Chia sẻ về nguồn điện & dây dẫn trong audio

chetaomay

Well-Known Member
@Frey: Không thấy được sơ đồ tổng thể bác ơi! Còn cái cọc GND nối riêng vào QB8 thì nó đi đâu bác? Có 1 điểm ở nhà em thì dùng QB4 dàn máy ít ù xì hơn là dùng các ổ cắm em tự thi công dù các ổ cắm loại tốt, dây em mua cũng 120k/m đơn và nối rất ngắn.

@chetaomay: Em không dùng bác ơi! Mà chắc nó phải có nối ở đâu đấy chứ? :O

không có bác ạ, tối qua bận e chưa mở ra chụp cho các bác xem. Nó chỉ có điểm chờ đấu nối, nhưng nhà sản xuất không hàn, mà cho người mua tự hàn kkk

chetaomay

Well-Known Member
@Frey: Không thấy được sơ đồ tổng thể bác ơi! Còn cái cọc GND nối riêng vào QB8 thì nó đi đâu bác? Có 1 điểm ở nhà em thì dùng QB4 dàn máy ít ù xì hơn là dùng các ổ cắm em tự thi công dù các ổ cắm loại tốt, dây em mua cũng 120k/m đơn và nối rất ngắn.

bác Frey chụp không rõ thôi, chứ con này là quá chuẩn rồi. Đường GND ổ đầu ra được nối qua vỏ, vỏ nối vào GND của đường vào.

da vinci

Active Member
Tks hai bác,
E hỏi tí, làm thế nào để kiểm tra hệ thống GND cùa mình là tốt ạ?
Tình cờ hôm qua e có mở ổ cắm Weiduka AC8 (ổ cắm có filter) mua năm ngoái kiểm tra, thì dây GND từ ổ nguồn không được nối vào chân GND của ổ cắm Output...không thể hiểu được, nhà sản xuất họ không quên như vậy ^^
Em nghĩ để kiểm tra hệ thống tiếp địa chắc bằng "lỗ tai" thôi anh ah. Còn hệ thống tiếp địa bài bản thì dùng đồng hồ đo sẽ được 1 ohm (theo US) hay 4 ohm (theo VN). Ổ cắm Weiduka AC8 của anh chắc nhà sx làm cho có quá.

chetaomay

Well-Known Member
Em nghĩ để kiểm tra hệ thống tiếp địa chắc bằng "lỗ tai" thôi anh ah. Còn hệ thống tiếp địa bài bản thì dùng đồng hồ đo sẽ được 1 ohm (theo US) hay 4 ohm (theo VN). Ổ cắm Weiduka AC8 của anh chắc nhà sx làm cho có quá.
Ok rồi em ui,,, chỉ có 1 phần không nối GND thôi. Các chân GND của các ổ đều nối thông trên 1 bản mạch, nhưng nó lại không có đường nối từ GND bản mạch chung này với GND in put :). An tâm hơn tí, nhưng chả thấy hay hơn tọe nào kkk... Chắc phải theo hướng của em đã bày cho anh, thử thôi...muộn rồi, ngủ đã kkk. G9 all nhá.

chetaomay

Well-Known Member
Da vinci ơi,,, bộ của anh nghe RocK tệ lắm,,, k thích hợp tiết tấu nhanh và nền nhạc dày tiếng há há

tuanvhv

Member
Em cũng đang ngâm cứu vụ này, có điều em vẫn đang lăn tăn, em ở chung cư ko tiện đi nguồn riêng được, cắm trực tiếp ổ cắm mà dây này thì chỉ là dây trần phú lõi 1,5*2 vậy liệu đầu tư dây nguồn chuẩn cắm vào liệu có hơn dc không? Nhờ các bác tư vấn giùm ạ

Fubar

Member
Em cũng đang ngâm cứu vụ này, có điều em vẫn đang lăn tăn, em ở chung cư ko tiện đi nguồn riêng được, cắm trực tiếp ổ cắm mà dây này thì chỉ là dây trần phú lõi 1,5*2 vậy liệu đầu tư dây nguồn chuẩn cắm vào liệu có hơn dc không? Nhờ các bác tư vấn giùm ạ
bác ko phải lăn tăn đâu. cứ triển đi rồi sẽ thấy hài lòng. đấy là kinh nghiệm của mình đấy.

coolpix8700

Well-Known Member
@Frey:
Vấn đề ground loop: Em chưa rõ lắm nhưng khả năng vấn đề này là có thật các bác ạ.

Về nguyên lý thì để tránh ground loop các mạch cấp điện thiết kế MASS theo nguyên tắc hình sao, tức là chỉ có 1 điểm mát chung, không bao giờ nối kín mạch mass (hay ground)!
Ở các nước điện lưới có đường mass, việc nối tín hiệu âm từ máy tính (PC thôi, còn laptop hay điện thoại, thiết bị nghe cầm tay không thành vấn đề) luôn luôn bị ù. Để khắc phục họ phải tách được việc đấu nối trực tiếp vỏ máy tính với âm ly (các bác search trên mạng thấy họ bán nhiều đồ này)!
Rất nhiều đầu đọc (kể cả loại được xuất cho các nước trên) dây nguồn chỉ có 2 chân, không có dây mass cũng với mục đích là tránh ground loop, vì để giảm giá thành khi thiết kế đầu đọc đã không xử lý cho vấn đề này. Về VN nhiều người DIY thêm, nhưng chỉ thêm mỗi dây mass cho loại đầu này thì chỉ làm tăng thêm tiếng ù của ground loop. Có thể nghe tiếng ù nền này lại thấy giống tiếng của nhiều đầu đĩa nhựa nên thấy "hay"!

chetaomay

Well-Known Member
Về nguyên lý thì để tránh ground loop các mạch cấp điện thiết kế MASS theo nguyên tắc hình sao, tức là chỉ có 1 điểm mát chung, không bao giờ nối kín mạch mass (hay ground)!
Ở các nước điện lưới có đường mass, việc nối tín hiệu âm từ máy tính (PC thôi, còn laptop hay điện thoại, thiết bị nghe cầm tay không thành vấn đề) luôn luôn bị ù. Để khắc phục họ phải tách được việc đấu nối trực tiếp vỏ máy tính với âm ly (các bác search trên mạng thấy họ bán nhiều đồ này)!
Rất nhiều đầu đọc (kể cả loại được xuất cho các nước trên) dây nguồn chỉ có 2 chân, không có dây mass cũng với mục đích là tránh ground loop, vì để giảm giá thành khi thiết kế đầu đọc đã không xử lý cho vấn đề này. Về VN nhiều người DIY thêm, nhưng chỉ thêm mỗi dây mass cho loại đầu này thì chỉ làm tăng thêm tiếng ù của ground loop. Có thể nghe tiếng ù nền này lại thấy giống tiếng của nhiều đầu đĩa nhựa nên thấy "hay"!
==> < cặp cdp, pre của em lỗ cắm dây nguồn là dạng 2 chân.... nhưng trên vỏ của pre thì có chỗ vặn ốc nối GND dùng để nối cho Lờ pê :D.

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member
==> < cặp cdp, pre của em lỗ cắm dây nguồn là dạng 2 chân.... nhưng trên vỏ của pre thì có chỗ vặn ốc nối GND dùng để nối cho Lờ pê :D.

Họ làm để nối vỏ các cục khác nhau trong 1 giàn, và chỉ có một thành phần (thường là âm ly) có dây nguồn 3 chấu để nối mát với nguồn điện!
Nếu ai quan tâm đến mạch điện, sẽ thấy trong những cái đầu mà dây nguồn có 3 chấu (đấu được với mát nguồn điện) thì mạch mass có 2 tầng, được cách điện (galvanically) với nhau!

Frey

Active Member

@chetaomay: Em không dùng bác ơi! Mà chắc nó phải có nối ở đâu đấy chứ? :O

Vấn đề ground loop: Em chưa rõ lắm nhưng khả năng vấn đề này là có thật các bác ạ.
- Em dùng ổ cắm riêng lẽ không có tiếp đất để các nguồn không có tiếp đất liên thông với nhau. Bật DAC, đo thấy vỏ máy DAC và ampli có kết nối (điện trở 0 ôm). Giữa vỏ dây tín hiệu và 2 vỏ máy cũng tương tự. Tắt DAC, không có kết nối.
- Em dùng ổ cắm tự nối (thi công) có tiếp đất, cùng 1 đầu ra nối đất. Tất cả các ổ cắm đều nối sau bộ lọc eurotherm 63A. Nếu cả 2 ổ cắm nguồn cho DAC và cả ampli đều có nối tiếp đất thì ù xì to hơn, nếu 1 trong 2 ổ cắm có tiếp đất thì ù xì nhỏ hơn.
Chỗ này em đã thử đi thử lại nhiều lần.

Cái ruột QB8 này do 1 bác Diy chụp gửi e nên ko rõ lắm. Đại khái các dây GND nó đi riêng từ từng ổ đến 1 điểm GND duy nhất như hình dưới là giữa 2 cái tụ bybee.

@bác Coolpix 8700: Mấy cái đầu có 2 dây mà bác đề cập các ông thợ chữa điện tử gọi là "mass treo". Tuy nhiên e chưa hiểu ở các đầu đọc cao cấp họ vừa xài dây 3 chấu vừa có chỗ nối GND cho vỏ.? Nếu bác tìm hiểu bọn Entreq thì họ khác lý thuyết cơ bản mà bác đề cập, họ lấy mass trực tiếp từ board mạch thông qua các cổng RCA rồi cho chạy vào GND box để triệt tiêu nhiễu trong đó. Bác giải thích giùm?

valst1

Active Member
Bác @coolpix8700 cho em hỏi với.

Em dùng SU1 <- aes/ebu -> Yggdrasil <- RCA -> E600. Cả 3 dây nguồn đều có 3 cọc, trong đó có cọc tiếp đất. Em dùng ổ cắm QB4 mkII. Vậy, giải pháp em em nên thực hiện là gì để loại bỏ vấn đề ground loop?

Giữa Yggy nối với E600 qua RCA chỉ có kết nối 2 vỏ máy khi Yggy được bật và có nguồn phát ở đầu vào kỹ thuật số cho nó. Vậy, nếu em bỏ cọc tiếp địa ở dây nguồn của Yggy rồi làm thêm dây nối trực tiếp giữa các vỏ máy (để cho an toàn, chống giật...khi Yggy không được bật và/hoặc nguồn phát KTS không được bật) thì có gặp lại vấn đề ground loop khi bật Yggy (và/hoặc nguồn phát KTS) hay không?

Tks bác.

coolpix8700

Well-Known Member
Nguyên tắc chung để tránh groundloop là mạch mass không được khép kín!
Nhưng nguyên tắc này chỉ được áp dụng cho các mạnh bên trong (toàn bộ mạch điện ciủa các thành phần của bộ giàn), còn phía bên ngoài không cần quan tâm, vì dòng fu cô chạy bên ngoài sẽ không ảnh hưởng vào bên trong.
Nếu cái đầu nào của bác cũng được thiết kế để dùng dây nguồn 3 chấu, tức là mass bên trong chúng được thiết kế 2 tầng thì bác không cần bận tâm (vì mass kín chạy phía ngoài rồi).
Nhưng nếu không, thì bác có thể đấu các chấu mass với nhau (đấu với vỏ và nối các vỏ với nhau) để đưa mạch mass kín "ra ngoài"!

coolpix8700

Well-Known Member
@bác Coolpix 8700: Mấy cái đầu có 2 dây mà bác đề cập các ông thợ chữa điện tử gọi là "mass treo". Tuy nhiên e chưa hiểu ở các đầu đọc cao cấp họ vừa xài dây 3 chấu vừa có chỗ nối GND cho vỏ.? Nếu bác tìm hiểu bọn Entreq thì họ khác lý thuyết cơ bản mà bác đề cập, họ lấy mass trực tiếp từ board mạch thông qua các cổng RCA rồi cho chạy vào GND box để triệt tiêu nhiễu trong đó. Bác giải thích giùm?

Em đã viết là những cái đầu ấy họ làm mass 2 lớp, giữa 2 lớp mass được cách điện với nhau (galvanically)!

Bác đọc họ giải thích 1 cách đơn giản nhất như thế này: "Ground loop is a condition where an unintended connection to ground is made through an interfering electrical conductor. Generally ground loop connection exists when an electrical system is connected through more than one way to the electrical ground.
When two or more devices are connected to a common ground through different paths, a ground loop occurs. Currents flow through these multiple paths and develop voltages which can cause damage, noise or 50Hz/60Hz hum in audio or video equipment."

"To prevent ground loops, all signal grounds need to go to one common point and when two grounding points cannot be avoided, one side must isolate the signal and grounds from the other."

Chỉnh sửa lần cuối:

valst1

Active Member
Chào các bác.

Em tìm được cái file này. Hình 3 là sơ đồ của Nordost QB4/QB8. Nhờ các bác phân tích giúp! Tks.

valst1

Active Member
Em đã viết là những cái đầu ấy họ làm mass 2 lớp, giữa 2 lớp mass được cách điện với nhau (galvanically)!
....
"To prevent ground loops, all signal grounds need to go to one common point and when two grounding points cannot be avoided, one side must isolate the signal and grounds from the other."

Hi bác @Coolpx8700. Đọc bài của bác thì "hiểu", nhưng không biết giải pháp cho cái dàn của em thì phải ntn! Em không biết mass bên trong và bên ngoài của mấy thiết bị của em có cách ly hay không hay chỉ có 1 hệ thống mass. Chẳng hạn cho Yggy, khi ngắt điện Yggy và/hoặc không có tín hiệu digital đầu vào cho Yggy thì giữa cổng RCA và vỏ máy không có kết nối. Khi có cả 2 điều kiện trên thì vỏ máy và RCA có kết nối! Tks bác.

quangtuong

Banned
Điện nhà em có dây tiếp đất .( em đi 3 dây , dây tiếp đất chôn xuống đất ) thì có cần quan tâm đến tiếp mass nửa không ạ ? Ổ cắm là 3 chấu luôn .

giaphongn

Well-Known Member
Chào các bác.

Em tìm được cái file này. Hình 3 là sơ đồ của Nordost QB4/QB8. Nhờ các bác phân tích giúp! Tks.

Em hiểu thế này: Do dòng điện sẽ chọn đường dễ mà đi, nên đường nối chân GND của các socket họ có những con trở trị số nhỏ để cản không cho dòng đi ngược trở lại mà đi theo đường GND tổng (điện trở nhỏ hơn các con điện trở kia). Còn cái socket PRIMART EARTH sao không có con trở thì chịu :D

Bên trên