Chim Út với căn bệnh quái ác

Đã xác định phương pháp mổ. Nên thực hiện ở đâu, bỏ qua yếu tố chi phí

• Số lượng người bầu chọn
    87

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Con ốm

Em cầu ơn trên phù hộ cho em bé bác chủ mau sớm lành bệnh[-O<[-O<[-O<

minhtuantkh

10h, 20/04.

Tối qua bác Tolydieu ghé thăm, mình vui lắm lát sau lại có thằng bạn thân ( mình đang dụ lôi xuống hố ) cũng đến. Ba thằng ngồi ở café máy lạnh mà cứ ngỡ như đang off ở ngoài vì căng – tin quán khá xịn và còn mở nhạc trẻ xập xình nữa. Mấy đứa phục vụ cứ nhìn mình vì mới sáng còn thấy cha này với vợ mếu máo mắt mũi tèm lem nước mà giờ đã ngồi nói phét còn nhe răng ra cười được.

Gần 1h sáng đêm qua bé mới chịu ngủ. Tuy nhiên sáng nay mình đến có vẻ tình hình đã được kiểm soát, vợ cũng bớt căng thẳng hơn. Trong lúc ăn sáng, mình đã nói chuyện với cô ấy về bạn bè anh em trên HDVN, nơi mà đã có lúc vợ chưa hiểu và trước đây còn hơi ghen khi suốt ngày thấy mình cứ rảnh là chui vào phòng nghe nhạc hoặc chúi mũi vào màn hình tám với mọi người. Vợ có vẻ thông cảm, còn mình thì thấy hài lòng vì đã có một cách làm lạc hướng giúp cô ấy không còn vừa ăn vừa khóc như sáng qua nữa. Cu bê đồ ăn còn hỏi sao anh hay quá vậy? Biết nói sao ...!!!

8h30’ bác sỹ gọi báo kết quả hội chẩn và hướng điều trị. Đây mới chính là giờ phút mình căng thẳng nhất. Bà Nội lại khóc, không còn cách nào khác mình buộc phải lớn tiếng át đi. Chân bước nặng trịch nhưng cố hết sức bình tĩnh vì thấy mặt vợ đã biến sắc. Do mình có chuẩn bị và biết bệnh từ trước nên bác sỹ khá ngạc nhiên khi thấy hai vợ chồng lắng nghe và gần như hiểu ngay toàn bộ những gì liên quan đến bệnh này.
Không ngoài dự đoán của mình: Bé phải phẫu thuật tim. Dù vậy, khi biết chắc chắn phải mổ mở lồng ngực tim mình như muốn nhảy ra ngoài. Có những câu mình hỏi vặn ( khả năng rủi ro, điều kiện sức khỏe, biến chứng…), bác sỹ đã phải né không trả lời. Tất cả chỉ là sau khi điều trị viêm phổi xong ( có nguyên nhân từ bênh ALCAPA) sẽ cho xuất viện và giới thiệu qua Viện Tim để mổ. Trách nhiệm giải thích và trả lời mọi vấn đề sẽ là ở bên ấy.

Bắt đầu từ hôm nay, mình sẽ lập ra hẳn một kế hoạch đồng hành với bé để giành lại sự sống. Không hoang mang và mất phương hướng nữa vì như vậy chỉ thêm rối và làm mọi chuyện phức tạp thêm.
Có lẽ sẽ từ nút thắt đầu tiên: rà soát tất cả danh sách hơn 10 bệnh nhi trước đây đã mắc bệnh và tìm hiểu phương pháp điều trị trước và sau mổ. Tất cả những gì liên quan đến họ: Nếu còn sống sức khỏe hiện nay thế nào, di truyền hay bẩm sinh, kinh nghiệm chăm sóc…. Nếu may mắn nhất là tìm được kíp mổ đã từng phẫu thuật thành công cứu sống một trường hợp năm 2010. Hơi hồi hộp vì như thông tin thì VN phát hiện ra nhiều ca, nhưng chỉ thấy đăng tin có một ca thành công, vậy mấy ca còn lại ...???

Bé hôm nay đã đỡ hơn, thở bình thường và được cho về phòng theo dõi. Mấy ngày trước mình còn chưa tin nhưng nay đã chắc chắn là bé biết nhận ra mẹ khi nghe tiếng và biết cười nữa. Mình định up hình bé lên nhưng sợ vợ chưa cho phép. Nói chung cũng tạm ổn rồi, mình thông báo để các bác yên tâm. Có điều phòng chưa đến 30m2, xếp chen chúc 8 giường mà có đến 13 bệnh nhi. Đứa bệnh nặng và nhỏ như con mình thì được nằm giường ( mẹ nằm ké được) còn mấy đứa lớn cùng cha mẹ thì hạ thổ hết, đêm nhìn lúc nhúc cứ như trại tập trung vậy.

P/s: Sorry mọi người nhé vì cực chẳng đã làm các bác phải hồi hộp khi xem cái topic tường thuật trực tiếp này.
Một lần nữa mình rất biết ơn và cảm tạ những comment, những tin nhắn, cuộc gọi động viên của các ACE trên này. Xin thông cảm vì đã không thể reply từng comment được.

Mình cũng nên thả lỏng một chút:
[video=youtube;gPJTUxqbFLU]http://www.youtube.com/watch?v=gPJTUxqbFLU[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

dungdt2

Tối kia đi đám cưới, tối qua bạn ở Biên Hòa lên dắt nó đi mua cái máy tính bảng, tối nay thì về Đồng Nai rồi, chán thật, hẹn anh thứ hai tuần sau em ghé thăm cả nhà :)
Cố lên nhé tổ chim yêu quý của tui....

tolydieu

Không ngoài dự đoán của mình: Bé phải phẫu thuật tim. Dù vậy, khi biết chắc chắn phải mổ mở lồng ngực tim mình như muốn nhảy ra ngoài. Có những câu mình hỏi vặn ( khả năng rủi ro, điều kiện sức khỏe, biến chứng…), bác sỹ đã phải né không trả lời. Tất cả chỉ là sau khi điều trị viêm phổi xong ( có nguyên nhân từ bênh ALCAPA) sẽ cho xuất viện và giới thiệu qua Viện Tim để mổ. Trách nhiệm giải thích và trả lời mọi vấn đề sẽ là ở bên ấy.
Vậy là chuyển qua Viện tim TP.HCM ở Q.10 gần BV 115 hay ở đâu anh?
Trường hợp này là đặc biệt nghiêm trọng và hiếm gặp, mong sao các bác sĩ nỗ lực hết mình bằng tài năng và tâm đức của mình để cứu sống đứa bé. Thật tội nghiệp, đứa bé quá nhỏ để chịu sự đau đớn.

Bằng tấm lòng, mình sẽ làm 1 cái gì đó nhỏ bé nhưng chưa biết.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chặng đường phía trước chắc hẳn còn chông gai, nhưng ít nhất là bác đã biết được mình phải đối mặt với những gì nên sẽ có sự chuẩn bị kỹ càng, còn đỡ hơn nhiều người thông tin chẩn đoán còn không rõ ra sao.

Anh em HDVN luôn đồng hành cùng gia đình bác.

symphony

Well-Known Member

Mỗi lần vào HDVN là em ghé topic này đầu tiên để coi tình hình của bé.

Cầu mong mọi điều may mắn và tốt đẹp sẽ đến với gia đình bác :)

paracels

Well-Known Member

Chúc bác vững tin và tỉnh táo tìm được giải pháp tốt nhất. Em thấy hiện nay, các bệnh về tim dù nghiêm trọng đến mấy nhưng y học không còn bó tay nữa đâu, chủ yếu liên quan đến sức khỏe của bé, để có thể vượt qua được cuộc phẩu thuật.

em thật ko biết nói gì nữa,ae HDVN luôn bên cạnh gia đình bác
bác quoctrung cho em mượn hình ảnh nhé

[/QUOTE]

minhtuantkh

Ðề: Con ốm, căn bệnh quái ác và hành trình giành lại sự sống

Mấy hôm rối bời, nhập viện mới nhớ bé chưa có tên. Sao mình ngu vậy, hay là con giận mình, hay có điều gì...? Mình không dám nghĩ nữa.
Gần một năm qua, từ khi mong ước có bé trên đời, đủ mọi ý kiến từ Nội Ngoại anh em bạn bè, sục sạo mạng miếc đêm hôm mà không ra được cái tên nào cả. Bây giờ tội nghiệp bé, mỗi khi bác sỹ kêu đi tiêm người nhà bệnh nhi ai cũng dõng dạc đọc tên con họ...riêng con mình vẫn phải gọi theo tên mẹ: " con bà Lài". Giờ đã thành "thương hiệu" khắp khoa Tim Mạch, nhiều khi bế con nghe kêu tên mà miệng cười như mếu.
Vậy mà ngày hôm qua hai đứa trong cùng một lúc đã thống nhất ngay được và quyết định đặt tên bé: VŨ LÊ QUỲNH HƯƠNG. Khi đi làm giấy khai sinh, các đồng chí ở UB phường đã sửng sốt không tin lý do khai sinh trễ vì ...chưa đặt được tên.
Nhân dịp này mình cũng cảm ơn dungdt2 ( mà mình hay gọi là dungdetien) đã rất gắn bó và có tình cảm với cái tổ chim nhà mình. Đã có lúc hắn phải lập topic http://www.hdvietnam.com/diendan/19...uyen-dat-ten-cho-con-de-ma-k-de-chut-nao.html để tìm tên cho Chim Út mà vẫn không xong. Dạo này hắn mới dậy thì muộn hay sao đó mà tính tình thấy hơi khùng khùng, điên điên la hét văng mạng quá. Nhưng bản chất hắn rất tốt, mình tin và đảm bảo vậy ( không bênh hắn nhé, ai ghét muốn chém hắn thì cứ chém mình phụ cho nếu hắn sai thật)

hellomoto

Active Member

Tên QH giống tên con lão 33 rồi hee !
Chúc con bác nhanh khỏi bệnh !

dungdt2

Tên Quỳnh Hương à, tên của một loài hoa của truyền thuyết và hiện thực. Anh kiếm tên này cũng độc thật: thật là mơ mà mơ là thật, cái tên nói lên số phận đấy anh.

Bonus Quỳnh Hương ngát hương nào :D

16261_quynh huong 02j_7902.jpg

P/S: Xúc động quá lần đầu tiên trong đời có người khẳng định mình là người tốt và đảm bảo =)) =)) =))

Penumbra

Active Member

Cầu mong những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với bé.

vltk13t2

Member
E dạo này lu bu quá ko vào HDVN thường xuyên đc...h mới thấy topic này của bác minhtuan..Cố gắng lên bác nhé...các thành viên HDVN nói chung và HDSG nói riêng sẽ chung tay với bác...mong bác lun lạc quan..:)

hbinhlove2003

Well-Known Member
Ðề: Re: Con ốm, căn bệnh quái ác và hành trình giành lại sự sống

Cầu mong anh Tuấn có nhiều sức khỏe và thêm nghị lực để vượt qua khó khăn nè
Mong cho Chim Út mau mau hết bệnh

Hoàng Hôn

Well-Known Member

Đọc suốt 8 pages liền ...

Không biết gì hơn xin cầu chúc cho bé mau chóng mạnh khỏe ... Chúc anh và gia đình sức khỏe để chăm sóc cho bé ...

Roland

Well-Known Member

Ko bík nói gì hơn ngoài câu này: ""Chúc những điều may mắn, tốt đẹp nhất sẽ đến với bé".

conghieu1978

Moderator
Ðề: Chim Út với căn bệnh quái ác và cuộc chiến giành lại sự sống

Cầu mong cho bé mau lành bệnh! Chúc bác và gia đình sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này!

itsaigon

Member
Mới Chủ nhật vừa rồi thấy Bác còn vui vẻ dẫn theo cu Chim Anh đến tham gia buổi off với ae hội HDSG ở Q.7...vậy mà...:(...sự đời thật ngang trái...

Cầu chúc cho Chim Út sớm vượt qua giai đoạn hiểm nghèo này...

Bên trên