Cho em hỏi kết nối SPDIF với bộ dàn sony DZ610

các bác cho e hỏi với
em đang dùng con laptop hp dv6t 2100 em thấy trong phần sound có SPDIF, e đã mua dây toslink 1 đầu chân 3,5mm 1 đầu quang. Nhưng khi kết nối chân headphone của laptop với bộ dàn sony DZ610 thì không có tín hiệu j cả, dàn không ra tiếng j cả
Em có phải cài đặt j nữa không, hay cổng SPDIF của máy này không phải là quang,
E muốn nối tín hiệu loa 5.1 từ laptop ra bộ dàn DZ610 này thì phải làm thế nào (bộ dàn DZ610 này chỉ có 1 cổng quang số vào thôi)

AIKIBI

Bạc kiểm tra lại xem khi cắm dây Toslink vào giắc 3.5 thì đầu quang có đèn led báo đỏ không?
Em cũng đã tham khảo thì hầu như chưa có laptop nào có sound card hỗ trợ 5.1, mặc dù có S/PDIF xuất âm thanh digtal nhưng là chuẩn 2.0 thôi.
Để nghe DTS khi dùng laptop làm HTPC phải mua thêm Sound Card USB 5.1
Có thể tham khảo 1 số Sound USB: Sound box USB ST Lab M-330, hoặc Zalman ZM-RSSC External Surround 5.1 Channel USB Sound Card hoặc Sound card creative "X-Fi Surround 5.1 USB"

Ðề: Cho em hỏi kết nối SPDIF với bộ dàn sony DZ610

em vào phần decvice thì thấy biểu tượng SPDIF có sáng mà, em cũng chọn là defaut, trên biểu tượng cũng cõ hình nhạc nhảy nhảy, nhưng nhìn đầu kia của dây toslink thì không thấy có sáng, không biết có phải do dây ko, hay cần phải điều chỉnh j nữa

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Cho em hỏi kết nối SPDIF với bộ dàn sony DZ610

Bạc kiểm tra lại xem khi cắm dây Toslink vào giắc 3.5 thì đầu quang có đèn led báo đỏ không?
Em cũng đã tham khảo thì hầu như chưa có laptop nào có sound card hỗ trợ 5.1, mặc dù có S/PDIF xuất âm thanh digtal nhưng là chuẩn 2.0 thôi.
Để nghe DTS khi dùng laptop làm HTPC phải mua thêm Sound Card USB 5.1

Bác tìm hiểu thêm nhé!

Bậy nè, máy đã có thì phải xuất đc, chỉ là bác xem trong phần playback device, ở phần SPDIF nó có thêm... via Dock không???? vì các máy HP hay bị...phải mua bộ dock mới dùng hết đc :(
Con Toshiba nhà em có SPDIF out, dùng dây Toshlink cắm vào xuất DTS ầm ầm :) mua mấy năm rồi đấy :)

Bác H nói quá chuẩn. :)

AIKIBI

Re: Ðề: Cho em hỏi kết nối SPDIF với bộ dàn sony DZ610

Bác tìm hiểu thêm nhé!

Bác H nói quá chuẩn. :)

EM lên trực tiếp phòng kỹ thuật của Phong Vũ và mấy chú kỹ thuật bên Vi Tính Phong Vũ bảo em vậy, không biết mấy chú ấy đã trải nghiệm thực tế chưa hay cũng cứ lý thuyết mà tư vấn cho em.
Cũng lăn tăn cái vụ SPDIF laptop này mất cả tuần, Laptop của em không xuất được SPDIF, cuối cùng thì vật con desktop ra làm HTPC cho nó lành :D chứ mua thêm Sound USB mất 1500k cũng tiếc, tiền đấy để em mua cái Case HTPC tử tế về còn ngon hơn. =))

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Cho em hỏi kết nối SPDIF với bộ dàn sony DZ610

EM lên trực tiếp phòng kỹ thuật của Phong Vũ và mấy chú kỹ thuật bên Vi Tính Phong Vũ bảo em vậy, không biết mấy chú ấy đã trải nghiệm thực tế chưa hay cũng cứ lý thuyết mà tư vấn cho em.
Cũng lăn tăn cái vụ SPDIF laptop này mất cả tuần, Laptop của em không xuất được SPDIF, cuối cùng thì vật con desktop ra làm HTPC cho nó lành :D chứ mua thêm Sound USB mất 1500k cũng tiếc, tiền đấy để em mua cái Case HTPC tử tế về còn ngon hơn. =))

- "hầu như chưa có laptop nào có sound card hỗ trợ 5.1" --> mình đề xuất con lap Dell 1640 xuất ra được âm thanh 5.1 analog Bác nhé (có 3 jack cắm 3.5ly), chưa nói đến đường digital nhé.
- "mặc dù có S/PDIF xuất âm thanh digtal nhưng là chuẩn 2.0 thôi" --> đã là tín hiệu số (S/PDIF) thì chỉ cần passthought tín hiệu qua cho receiver giải mã để ra âm thanh 5.1.

Ps: Source phải là 5.1

Mấy thành ktv PV có khi là gà rù........:))

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên