Chỉnh Q10 pro để xem phim offline đẹp

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Hư hỏng

Active Member
Mình mới mua Q10 pro, thấy dân tình ca ngợi em nó ghê lắm nhưng mình xem phim hd trên ổ cứng bằng media center thì thấy chất lượng rất tệ, nhất là những cảnh tối cảm giác hình ảnh thua xa con imax i18d, mình đã chỉnh nhiều thông số khác nhau nhưng chất lượng không thấy cải thiện nhiều. Có phải do mình chưa biết cách chỉnh hay Q10 pro chỉ là sản phẩm được các thương gia bơm thổi quảng cáo quá lố trên các diễn đàn?
Nhờ các cao thủ đã dùng qua nhiều hdp và đã dùng qua q10 pro cho ý kiến khách quan với ạ.

lohado2

Active Member
Theo em thì Q10 pro dành cho những người chuyên online,
Offline thì chỉ dành cho người chưa dùng HDplay cao cấp bao giờ. 1 phát dùng từ con AB cùi lên Q10pro thì sẽ thấy nó đẹp và đáng giá.
Còn dân chơi phim HD offline chuyên nghiệp như các bác thì nó vẫn chưa xứng tầm. Vì các bác đã trải qua hàng trăm thứ đồ chơi cao cấp rồi.

Em cũng chỉ là 1 thằng chơi AB cùi nên phát biểu vậy. Anh em vào chém gió đi. Hết tết rồi :D

Tống Công minh

Active Member
Mấy hôm nay lắm "việc" nên chưa test offline được. Xem online mình thấy con Q10Pro này thể hiện màu đen tốt, tương phản tốt. Mình để các chế độ hình ảnh mặc định, dùng Mxplayer.

chenzenvl

Well-Known Member
Mình mới mua Q10 pro, thấy dân tình ca ngợi em nó ghê lắm nhưng mình xem phim hd trên ổ cứng bằng media center thì thấy chất lượng rất tệ, nhất là những cảnh tối cảm giác hình ảnh thua xa con imax i18d, mình đã chỉnh nhiều thông số khác nhau nhưng chất lượng không thấy cải thiện nhiều. Có phải do mình chưa biết cách chỉnh hay Q10 pro chỉ là sản phẩm được các thương gia bơm thổi quảng cáo quá lố trên các diễn đàn?
Nhờ các cao thủ đã dùng qua nhiều hdp và đã dùng qua q10 pro cho ý kiến khách quan với ạ.
lý do để mình cố Q10pro quay về gặm nhấm 303D rùi Q5pro và quay về ổn định với DUNE 4K solo là chỗ này đấy :) chât hình đặc biệt ở cảnh tối dù là phim Bluray ISO cũng chán :)

oldfriend

Moderator
Chỉnh ư, có 2 trường phái trên con Q10 pro này, các bác chọn 1 trong 2 cho hợp ý.

Android 7, fw 2.0.0 (tết nhất chưa kịp lên 2.0.1 ko biết nó thế nào, nhưng 2.0.0 cũng đã dc đánh giá chất hình cải thiện tốt)

Trường phái 1: chơi phim trình mặc định, vào PQ setting , off hết tất cả các thể loại tinh chỉnh.

Trường phái 2: dùng PQ setting cho hợp với tivi/ máy chiếu của mình theo đĩa cân chỉnh ( mình xài máy chiếu nên phải cân chỉnh màu sắc, độ sáng, độ tương phản theo đĩa calibrate)

Còn bác nào duy tâm hơn nữa thì làm theo các bước sau ( đợi chút em đi kiếm nguồn lại )

oldfriend

Moderator
Hờ,...File đâu bác, share mình cái, cảm ơn trước nhé:)

để lục lại trên futeko, trước có tải về mà ko nhớ để đâu. Vì mặc định cài bản Cs là có sẵn, sau này cài lại bản gốc ko có mới update thêm phần đó.

Sẵn tiện có cái tip chia sẻ cách chỉnh màu tối ưu, post lên tham khảo sẵn tiện lưu lại sau này dùng.

Go to your Himedia media player en set the screen resolution tot "1080P - 60hz". This is the signal the Q10 sends to your TV. (your TV, iff 4K, upscales it. Your TV has a much better upscaling chip then the Q10).
Enter "Display". (you might think it has something to do with the picture, but is has only influence to the sound handling (output)). Change it to whats fits you best. (RAW means -> pass thru)
Press HOME en go to settings. Scroll down to advanced settings.
Change HDR mode (temporally) to SDR.
Start your hi media player again and play a 1080 movie. Press menu on the remote and enter "advanced options"
Go to "PQ Settings" and set display mode to "standard"
Go to "Imprex engine". Set everything option here to "OFF"!
Press home again, go to settings, scroll down to advanced settings en now change HDR mode from SDR to AUTO or HDR10 (iff your TV supports this).
Set your Deep COLOR to "YCBCR444 10 BIT" (or 8 BIT iff your TV doesn't have a 10 bit display).

Now play a movie en enter your TV settings/picture mode. Use these setting to adjust the picture you like most (a lot of calibration tips by TV on google).

Hư hỏng

Active Member
Thế tóm lại Q10 pro là sản phẩm của giới truyền thông bơm thổi à các bác.
Chắc mình mua con imax i19 quá.

oldfriend

Moderator

i19 ư, nó còn ko bằng con đời cũ của nó.

Sản phẩm của giới truyền thông ư, cảm ơn bác đã góp phần ^^, sẵn tiện cảm ơn conbaoso đã dùng Q10 pro để demo máy chiếu Sony 4K chứ ko phải dùng Dune hay con nào khác.

hienrp

Active Member
Tức là bác chưa mua hay mua rồi vậy? mà thấy bác đi quang bom chê hết topic này đến topic khác!
Sp truyền thông thì đa sớm nở tối tàn, chứ ko phải còn đc ae ủng hộ mọi ng tin tưởng đến giờ! Có những sp kiểu như thế rồi đó!
bác thử các tinh chỉnh như hướng dẫn đi, vẫn k ok thì tìm sp khác đc mà!

westerner

Active Member
Mình đang chơi Q10pro đây, chủ yếu nghe nhạc lossless + xem offline từ ổ cứng nhận thấy rất ngon với tầm giá 3tr (trước đây chơi HTPC, Q10IV).

babyworm

Well-Known Member
Q10 Pro bán chưa thấy khách nào phàn nàn cả. Ai cần inbox giá tốt, sau Tết.

tyfnmax

Active Member
Tôi đã và đang dùng Q10 pro. Không có ý kiến bơm thổi ở đây. Và khi dùng cũng không hài lòng với chất lượng. Cũng có ý kiến và còn bị doạ ban Nick.
Tuy nhiên nay các bác cho "Android 7... cũng đã dc đánh giá chất hình cải thiện tốt) " vậy thì trước đây cho rằng nó kém là có cơ sở.
Có chút ý kiến như vậy.

thanhminhppc

Active Member
Himedia hay các box của Trung Quốc khác thì thật sự cũng cá mè một lứa thôi, có thể Himedia chất lượng khá hơn chút đỉnh nhưng so với Popcorn Dune thì quá khập khiển, hàng bình dân như thế thôi ko đòi hỏi nhiều

Hư hỏng

Active Member
Himedia hay các box của Trung Quốc khác thì thật sự cũng cá mè một lứa thôi, có thể Himedia chất lượng khá hơn chút đỉnh nhưng so với Popcorn Dune thì quá khập khiển, hàng bình dân như thế thôi ko đòi hỏi nhiều

Thực ra thì mình cũng không đòi hỏi gì nhiều, và mình cũng ko so sánh với những sản phẩm thuộc phân khúc và mức giá khác, tuy nhiên thấy buồn cười là các doanh nhân, thương gia trên này Review tung hô, bơm thổi em nó lên vượt tầm giải ngân hà đến nỗi chính mình cũng bị sự quảng cáo đó làm cho tò mò và mua sản phẩm. Tuy nhiên mua về dùng thì thất vọng tràn trề.

Hư hỏng

Active Member
Thực ra khi mới sử dụng q10 pro, thấy nó có quá nhiều tính năng chỉnh hình ảnh là mình đã thấy bất ổn rồi. Thực ra mình luôn quan điểm hình ảnh hay âm thanh phải trung thực,có thế nào xuất ra đúng thế đó, chứ đằng này nhìn cái tính năng chỉnh chọt búa xua của q10 mà phát khiếp, nào là màu sắc, độ nét, tương phản và nhiều cái nữa mà mình chả hiểu là cái gì luôn, đã chơi đến HD, 4K rồi mà còn chỉnh để tăng độ nét nữa thì xin chào thua. Những cái chỉnh chọt đó chỉ phù hợp với cái thời chơi VCD, DVD hoặc xem truyền hình non-HD thôi.
Giờ thời đại HD, 4K cái cần nhất chính là độ trung thực của hình ảnh. 1 đầu HD chuyên nghiệp theo mình sẽ không bao giờ có chuyện có quá nhiều tùy chỉnh can thiệp đến hình ảnh xuất ra như vậy, đơn cử như con Imax mình dùng, nó không hề có tùy chình nào can thiệp vào hình ảnh xuất ra cả.

tienlequoc

Well-Known Member
Tôi đã và đang dùng Q10 pro. Không có ý kiến bơm thổi ở đây. Và khi dùng cũng không hài lòng với chất lượng. Cũng có ý kiến và còn bị doạ ban Nick.
Tuy nhiên nay các bác cho "Android 7... cũng đã dc đánh giá chất hình cải thiện tốt) " vậy thì trước đây cho rằng nó kém là có cơ sở.
Có chút ý kiến như vậy.
Bị dọa ban nick à? "SOÁI CA" nào thế bác?

tyfnmax

Active Member
@Hư hỏng : Tôi nghĩ Setup cho chỉnh nhiều là TỐT bởi nó đáp ứng được các nhu cầu khác nhau. Các loại TV khác nhau có tông màu khác nhau cho các bác chỉnh sửa. Đặc biệt nếu chơi máy chiếu càng cần chỉnh nhiều vì nó đáp ứng các loại màn khác nhau, nhất là bác dùng tường làm màn chiếu.
@tienlequoc , Xperios: Tất cả đều công khai minh bạch. Trên diễn đàn có gì các bác cứ tra lại bài viết. Thiết nghĩ nó không có gì ghê gớm.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên