Cho em hỏi có nên lắp đầu thu HD của VTVCab ko ạ?

princetq

Member
Ðề: Cho em hỏi có nên lắp đầu thu HD của VTVCab ko ạ?

Mình cũng mới lắp tổng thiệt hại là 1tr1, vậy là h mua thêm 1 cái đầu thu nữa là xem được 1 TV nữa hả các bác.
Mình ở HP phí thuê báo hàng tháng 79k + 50k = 129k/tháng

Bác mua thêm 1 đầu thu nữa thì sẽ xem thêm HD đc 1 TV nữa. 1 đầu HD nữa thì phí thuê bao của bác sẽ là 129k+50K= 179k/tháng. bác sẽ xem đc 2 TV có HD và vô số TV analog thông thường tùy thuộc vào việc bác chia ra bao nhiêu cái và tín hiệu có đủ khỏe ko. Nếu xem nhiều TV thì bác mua thêm bộ chia cắm điện khoảng trên dưới 100k là xem ngon, sóng sánh các đầu thu HD luôn là 100%, xem ko bị giật và các tv analog sẽ ko bị muỗi nhiễu.
Tuy nhiên hôm nay hết khuyến mại giảm giá đầu thu rồi nên bác cần cân nhắc xem nên hay ko nên mua thêm vào lúc này.

princetq

Member

em dang dung cai dau hd vtvcab.em noi cap voi cong output tren cai dau len 1 chiec tivi khac de em analog . nhung ti khi bat dau thu len thi tin hieu analog net hon , con khi tat dau thu thi tin hieuy analog kem . cac bac cho em hoi muon lap de xem analog o tivi thu 2 thi dung bo chia co duoc ko. co lam anh huong den chat luonmg kock@

Nếu muốn lắp bộ chia để xem song song cả analog và HD thì tốt nhất bác nên mua bộ khuếch đại cắm vào đầu nguồn cáp trước khi chia. Như vậy khi bác chia tiếp, tín hiệu vẫn đủ khỏe để đáp ứng cho đầu HD. Nếu ko đủ khỏe thì kênh HD xem sẽ giật hay tệ hơn là ko xem đc.

khanhnd

Vậy là phải nạp tiền cho 1 cái smartcard nữa hả bác, 2 đầu ko dùng chung 1 thẻ dc à :(

princetq

Member

Vậy là phải nạp tiền cho 1 cái smartcard nữa hả bác, 2 đầu ko dùng chung 1 thẻ dc à :(

Được. Nhưng tại 1 thời điểm chỉ sử dụng đc 1 đầu thu. Đầu còn lại ko có thẻ nên ko xem đc gì.

Em vừa quất xong. 1090k. Nhìn cái danh sách kênh phê quá ko cưỡng được. Quất ngay ko hết khuyến mại :D.
Các bác cho em hỏi em vừa lắp cho nhà trên HN, sau này muốn mang cái đầu thu về nhà ở Quảng Ninh cho mẹ xem (dưới QN nhà em cũng đang dùng VTVcab SD) thì có phải cài đặt gì lại hay kích sóng gì ko ạ? :(

princetq

Member

Em vừa quất xong. 1090k. Nhìn cái danh sách kênh phê quá ko cưỡng được. Quất ngay ko hết khuyến mại :D.
Các bác cho em hỏi em vừa lắp cho nhà trên HN, sau này muốn mang cái đầu thu về nhà ở Quảng Ninh cho mẹ xem (dưới QN nhà em cũng đang dùng VTVcab SD) thì có phải cài đặt gì lại hay kích sóng gì ko ạ? :(
Đơn giản chỉ là cắm dây cáp đó vào đầu thu và xem bình thường. Có thể xem ở bất cứ đâu trên đất nước VN này, miễn là có tín hiệu số của vtvcab.

khanhnd

Các bác cho em hỏi là, lúc bọn nó đến lắp thì nó rút dây cáp analog từ TV mình ra cắm vào đầu thu nên h muốn xem phải bật đầu.
Mà ở đầu thu còn 1 cổng out thì mình cắm từ đó nối vào cổng analog trên TV thì lúc xem analog có cần bật đầu ko?
Em hỏi cho biết thôi chứ chả xem analog làm gì

hacal

Member

Các bác cho em hỏi là, lúc bọn nó đến lắp thì nó rút dây cáp analog từ TV mình ra cắm vào đầu thu nên h muốn xem phải bật đầu.
Mà ở đầu thu còn 1 cổng out thì mình cắm từ đó nối vào cổng analog trên TV thì lúc xem analog có cần bật đầu ko?
Em hỏi cho biết thôi chứ chả xem analog làm gì
Ko cần bật nhưng bật lên sẽ nét hơn

Trên đầu thu hình như có chức năng record lại chương trình TV vào USB, bác nào rành cái này không chỉ cho em với ạ?

khanhnd

Trên đầu thu hình như có chức năng record lại chương trình TV vào USB, bác nào rành cái này không chỉ cho em với ạ?

Bạn cắm USB hoặc ổ cứng găn ngoài vào rồi nhấn nút record là sẽ bắt đầu ghi lại thôi. Bạn có thể vào Menu -> PVR để tùy chọn nhiều chức năng hơn.
Không biết có phải do USB mình tốc độ đọc ghi thấp không mà ghi vào xong xem lại nó bị giật

Em sợ cắm ổ cứng vào nó lại format luôn ổ thì bỏ xừ :(, nó record ra dạng file gì thế bác?

khanhnd

Mình chọn format thì nó mới format chứ, ko tự động đâu, nó record ra định dạng gì hơi lạ .nx gì ấy mình xóa rồi nên quên.
Xuất ra file dung lượng khá lớn, khoảng 1Mb/s full HD

Mr Manh

Bạn cắm USB hoặc ổ cứng găn ngoài vào rồi nhấn nút record là sẽ bắt đầu ghi lại thôi. Bạn có thể vào Menu -> PVR để tùy chọn nhiều chức năng hơn.
Không biết có phải do USB mình tốc độ đọc ghi thấp không mà ghi vào xong xem lại nó bị giật

Chính xác là đối với các kênh HD thì khi xem lại giật tung chảo, các kênh sd thì ko sao. Không biết có phải do usb tốc độ ghi thấp hay sao, mà các bác chú ý phải format định dạng FAT 32 mới ghi đc.

khanhnd

Mình xem trong danh sách kênh của vtvcab thì có 4 kênh SCTV thể thao HD, SCTV hài HD, Thuần Việt HD và HTVC+ HD mà sao tìm trong đầu thu ko có. Có bác nào có 4 kênh này ko?

Có mà, nó là kênh 55, 118, 120... Hay là bác chọn mua gói SD rồi?

princetq

Member

Mình xem trong danh sách kênh của vtvcab thì có 4 kênh SCTV thể thao HD, SCTV hài HD, Thuần Việt HD và HTVC+ HD mà sao tìm trong đầu thu ko có. Có bác nào có 4 kênh này ko?

Kiểm tra lại tín hiệu đi bác nhé. Vào mục dò bằng tay trong Menu mà 2 vạch đều 100% thì sẽ dò ra hết các kênh. Hiện tượng thiếu kênh xảy ra khi tín hiệu bị yếu hoặc tần số phát các kênh đó bị can nhiễu. Mấy kênh bác liệt kê đều chung 1 tần số nên việc mất tất cả các kênh ấy 1 lúc là điều dễ hiểu.

khanhnd

Có mà, nó là kênh 55, 118, 120... Hay là bác chọn mua gói SD rồi?

Mình dùng gói HD 50k/tháng mà.
Kiểm tra lại tín hiệu đi bác nhé. Vào mục dò bằng tay trong Menu mà 2 vạch đều 100% thì sẽ dò ra hết các kênh. Hiện tượng thiếu kênh xảy ra khi tín hiệu bị yếu hoặc tần số phát các kênh đó bị can nhiễu. Mấy kênh bác liệt kê đều chung 1 tần số nên việc mất tất cả các kênh ấy 1 lúc là điều dễ hiểu.

Giờ mới để ý cả 4 kênh đó đều cùng tần số 834. Mình đã thử dò tay thì vẫn ko thấy ra thêm mấy kênh đó. CÓ khi nào ở các tỉnh thì số lượng kênh khác nhau không nhỉ, mình ở Hải Phòng

Danh sách kênh trên VTVCab

nguyenthangbt1

Active Member

Giờ mới để ý cả 4 kênh đó đều cùng tần số 834. Mình đã thử dò tay thì vẫn ko thấy ra thêm mấy kênh đó. CÓ khi nào ở các tỉnh thì số lượng kênh khác nhau không nhỉ, mình ở Hải Phòng

Mình nghĩ đây là liss kênh chung rồi nên ở đâu cũng thế thôi, bạn nên gọi kỹ thuật vtvcab họ vào kiểm tra lại xem

princetq

Member

Vạch cường độ và vạch chất lượng tín hiệu đầu thu nhà bác đạt bao nhiêu %?

Bên trên