Chia sẻ về nguồn điện & dây dẫn trong audio

Frey

Active Member
Em hiểu thế này: Do dòng điện sẽ chọn đường dễ mà đi, nên đường nối chân GND của các socket họ có những con trở trị số nhỏ để cản không cho dòng đi ngược trở lại mà đi theo đường GND tổng (điện trở nhỏ hơn các con điện trở kia). Còn cái socket PRIMART EARTH sao không có con trở thì chịu :D

Mấy chiên gia set up Nordost ở VN khuyến cáo ngõ PRIMART EARTH để cắm cho pre hay source, theo sơ đồ bạn Valst1 thì hãng "lái" dòng thoát nhiễu đi ra & chặn bằng trở có trị số 0.51mF để chúng ko quay lại, riêng cái PRIMART EARTH để nguyên theo nguyên tắc mass gom về 1 điểm rồi đi ra ngoài như bạn coolpx8700. E chỉ biết có thế mong các bác bổ sung thêm.

giaphongn

Well-Known Member
Mấy chiên gia set up Nordost ở VN khuyến cáo ngõ PRIMART EARTH để cắm cho pre hay source, theo sơ đồ bạn Valst1 thì hãng "lái" dòng thoát nhiễu đi ra & chặn bằng trở có trị số 0.51mF để chúng ko quay lại, riêng cái PRIMART EARTH để nguyên theo nguyên tắc mass gom về 1 điểm rồi đi ra ngoài như bạn coolpx8700. E chỉ biết có thế mong các bác bổ sung thêm.
Theo em thì cái PRIMART EARTH để nối thêm 01 ổ cắm nữa (tất nhiên là phải để ý đến dòng tối đa) thì hợp lý chứ cắm pre thấy nó có gì sai sai :)

Frey

Active Member
Theo em thì cái PRIMART EARTH để nối thêm 01 ổ cắm nữa (tất nhiên là phải để ý đến dòng tối đa) thì hợp lý chứ cắm pre thấy nó có gì sai sai :)

Qb4 là 4 ổ, Qb8 là 8 ổ rồi bác, cần chi nối thêm 1 ổ ngoài nữa cho tốn kém? Cái PRIMARY EARTH như tên gọi là 1 ổ cắm ưu tiên cho tbị cần xả nhiễu nhanh nhất & Mũi tên trong sơ đồ hiển thị rõ chiều GND đi ra 1 điểm xả mass là cọc màu green như hình dưới. Và cọc này phải đc nối xuống EARTH GND thì mới hiệu quả ko thì GND nó chạy vòng vòng trong ổ Qb mà thôi. Theo mình hiểu thì nối mass hay Gnd trong audio ko đơn thuần để chống giật nữa mà là để xả nhiễu.

xin phép mượn ảnh của bác ducmanh. Tks

giaphongn

Well-Known Member
Qb4 là 4 ổ, Qb8 là 8 ổ rồi bác, cần chi nối thêm 1 ổ ngoài nữa cho tốn kém? Cái PRIMARY EARTH như tên gọi là 1 ổ cắm ưu tiên cho tbị cần xả nhiễu nhanh nhất & Mũi tên trong sơ đồ hiển thị rõ chiều GND đi ra 1 điểm xả mass là cọc màu green như hình dưới. Và cọc này phải đc nối xuống EARTH GND thì mới hiệu quả ko thì GND nó chạy vòng vòng trong ổ Qb mà thôi. Theo mình hiểu thì nối mass hay Gnd trong audio ko đơn thuần để chống giật nữa mà là để xả nhiễu.

xin phép mượn ảnh của bác ducmanh. Tks
Vâng. Bác nói đúng. Mấy cái trở kia nó cũng gây cản trở cho vụ thoát nhiễu của các thiết bị cắm vào socket đó. Nhưng em nghĩ có thể nó ký hiệu vậy để giải thích nguyên lý thôi. Chứ ở vị trí đó sao không lắp cái cầu đi-ốt nhỉ (cho nhiễu thoát dễ dàng mà vẫn cản chiều ngược lại)?. Hoặc bỏ hết, và cuối đường GND cho thêm một con tụ để hấp thụ (hút) nhiễu đi theo đúng hướng?

Frey

Active Member
Vâng. Bác nói đúng. Mấy cái trở kia nó cũng gây cản trở cho vụ thoát nhiễu của các thiết bị cắm vào socket đó. Nhưng em nghĩ có thể nó ký hiệu vậy để giải thích nguyên lý thôi. Chứ ở vị trí đó sao không lắp cái cầu đi-ốt nhỉ (cho nhiễu thoát dễ dàng mà vẫn cản chiều ngược lại)?. Hoặc bỏ hết, và cuối đường GND cho thêm một con tụ để hấp thụ (hút) nhiễu đi theo đúng hướng?
Hì hì bác giaiphongn chắc có ngịch HUM X rồi đây! Sáng nay e đc bác diy cho xem nốt tấm hình chụp ruột Qb8, cái sơ đồ của Valst1 là xịn đấy tuy bị dấu trị số. Trị số trở e đề cập ở trên từ hình ra chứ e ko sáng tác, duy có bác trong nhóm e đang thiết kế Qb10 (theo cách bác ý gọi) lại muốn thử trở 0.48mF, khi nào bác ý xong e sẽ đấu Qb8 hãng xem ntn. Việc hãng nó k chơi diod mà dùng trở dẫn hướng chắc bác email hỏi hãng thử?

Frey

Active Member
Điện nhà em có dây tiếp đất .( em đi 3 dây , dây tiếp đất chôn xuống đất ) thì có cần quan tâm đến tiếp mass nửa không ạ ? Ổ cắm là 3 chấu luôn .

Theo cơ bản như bác coolpx8700 đề cập thì như bác là quá ok. Còn muốn tiếp mass nữa là do ng chơi thôi, vọc ,vọc nữa, vọc mãi !

giaphongn

Well-Known Member
Hì hì bác giaiphongn chắc có ngịch HUM X rồi đây! Sáng nay e đc bác diy cho xem nốt tấm hình chụp ruột Qb8, cái sơ đồ của Valst1 là xịn đấy tuy bị dấu trị số. Trị số trở e đề cập ở trên từ hình ra chứ e ko sáng tác, duy có bác trong nhóm e đang thiết kế Qb10 (theo cách bác ý gọi) lại muốn thử trở 0.48mF, khi nào bác ý xong e sẽ đấu Qb8 hãng xem ntn. Việc hãng nó k chơi diod mà dùng trở dẫn hướng chắc bác email hỏi hãng thử?
Bác cứ đùa. Thiết kế của hãng đời nào nó nói. :p
Em chưa nghịch HUM X bao giờ. Chỉ là bệnh nghề nghiệp nên suy luận vậy thôi. :)

valst1

Active Member
Có mấy sơ đồ sử dụng Nordost QB4/8... Nếu em dùng ampli tích hợp + DAC thì cắm vào đâu?!

Hehe, gắn thêm cho nó mấy con trở đã có hơi hướng của Qbase rồi bác, mà làm sao dám test với Qb8 đc? Mình có sẵn ổ cắm, nên mình làm chơi cho vui thôi, đồ hãng nó có triết lý kỹ thuật riêng mình k theo nổi đâu.
Đang rất hào hứng với ổ cắm tự sướng này. (Mấy con trở giống của Qb, dây Ground Nordost nên có hơi hướng của Qbase)

Chỉnh sửa lần cuối:

Frey

Active Member
Hehe, gắn thêm cho nó mấy con trở đã có hơi hướng của Qbase rồi bác, mà làm sao dám test với Qb8 đc? Mình có sẵn ổ cắm, nên mình làm chơi cho vui thôi, đồ hãng nó có triết lý kỹ thuật riêng mình k theo nổi đâu.
Đang rất hào hứng với ổ cắm tự sướng này. (Mấy con trở giống của Qb, dây Ground Nordost nên có hơi hướng của Qbase)

Chúc mừng bác ! Bác review trước & sau khi lắp mấy con trở cho mn xem để còn đu theo?
Báo cáo các bác e vừa là nạn nhân của ground loop. Con loop này nó chạy bên trong ampli F6 của e và làm âm thanh nge the thé chanh chua ko có sức sống, thậm chí bị hum & noise nghe rõ ra loa.
Về amp F6: đây là mạch của đại thụ Nelson Pass (http://www.firstwatt.com/f6.html), người sáng lập ra hãng Pass Lab và được phong là hero trên 4r Diyaudio khi tung ra rất nhiều mạch ampli kèm thông số & chất âm để diy có thể lựa chọn theo tai.
Quyết định đầu tư nghiêm túc e sử dụng lk tốt nhất có thể như tụ Mundorf, bo cs/biến áp nguồn đặt mua tại hãng, biến thế xuất âm jensen, cọc rhodium cardas, AC inlet Furutech mạ vàng, dây bên trong toàn bộ Nordost, v.v nhưng khi nhờ ng thi công (e k biết diy :() thì có 1 lỗi rất nghiêm trọng là CÁC ĐIỂM NỐI GND KO QUI VỀ 1 MỐI mà hàn lung tung nhiều chỗ trong mạch. Lỗi này ngay cả bác diy thi công cũng k biết vì bác quá tự tin vào trình/thiết bị đo cũng như giờ bay của mình, mất nhiều ngày để lần mò cuối cùng nhờ 1 bác đến chơi chỉ ra, vấn đề được giải quyết trong 15'. Sau khi gom GND về 1 điểm, F6 đã lấy lại phong độ, hum/noise đã đc triệt tiêu. Đôi lời chia sẻ với các bác về ground loop ảnh hưởng đến âm thanh ntn.

Em tự sướng với đồ có sẵn trg nhà nên cảm thấy rất hứng thú, phần lớn là nhờ mấy ổ cắm IsoClean, Ps Audio, AC Inlet Furutech NCF em mua lai rai từ 3 năm trc đến nay chứ còn mua 1 lần để làm thì ráng xíu nữa em mua Qb4 cho rồi k phải mất công nghiền ngẫm mạch này mạch nọ để tìm linh kiện lắp ráp, mà chán Qb4 còn bán lại đc nữa.
Nền tảng vẫn là linh kiện for audio rồi ráp lại đã giải quyết khá tốt vấn đề kỹ thuật kết nối, thêm mấy con trở nữa này định hướng lại Ground thì nó cho mình thêm chút hồn nữa (tổng thể độ sâu sân khấu hơn tí, micro detail & harmonic huyền ảo hơn, kết nhất là midbase rất nồng nàn & chặt chẽ) theo hơi hướng Qb8 rất nhiều.

chetaomay

Well-Known Member
em xin hỏi chút ạ,,,chi phi ổ cắm diy total chi phí thế nào bác nhỉ, có thể bật mí cho ae đc biết không à ^^

em xin hỏi chút ạ,,,chi phi ổ cắm diy total chi phí thế nào bác nhỉ, có thể bật mí cho ae đc biết không à ^^
Để em liệt kê lại cho bác dễ tính & có thể tự làm:
1. Vỏ nhôm A-6061, 10mm size 100x130x350mm (em vẽ & mua nhôm thuê ngoài gia công khoảng 1tr) có thể tự làm chi phí thấp hơn với nhôm 5mm.
2. Ổ cắm Leviton 4cái x 12$/1c: 48$ ~1.2tr (em có sẵn 3 ổ IsoClean 1 Ps audio nên k tốn tiền), tham khảo mua
http://www.partsconnexion.com/leviton.html
3. Jack nguồn IEC Inlet tùy chọn (em dùng Furutech NCF ~700k)
4. Tụ Ac 0.1uf 275v 2 cái ~ 150k (Wima Mp3-X2)
5. Tụ 0.1uf 1400v ~250k (Mundorf Supreme)
6. Tụ 0.01uf 650v x 4c ~ 680k (Mundorf Evo oil, nếu có điều kiện thì chơi Mundorf Supreme)
7. 2m Dây điện 2.5 + 3m dây mass (dây vỏ tép-lon nhé) ~ 600k
8. Trạm ground ~ 250k
9. Ốc, vít, đầu cos, chì hàn linh tinh ~300k
Cố thêm tí nữa mua đc Nordost Qb4 hàng 2nd ver.1 chơi chán còn bán lại đc đừng làm chi cho nó tốn tiền rồi ôm làm người tình trăm năm k có cơ hội nâng cấp.
Em làm là do quá trình nghịch ngợm dư đồ ra, ổ cắm em lấy từ ổ tường & biến áp đã mua lai rai từ 3-4 năm trc.

Transit266

Active Member
Các bác cho em hỏi nhờ chút, theo cái bảng khuyến cáo chọn đường kính dây này thì nó tính 1 dây hay là cả dây âm và dây dương hả các bác:

Đính kèm

121.5 KB · Xem: 9
Bên trên