Chim Út với căn bệnh quái ác

Đã xác định phương pháp mổ. Nên thực hiện ở đâu, bỏ qua yếu tố chi phí

• Số lượng người bầu chọn
    87

ngakhnt

Member
Ðề: Chim Út với căn bệnh quái ác

Mình chỉ biết bác vì hay thấy bác trên diễn đàn, nhưng hôm nay ngồi đọc trang này nước mắt tự dưng cứ chảy vì thương cháu bé và cảm động trước nỗi lo của bác, mình thật sự xúc động và muốn chia xẻ với bác, chúc bác có sức khỏe và nghị lực để đường đầu với căn bệnh của cháu, cầu mong có phép lạ xảy ra giúp cháu bé mau bình phục.

Còn e thì e sẽ cầu nguyện cho gia đình bác được bình an. Chúc con bác mau khỏe lại.
Bác hãy mạnh mẽ để gia đình bác nương tựa vào lúc này. Cố lên bác ạ, mọi chuyện rồi sẽ qua.;)

Cầu mong anh chị và cháu vượt qua giai đoạn khó khăn này. Tôi có đọc trong phần nghiên cứu mà a Tuấn trích dẫn thì đấy là chỉ là nghiên cứu những trường hợp bệnh lý thôi (trong y học gọi là case study), tuy nhiên trong phần kết luận có câu kết rất quan trọng "Phẫu thuật cần thực hiện sớm ngay khi có chẩn đoán để tránh các biến đổi trên cơ tim lâu dài". Và anh cũng đã được tư vấn rồi. Theo tôi biết thì hiện nay tay nghề của các bs Việt Nam cũng không kém gì các nước trong khu vực, hơn nữa trong những trường hợp khó thì bao giờ cũng có sự tham vấn của các chuyên gia hàng đầu trên thế giới. Do vậy tình hình của cháu cũng tương đối khả quan.
Chúc những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với cháu.

minhtuantkh

23h, 22/04/2012.

Ngày cuối tuần như trước đây là mình đưa cả nhà về Hóc Môn thăm ông bà Nội, còn hôm nay lao ra đường chạy như điên cả ngày. Sáng vào BV thăm Chim Út rồi vừa ăn sáng cùng vợ vừa tranh thủ làm công tác tư tưởng, xong chạy qua phòng khám của ông bác sỹ “hy vọng”. Mình tạm gọi vậy vì ông này trong nhóm nghiên cứu mấy cái bệnh án ALCAPA ( trong chữ ký của mình) và hiện đang phụ trách tim mạch trong Viện Tim TP. Đông như quân HDVN, 10h rồi mà mới đến số 30 trong khi cái thẻ của mình là 131 ( phải vào vai bệnh nhân lấy số khám mới gặp được vì thời gian của ông này là kim cương…!).
Chợt nhớ đến Chip, a lô…nhưng chưng hửng vì nhà lão đi nghỉ mát Phan Thiết, tự nhiên bỗng tủi thân và nghĩ đến mấy đứa nhỏ thấy tội nghiệp quá. Hôm kia 20/4 là sinh nhật thằng Chim Em, đã hứa với con tối cho đến cổng BV để mẹ bế em ra thăm rồi dẫn đi ăn kem vậy mà cuối cùng cũng không làm được. Tuy vậy khi nhắc đến em gái là hắn không những chẳng đòi gì mà còn giục mình vào với mẹ và em bé. Thôi đành nợ nó qua năm bù vậy.

Gọi cho Bình để hỏi về thông tin bà GĐ Viện Tim, mới biết và sực nhớ ra nay Chủ Nhật hội HDSG đang họp ở Cafe Rose. Chạy vội đến và thấy vui lên một chút khi nhiều AE nhận ra và hỏi thăm Chim Út, thật may trong hội có anh Quang bên BV Bình Dân. Rất chân tình và thẳng thắn với kinh nghiệm của một bác sỹ nhưng anh đã cho mình những lời khuyên với tư cách của một người AE trước thực tế về việc khám chữa bệnh nan y tại VN.
Khốn thật! Mình hơi điên một chút vì trong lúc đang rối bời vậy mà lúc nhìn thấy cái đầu Bluray LG của một bác mới ship về khá hay và rẻ, là lại nổi máu HD mất mấy phút để tám với các AE.

Quên luôn bữa trưa, quay về phòng mạch ông “hy vọng” ngồi đợi gần 14h thì đến lượt. Chưa kịp hỏi đã bị lôi lên giường kéo áo, tụt quần …đo điện tim. Rồi thủ tục đóng vai cũng xong, mình lật bài ngửa khi chìa cái Ipad chụp trộm bệnh án và KQ chụp phim của Chim Út cho ông “hy vọng” xem. Ngay lập tức thấy thái độ ông thay đổi, hỏi thì ông nói bệnh này đã xử lý vài chục ca, yên tâm đi tỷ lệ 10 chỉ chết 2, nhưng xin thông tin 1 vài ca thành công thì …NO biết…cứ chuyển qua viện Tim đi rồi sẽ mổ? Chẳng hiểu vì bí mật nghề nghiệp không thể tiết lộ hay là…chém gió không biết.
Nói thật, trong khi chờ đến lượt mình được “khám”, thấy ông nói chuyện với bệnh nhân như là ban phát, kiệm lời, cộc lốc, kê toa cực nhanh để bệnh nhân ra mua thuốc thì …mình đã không có cảm tình. Dù có thể thông cảm do ông rất mệt vì phải khám cả trăm mấy chục ca trong vòng có 5 tiếng nhưng bệnh nhân họ cần ông và bỏ tiền ra mua dịch vụ mà …sao thấy giống như ông đang khám diện BHYT ở BV tuyến dưới vậy. Có mấy người già do hỏi kỹ đã bị ông tỏ vẻ khó chịu ngắt lời và...Thôi bye ông và mình xin gọi đổi là “thất vọng” vậy, chẳng bao giờ có đủ lòng tin để giao con mình cho những người như ông “xử lý”.

Cuối cùng thì cái phương án mình xếp sau cùng lại trở nên thôi thúc mãnh liệt nhất. Phải đưa bé ra nước ngoài phẫu thuật. Không phải mình không còn tin gì ở bác sỹ VN, nhưng với những điều kiện hiện nay dành cho trẻ sơ sinh và KN mổ những ca tương tự như bệnh của bé con mà mình cố gắng tìm hiểu KQ chỉ là những ẩn số và ngõ cụt. Vẫn biết chi phí ra NN là rất cao mà hiệu quả hoàn toàn không hẳn như mong muốn (ví như chơi Audio việc chấp nhận bỏ ra 100 đồng chỉ để đổi lại 2, 3 đồng hiệu quả thực). Nhưng giờ này mình đã sẵn sàng đánh đổi mọi thứ để có được thêm hy vọng và an toàn cho Chim Út.

Vấn đề còn lại tiếp theo là tìm nơi phẫu thuật cho bé. Vợ mình thì muốn đi Thái Lan vì có người nhà bên ấy, còn mình thì lại chọn Sing ( có lẽ do quen với tâm lý trước giờ của dân VN khi đi NN chữa bệnh). Theo thông tin ban đầu thì 2 nơi này có 2 bệnh viện nổi tiếng nhất khu vực có chi phí ngang nhau và chất lượng tương đương không có sự cách biệt đáng kể nào. Ngày mai sẽ đến làm việc với 2 VPĐD tại SG của 2 nơi này, mình mong rằng sẽ sớm có sự lựa chọn với kết quả tốt nhất cho Chim Út.

Lúc khuya từ BV về mình đã thấy có sự thay đổi của bé khi rất khó thở, miệng luôn phải há to đớp đớp như con cá mắc cạn. Bắt đầu khó bú vì khi bú lại không thở được. Có lẽ đây là lúc mình phải ra quyết định nhanh và chạy đua với thời gian. Chưa biết điều gì sẽ đợi bé ở phía trước, nhưng mình phải làm với tất cả những gì đang có, bằng bất cứ giá nào…để sau này không phải ân hận với bé và chính bản thân mình.

P/s: đã có rất nhiều thông tin quý giá mà ACE gửi đến, nếu như bình thường thì chắc không bao giờ mình có thể có được nhanh và kịp thời như vậy. Một lần nữa xin gửi lời cảm ơn đến BQT, bác Lehoang40, Qdangnhat, Hbinhlove2003, Tolydieu,...và rất nhiều ACE khác nữa...những người đã tiếp thêm sức mạnh để gia đình mình có thể vượt qua được khó khăn này.

nguyentrungthanh

Well-Known Member

23h, 22/04/2012.
...
Cuối cùng thì cái phương án mình xếp sau cùng lại trở nên thôi thúc mãnh liệt nhất. Phải đưa bé ra nước ngoài phẫu thuật. Không phải mình không còn tin gì ở bác sỹ VN, nhưng với những điều kiện hiện nay dành cho trẻ sơ sinh và KN mổ những ca tương tự như bệnh của bé con mà mình cố gắng tìm hiểu KQ chỉ là những ẩn số và ngõ cụt. Vẫn biết chi phí ra NN là rất cao mà hiệu quả hoàn toàn không hẳn như mong muốn (ví như chơi Audio việc chấp nhận bỏ ra 100 đồng chỉ để đổi lại 2, 3 đồng hiệu quả thực). Nhưng giờ này mình đã sẵn sàng đánh đổi mọi thứ để có được thêm hy vọng và an toàn cho Chim Út.

Vấn đề còn lại tiếp theo là tìm nơi phẫu thuật cho bé. Vợ mình thì muốn đi Thái Lan vì có người nhà bên ấy, còn mình thì lại chọn Sing ( có lẽ do quen với tâm lý trước giờ của dân VN khi đi NN chữa bệnh). Theo thông tin ban đầu thì 2 nơi này có 2 bệnh viện nổi tiếng nhất khu vực có chi phí ngang nhau và chất lượng tương đương không có sự cách biệt đáng kể nào. Ngày mai sẽ đến làm việc với 2 VPĐD tại SG của 2 nơi này, mình mong rằng sẽ sớm có sự lựa chọn với kết quả tốt nhất cho Chim Út.

Lúc khuya từ BV về mình đã thấy có sự thay đổi của bé khi rất khó thở, miệng luôn phải há to đớp đớp như con cá mắc cạn. Bắt đầu khó bú vì khi bú lại không thở được. Có lẽ đây là lúc mình phải ra quyết định nhanh và chạy đua với thời gian. Chưa biết điều gì sẽ đợi bé ở phía trước, nhưng mình phải làm với tất cả những gì đang có, bằng bất cứ giá nào…để sau này không phải ân hận với bé và chính bản thân mình.

P/s: đã có rất nhiều thông tin quý giá mà ACE gửi đến, nếu như bình thường thì chắc không bao giờ mình có thể có được nhanh và kịp thời như vậy. Một lần nữa xin gửi lời cảm ơn đến BQT, bác Lehoang40, Qdangnhat, Hbinhlove2003, Tolydieu,...và rất nhiều ACE khác nữa...những người đã tiếp thêm sức mạnh để gia đình mình có thể vượt qua được khó khăn này.

Chúc bác có sự lựa chọn kết quả tốt nhất vào ngày mai, hy vọng Chim Út của bác mau khỏe, mọi ae HDVN sẽ ủng hộ bác hết mình.;)

trankanhhung

Well-Known Member

em tin bác chọn phương án đi Sin là hợp lý
ông anh trai em đi điều trị ung thư bên Sin về được mấy năm rồi, bây giờ sức khỏe rất tốt
và còn khỏe hơn cả em nữa, đó là sự thật!
hồi xưa em đưa ông ý ra viện Ung bướu ở SG thấy tình trạng chung của Y tế VN là thế này: quá tải và thiếu trách nhiệm
sau đó em quyết định vay tiền cho ông ý đi Sin để điều trị ( mà ông ý quyết định đòi chết mới mệt chứ! ung thư mà! với lại tốn kém quá nhiều tiền...) hồi đó em quyết định:đi nước ngoài điều trị kể cả bán nhà mà vẫn chết! (trước thời điểm đó mấy năm cũng 1 ông anh trai của em nữa đã chết sau khi điều trị ở Bạch Mai về...)
về trình độ Y tế thì em không dám nói nhưng cái hơn ở bệnh viện bên Sin là làm hết trách nhiệm có thể, điều trị nghiêm túc và em tin là hiệu quả hơn VN

hellomoto

Active Member

em có nghe nói trình độ về tim mình chẳng thua Sing đâu, nhưng có lẽ theo em nên đi Sing cho chắc bác ạ !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em có nghe nói trình độ về tim mình chẳng thua Sing đâu, nhưng có lẽ theo em nên đi Sing cho chắc bác ạ !

Ngoài bác sĩ giỏi ra thì còn cần cả một bộ máy chuyên nghiệp đứng cạnh bác sĩ nữa thì mới tạo nên thành công của một ngành y tế. VN có thể có bác sĩ giỏi, nhưng bộ máy đính kèm thì chưa đủ độ tin cậy.

Nếu vấn đề kinh tế không còn là yếu tố tối quan trọng, là em thì em cũng quyết nhanh điều trị ở nước ngoài.

NBK_FOF

Active Member

Em thì vẫn tin là Chim Út sẽ lành bệnh và cả nhà lại đoàn tụ :)
Đang dò tìm về căn bệnh này đúng là hiếm thật !!!

longdnl

Well-Known Member

Có lẽ chỉ có topic này là topic mình đọc lâu nhất và thật sự xúc động trước cảnh tình của bé Huỳnh Hương. Mong rằng anh Tuấn có quyết định nhanh và đúng đắn để dành lại sự sống cho bé.

Cầu trời cho tổ chim "tai qua nạn khỏi". Nếu được tôi longdnl xin L-) sẽ ăn chay 1 tháng Nói thật không oa.

dualshock

Member

Em ko biết gì tý về y học nên chả dám ý kiến, thôi thì cầu chúc cho Chim Út qua khỏi ! Chúc anh nhiều sức khỏe và tinh thần ổn định để vượt qua khó khăn !

teppicnpc

Member

tại sao lại có những căn bệnh quái ác đến với những tâm hồn trẻ thơ như vậy nhỉ, thật không công bằng chút nào, chim út cố gắng vượt qua cơn nguy nan này nhé để về với tổ ấm của mình, em đề nghị anh em trong diễn đàn lập 1 topic để ủng hộ cả tổ ấm của Chim út.

lehoang40

Ngoài bác sĩ giỏi ra thì còn cần cả một bộ máy chuyên nghiệp đứng cạnh bác sĩ nữa thì mới tạo nên thành công của một ngành y tế. VN có thể có bác sĩ giỏi, nhưng bộ máy đính kèm thì chưa đủ độ tin cậy.

Nếu vấn đề kinh tế không còn là yếu tố tối quan trọng, là em thì em cũng quyết nhanh điều trị ở nước ngoài.

Xem ra Bác Chip khá thông hiểu ngành Y Viẹt Nam...:)
Nếu tiền không là vấn đề, thì mình vote cho phương án mỗ tại nước ngoài Tuấn à. Giữa Sing và Thái thì Sing chuẩn hơn nhưng đắt tiền hơn.

HDdream

Member

Ôi hnay mới dc biết tin chim út và gia đình, đọc bài này xong em thấy thương chim Út nhà bác quá. Em nghĩ với bệnh của cháu thì gia đình nên chuẩn bị sớm nhất phương án ra nước ngoài để chữa cho cháu. Em tin chắc là bé Út sẽ nhanh chóng khỏi bệnh, vì cháu còn phải tiếp tục hành trình trinh phục audio với bố nó. Chúc gia đình bác mọi chuyện đều ổn!

delldell

Well-Known Member

Ôi! mình tự trách mình thật vô tâm quá. Hôm đọc trên thớt của bác tolydieu mình không click vào link để đọc tiếp nên không biết đó là trường hơp nhà bác minhtuan. Xin chia sẻ cùng bác Tuấn. Cầu chúc chim út của bác sẽ gặp kỳ tích. Mình rất khâm phục nghị lực và sự nhiệt tình của bác. Nhà có việc như vậy mà bác đều đến dự các buổi off của hội. Hôm qua bác Quang ngồi kế mình hỏi có phải kia là bác Tuấn không? mình nói phải nhưng hòan tòan không biết câu chuyện của bác ấy nên không ra hỏi thăm (thật là vô tình quá đi). và bác Quang đã nói chuyện rất lâu với bác Tuấn (chẳng là bác Quang là Đốc-tờ mà!), chắc có vài điều tư vấn với bác ấy.
Mình cũng bị chứng "con tim không ngủ yên" nên dễ đồng cảm với những ai bệnh tim lắm!
Một lần nữa chúc mọi sự an lành đến với gia đình nhà bác minhtuan.
P/S: À! mà bác có phải là văn sĩ không vậy? mà sao bác viết văn tự thuật hay quá!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

minhtuantkh

24h, 23/04/2012.

Hôm nay thêm một ngày cơ thể rã rời nhưng bù lại tinh thần mình lại vững vàng hơn vì đã xác định hướng đi dành cho bé.
Trước hết mình cũng xin nói lại một chút để mọi người hiểu thêm. Việc chọn 2 nước Sing hoặc Thái ( mà hầu hết dân VN đều chỉ có 2 lựa chọn đó là phù hợp) để mổ cho bé rất ngẫu nhiên lại trùng với yếu tố gia đình bên Ngoại của bé. Thứ nhất do ông bà Ngoại vốn gốc là người Thái vẫn thường xuyên ở Thái cùng một số bà con thân quen ngay tại Bangkok, nên có thể nói nếu đi Thái tâm lý của vợ khá tốt như một 7 một 10 với VN. Thứ hai trường hợp phải đi Sing sẽ có cô em họ bên vợ cũng lấy chồng người Sing hay về bên đó nên ít nhiều nếu có đi cùng thì sẽ yên tâm hơn.

Do chuẩn bị khá tốt từ việc đã chụp (lén) hồ sơ bệnh án và có được bản gốc đĩa CD phim chụp cắt lớp ( cảm ơn bác Lehoang40 đã hướng dẫn và Tolydieu đã rất nhiệt tình up lên Mediafire). Nên khi tiếp xúc với đại diện của bệnh viện 2 nước trên bước đầu đã rất thuận lợi, giúp họ rất nhanh trong việc làm hồ sơ gửi qua bên đó cho bác sỹ tham khảo trước. Về phía mình, cho dù cũng biết trước một vài thông tin và nghe nhiều người quen kể lại nhưng mình thực sự bất ngờ và đã hiểu giả sử nếu không có những yếu tố ( thuận lợi ) trên thì với dịch vụ chu đáo của họ ngay từ VN thảo nào người Việt lại sẵn sàng chấp nhận bỏ chi phí cao như vậy để được yên tâm khám chữa bệnh tại NN. Hỡi ôi, với cái cơ chế y tế chồng chéo và quan liêu từ những năm của thế kỷ trước để lại thì nền y học VN dù có vĩ đại bao nhiêu thì cũng coi như …dã tràng uổng công các bác sỹ giỏi mà thôi.

Chiều nay ngồi ở BV xác định lại, thực lòng như nhiều ACE cũng nói nên chọn đi Sing nhưng trước mắt với ca của bé đã bị trở ngại vì chưa có trường hợp nào họ tiếp nhận bệnh nhi mới hơn 1 tháng tuổi. Hầu hết những ca đi Sing là bệnh nhi đã lớn vài tuổi trở lên hoặc bệnh hiểm nghèo của người lớn. Nên việc họ đồng ý nhận bệnh có lẽ sẽ không nhanh như những ca bình thường khác. Về phía Thái Lan, tình hình có vẻ lại thuận lợi hơn do họ đã chứng minh được có những kinh nghiệm xử lý với bệnh nhi sơ sinh VN và ý vợ cũng muốn đi Thái để gần với ông bà Ngoại của bé. Tuy nhiên có một vấn đề làm mình khá áy náy là chưa có bên nào khẳng định đã gặp những ca mắc bệnh ALCAPA như con gái mình và đều phải hẹn lại để hỏi phía bên kia.

Gần tối ngồi trông con cho vợ về một chút với 2 thằng Chim lớn. Mình có được cảm giác thật lạ khi thay tã cho bé, sao vậy nhỉ…? Chỉ là phân và …phân thôi mà! Hay có phải đó là sự thiêng liêng của tình phụ tử khi cận kề với sự hiểm nguy như người ta vẫn nói? Lòng mình bỗng nhói đau khi nghĩ đến cảnh cái lồng ngực bé xíu như bàn tay kia phải mở toang ra ra để những dao và kéo lùa vào. Chợt như thấy có lỗi với con vì sinh con ra không khỏe mạnh để phải chịu nhiều đớn đau. Mà thôi không nghĩ quẩn nữa, vì nếu lại tiếp tục thế này mình sẽ lại trắng đêm như mấy hôm trước.

Theo thông báo của bác sỹ điều trị, khoảng 2 ngày vào thuốc nữa bé hết viêm phổi sức khỏe tạm ổn định và khả năng sẽ “bị” xuất viện trả về. Nếu mình không gấp rút nhanh hơn nữa thì có thể việc lại phải xin vào Viện Tim nằm chờ là hoàn toàn xảy ra bởi không dám giữ bé ở nhà. Hy vọng trong tuần này sau khi lấy giấy khai sinh sẽ làm nhanh hộ chiếu cùng với quyết định lên đường là tuần sau bố mẹ và Chim Út sẽ có một chuyến xuất ngoại bất đắc dĩ rồi.
Nay mẹ chụp bé bằng Iphone để lấy ảnh làm hộ chiếu, mình liều up lên ( có thể sẽ bị chim Mẹ càm ràm vì chưa xin phép). Hầu mong như là một chút tri ân gửi đến các bác đã dành nhiều tình cảm cho bé nhé.
attachment.php
[/IMG]
Nhìn mắt bé, mình như thấy đã có ngọn lửa trong ấy.

P/s: Bạn bè mình và khá nhiều ACE HDVN có hỏi thăm và định ghé BV thăm, nhưng mình xin phép khất lại vì tâm lý vợ mình mấy hôm nay không ổn cho lắm. Cứ có ai hỏi han tình cảm là cô ấy lại khóc và căng thẳng, mỗi lần vậy là bị tắc sữa mà bé lại chỉ nhờ sữa mẹ chứ không dùng sữa ngoài. Nên mong mọi người thông cảm, hiểu giùm mình nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

love_yejin

Huyền Thoại

24h, 23/04/2012.

.....

Xin lỗi bác. Em xin phép edit nhé vì lỡ mẹ bé đọc dòng này ( do em viết không phù hợp với tâm lý hiện tại ) sẽ không vui.
Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dungdt2

Nghe bác Tuấn nói mình thấy mình cũng vô tâm và vô tình quá. Biết nhau mà từ hôm rày đến giờ chưa vào thăm bé gì cả, dù có đổ lỗi cho công việc thì rõ ràng cũng là vô tâm, vô tình.
Hôm qua nhắn tin hỏi chỗ nào vì cứ ngỡ bác Tuấn cho con nằm ở Viện Tim Tâm Đức chứ ko phải viện tim HCM. Nói thật k muốn đọc thêm nữa vì càng đọc càng thấy lo hơn, chỉ mong gia đình thu xếp đưa cháu đi khám và chưa cho sớm. Như bác Tuấn nói thì chắc là chọn Thái Lan vì thuận lợi hơn Sing khá nhiều.
Còn cuộc sống không nói trước được, chuyện gì cũng có thể xảy ra, thôi cứ cố gắng trọn vẹn những gì mình đang có là được rồi.
Chúc chim út nhanh khỏe mạnh. Hôm nay mới được nhìn thấy mặt con gái út, thấy thương quá. Ở đời đúng là cay nghiệt "nhiều thằng vô công rồi nghề, lưu manh mất dạy thì khỏe như trâu bò, chả thấy bệnh tật gì cả"

tieuthieugia

Well-Known Member

thật ra đây là topic đã mém lấy nước măt của em trên hdvn này kể từ khi hdvn thành lập
em không rành về y học, với tấm lòng yêu con cực kỳ của một người cha như bác, em mong con bác mau khỏi bệnh

Bên trên