Cho em hỏi : Ổ cứng gắn ngoài WD lúc nhận lúc không

bladies

Active Member
Ổ cứng gắn ngoài của em lúc nhận lúc không (cả trên PC và đầu HD), mỗi lần như vậy em lại cắm vào Laptop, bật Windows Explorer lên thì nó chỉ hiện lên ổ đĩa I với tên (Local Disk I: - tên ổ cứng là ROV 1TB), trên thanh address nó bắt đầu chạy thanh trạng thái(màu xanh trên thanh address), khi nó chạy xong thì mới nhận được ổ cứng. Rồi tình trạng lúc nhận lúc không, rồi lại cắm vào và cứ lòng vòng như thế.
Cho em hỏi ổ cứng em bị như thế là sao ạ ? Em cảm ơn !

salenguyenduong

Ðề: Cho em hỏi : Ổ cứng gắn ngoài WD lúc nhận lúc không

Mang đi bh đi bác, hdd bị lỗi rồi.

bladies

Active Member

Em cảm ơn, nhưng đã hết bảo hành gần 4 tháng rồi anh, em mới đem đi nhờ thợ sửa ...

haont

Banned

hdd không sữa đc đâu.

hbinhlove2003

Well-Known Member

Hết BH thì gỡ box lấy HDD ra , gắn HDD trực tiếp xem nhận ko ? Nếu nhận thì cái box lỗi, mua box khác hoặc Dock xài là ok

bladies

Active Member

Em cảm ơn anh !

ngdhieu

Well-Known Member

Hết BH thì gỡ box lấy HDD ra , gắn HDD trực tiếp xem nhận ko ? Nếu nhận thì cái box lỗi, mua box khác hoặc Dock xài là ok

Đa phần là do box lỗi. 1 năm nay thay 2 cái HDD box Buffalo. Đặc biệt nhanh hư khi cứ cắm HDD 24/24 vào ổ điện, và HDP bật 24/24

ongtrumkon89

Well-Known Member

Có nhiều nguyên nhân , kiểm tra nguồn box , dây Usb ...xong mới đến Hdd.
Khuyên bạn nên backup toàn bộ dữ liệu ra trc khi em nó nhắm mắt lúc nào ko biết trc đâu :D

lvphuc133

Bạn nên kiểm tra các phần sau:
1. Dây cáp USB: chú ý các đầu nối xem có bị mòn, cong hay tróc các điểm tiếp xúc.
2. Nguồn điện cho HDD box. Để ý xem khi gắn vào HDD có quay không
3. Nếu các phần trên đều tốt hết thì chắc board điều khiển hay HDD bị trục trặc rồi nên BH nếu còn hoặc thay em mới để bảo tòan dữ liệu.

tatam

Well-Known Member

Bạn cũng có thể kiểm tra lỗi logic trước, có khi không phải lỗi phần cứng, mình đã gặp tình trạng như vậy. Bạn dùng chức năng tools/chech disk trên windows cho chạy 2 lần xem kết quả thế nào.

Bên trên