục tên là pi?
Đường dẫn nó như sau anh ạ. Bài SC Fornoth moode em viết lộn chổ đó. Em đã sửa lại hix hix.

Mã:
/root/spotify-connect-web-chroot/usr/src/app

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
spotify-connect-web-chroot được tạo ra khi mình chạy lệnh sau:

Mã:
./spotify-connect-web.sh install

http://www.hdvietnam.com/threads/ch...berry-pi-cap-nhat-lan-2.1410563/#post-9721396
cho mình hỏi với Moode, ở bước 4:
Bước 4:
Test. User và pass là account thật.
Mã:
./spotify-connect-web.sh --name moOde --device 0 --mixer Digital --username abc
--password xyz --bitrate 320
tức là copy đoạn mã kia vào SSH hay như nào? Nhờ bác chỉ giùm thao tác. Cảm ơn nhiều

Đã làm chuẩn các bước 1 2 3, đến bước 4 copy đoạn mã trên vào SSH, gõ enter, máy báo "no such directory", mà rõ ràng đã tạo ở bước trên rồi???

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
cho mình hỏi với Moode, ở bước 4:
Bước 4:
Test. User và pass là account thật.
Mã:
./spotify-connect-web.sh --name moOde --device 0 --mixer Digital --username abc
--password xyz --bitrate 320
tức là copy đoạn mã kia vào SSH hay như nào? Nhờ bác chỉ giùm thao tác. Cảm ơn nhiều

Đã làm chuẩn các bước 1 2 3, đến bước 4 copy đoạn mã trên vào SSH, gõ enter, máy báo "no such directory", mà rõ ràng đã tạo ở bước trên rồi???
Bước 4 mình vẫn đứng trong quyền root để test. Như vậy là mình sẽ đứng trong /root để chạy lệnh test.

Anh dùng Pi, Dac và OS gì ạ?

Bên trên