Cho em hỏi về USB DAC

icyrock2002

Chào các pro. Em hiện đang băn khoăn không biết có nên mua một cái USB DAC (em tìm hiểu thấy có loại GoVibe USB DAC tầm trên dưới 2tr gì đó) vì em vẫn nghe nhạc bằng laptop và đấu ra loa ngoài (dàn mini). Laptop của em không có cổng optical, Coaxial. Ông bạn em lại khuyên là không nên mua DAC kết nối qua cổng USB vì tốc độ đường truyền qua đó chậm. Vậy các pro có thể giải thích cho em USB DAC nối qua cổng USB là như thế nào không? và như loại GoVibe USB DAC này có giải mã được 24bit/192k không?Âm thanh có cải thiện hơn so với trước khi sử dụng nó không?và có thể mua được ở đâu?em hiện ở Hải phòng city.
Rất mong được sự giúp đỡ của các pro

dungdt2

Ðề: Cho em hỏi về USB DAC

Giải mã vô tư, còn cái chuyện cải thiện âm than thì chắc chắn là có, nó nâng chất âm và độ dày của bass lên.
Nhưng mà bác nghe bằng cái gì ở ngoài mới là quan trọng?
Mình sài laptop vs vẫn dùng mấy cái headamp để cải thiện chất lượng khi nghe qua tai nghe Koss Pro bác ạ ;)

icyrock2002

Bác có thể giải thích kỹ hơn về USB DAC được không.em tìm hiểu một hồi thấy lằng nhằng, khó hiểu. Em hiện đang nghe tạm qua dàn mini onkyo v77 (cắm qua cổng rca thôi). vì thực sự là khi nghe cùng một bản nhạc qua laptop và qua cd (nghe trong dàn mini) thấy âm thanh xuất ra khác nhau. Trong laptop nghe không được chi tiết và rõ ràng bằng. hiện tại em chỉ nghe nhạc như thế được thôi vì tài chính còn hạn hẹp. Sau này nếu có điều kiện nâng cấp lên dàn rời thì có thể dùng USB DAC luôn được không? có thể dùng USB DAC nào trong tầm giá 2tr trở xuống.

quanghaiphong

Well-Known Member

Ông bạn em lại khuyên là không nên mua DAC kết nối qua cổng USB vì tốc độ đường truyền qua đó chậm
-Ông bạn của bác chắc là ông google rồi=P~
CN tuần này ra Space hóng gái cùng hội,có giề anh e tư vấn cho..bye

icyrock2002

vâng.có thời gian rảnh em sẽ qua chỗ các bác giao lưu học hỏi.:D Nhưng vẫn mong được các bác trên 4rum tiếp tục tư vấn cho a.:p

Chào các pro. Em hiện đang băn khoăn không biết có nên mua một cái USB DAC (em tìm hiểu thấy có loại GoVibe USB DAC tầm trên dưới 2tr gì đó) vì em vẫn nghe nhạc bằng laptop và đấu ra loa ngoài (dàn mini). Laptop của em không có cổng optical, Coaxial. Ông bạn em lại khuyên là không nên mua DAC kết nối qua cổng USB vì tốc độ đường truyền qua đó chậm. Vậy các pro có thể giải thích cho em USB DAC nối qua cổng USB là như thế nào không? và như loại GoVibe USB DAC này có giải mã được 24bit/192k không?Âm thanh có cải thiện hơn so với trước khi sử dụng nó không?và có thể mua được ở đâu?em hiện ở Hải phòng city.
Rất mong được sự giúp đỡ của các pro

bác muốn nối từ laptop ra loa ngoài, bạn dùng con này

NuForce Headphone Amp, USB DAC & Preamp Icon HDP

thống số kỹ thuật khá là khủng

Features

USB 2.0 Full Speed compliant and 1.1 supported, 8-96kHz/16-24-bit
S/PDIF input: Coaxial up to 192kHz/24-bit or Optical up to 192kHz/24-bit
Analog input: 3.5mm or RCA input
Audiophile-grade DA converter
Low-distortion, high-current headphone amplifier
High quality analog volume control

bác xem kỹ hơn ở đây NuForce Icon HDP

icyrock2002

Cảm ơn bác logitechz906 đã cho biết thêm một số thông tin. Em xem qua trang bác gửi kèm thấy giá của con USB DAC này cũng khá cao là 9.672.000VNĐ(so với khả năng của em hiện tại :(() tuy nhiên nó có nhiều cổng kết nối đầu vào dễ nâng cấp hơn nên em cũng sẽ cân nhắc xem thế nào.có lẽ còn phải tiết kiệm dài dài.hic. thế còn con GoVibe USB DAC thì sao các bác nhể. em thấy giá cả phải chăng hơn (tầm 2tr). Có bác nào đã sử dụng qua so sánh giúp em hai con này được không.
À mà giờ hai con này thị trường còn bán không? Ở đâu bán vậy?

icyrock2002

Các bác ơi. thế dùng con FiiO E7 USB DAC Headphone Amplifier cho trường hợp của em có được không?bác nào đã dùng rồi cho em biết với?~X(

dungdt2

Nhìn đơn giản mà giá ghê vậy hả bạn?
Bác k chơi nên ko biết chứ hàng chất mấy em này giá 2 con số là chuyện bình thường, nó đắt bằng cả dàn loa hay HT nữa là khác :D
Các bác ơi. thế dùng con FiiO E7 USB DAC Headphone Amplifier cho trường hợp của em có được không?bác nào đã dùng rồi cho em biết với?~X(
Con này nghe được, giá cũng dễ chịu, nếu chưa nâng cấp mà mún nâng chất âm thì có thể dùng con này.
Bật mý bác là hãy qua trang web sl4x.com xin tham khảo ae, bên đó dân chơi headamp rất nhiều, bác qua đó đi mình có nick bên đó luôn, sẽ giúp bác tận tình :D

taplast

Member

Các bác cho em hỏi thế con Creative X-Fi Surround 5.1

Sound Blaster X-Fi Surround 5.1 | Creative Labs Online Store

Thì sài ok không ạ?

Em này chỉ xem phim. nghe nhạc không hay bằng
Creative Sound Blaster X-Fi HD USB Audio System with THX SB1240

mhs123

Nhìn đơn giản mà giá ghê vậy hả bạn?

Con này công nghệ giải mả mới ( Class T) hơn đứt mấy con CDP = tiền đấy bác ạ.:-" Nếu ko tiện chơi cầu kỳ chỉ cần có cặp loa có độ nhạy khoảng 90db trở lên thì chơi con này làm AMP cũng tưng bừng lắm rồi [-( tôi đã từng nghe thử với cặp loa BS nhỏ của mình thật đáng kinh ngạc so với sức vóc nhỏ bé của e nó đấy ạ X_X

mhs123

NuForce Icon HDP có ưu điểm là tích hợp amp, nếu Bạn chỉ quan tâm tới DAC thì thử V-DAC của hãng Musical Fidelity - 1 hãng tên tuổi trong lĩnh vực âm thanh. Ưu điểm của V-DAC là dùng USB bất đồng bộ, tức dùng clock ngoài nên tín hiệu chuẩn hơn

Bác ngâm cứu xem sao.

Tích hợp AMP thì làm Pre càng tiện chứ sao e V-DAC của bác giá chát hơn nhiều mà chưa biết thế nào liệu có hơn ko?

Cảm ơn bác logitechz906 đã cho biết thêm một số thông tin. Em xem qua trang bác gửi kèm thấy giá của con USB DAC này cũng khá cao là 9.672.000VNĐ(so với khả năng của em hiện tại :(() tuy nhiên nó có nhiều cổng kết nối đầu vào dễ nâng cấp hơn nên em cũng sẽ cân nhắc xem thế nào.có lẽ còn phải tiết kiệm dài dài.hic. thế còn con GoVibe USB DAC thì sao các bác nhể. em thấy giá cả phải chăng hơn (tầm 2tr). Có bác nào đã sử dụng qua so sánh giúp em hai con này được không.
À mà giờ hai con này thị trường còn bán không? Ở đâu bán vậy?

pro có thể chơi tạm em này trước vì giá mềm hơn

Nuforce Udac2 giá tầm 2,6 triệu

NuForce uDAC-2TM
A must-have laptop companion! Discover digital music's true headphone
potential

NuForce uDAC-2 is a high-performance 24bit/96kHz USB Digital Audio Converter (DAC) that connects your personal computer's audio to your home stereo, desktop sound system, or headphones. The quality and versatility of the uDAC-2's performance belie its diminutive size. With its extensive power supply, filtering capabilities and charge-pump circuit as a foundation, the uDAC-2 processes incoming data via a USB audio receiver. A D/A converter chip then translates the data to a two-volt analog signal. The NuForce uDAC-2's performance equals or exceeds that of a great many audiophile CD players. The unit's exemplary flexibility -- analog RCA, digital coaxial, and high-performance headphone outputs -- is bound to satisfy the needs of the most critical music lover.

As a step above the uDAC, the uDAC-2 boasts a highly linear TOCOS volume control for improved channel tracking at low listening levels in addition to 24bit/96kHz USB DAC and an improved headphone amp.

* iPAD with iOS 4.2.1 works with uDAC-2 provided that a powered USB hub is used between an iPAD and the uDAC-2.

* If you're using the Icon uDAC-2 with sensitive in-ear earphones and listening at low volume, please read this article about channel imbalance issues.

Note1. The uDAC-2 is designed for consumer playback of digital music. It has not been calibrated for professional recording. At the 9 o'clock volume indicator, there is hardly any signal; further, analog pots do not behave reliably. At normal listening levels, the volume tracking is within 1dB.

Note2. The uDAC-2 volume max out at around 0dB input (maximum digital input) with THD+N around 1% is intentional, i.e., targeting the voltage rail limit in order to achieve the loudest possible, yet un-distorted, music playback. Short of 1% THD at 0dB input, we are not fully implementing our voltage limit, which translates in practical terms to a diminished volume range for music.
Features

Discrete USB audio receiver and D/A converter
Coaxial S/PDIF output
Double jitter-reduction mechanism at data level and at oversampling filter stage
High voltage 2V analog output
A highly linear TOCOS volume control for improved channel tracking at low listening levels.
No capacitors in any of the audio signal paths
USB powered, no external power supply required
Headphones impedance between 16 ohm to 300 ohm are suitable for use with Icon uDAC-2

Specifications
Input

USB (USB 1.1, 2.0 compatible)
USB DAC: USB 1.1, 2.0 compatible. USB native bit rate: 32, 44.1, 48, and 96 kHz, 24-bit
Maximum sampling rate: 96kHz
Resolution: 24-bits

Output

Analog RCA Output = 2Vrms
Dynamic Range: 90dB
S/N Ratio: 98dB
THD+N 0.05%
Digital Output: coaxial RCA 75-ohm
Headphone output jack
Power output: 80mW x 2 @ 16-Ohm
Headphone impedance 16-300 Ohm

Frequency Response

20-20kHz

Power

USB Bus Powered, 80 mA/5V
Maximum power consumption: 500mW

Dimensions

68x38x21mm

yaibakt

Member

dạo này em nuforce đc nhiều bác PR kinh wá mà giá thì lại bèo cho 1 cái DAC. ko biết chất lượng thế nào. ko biết có bác nào cho mình mượn về nghe thử, hoặc cầm sang nhà mình cho mình mượn cài cắm 1 phát ko nhỉ :D

dungnoob

Member

Nuforce Udac2 trên tạp chí nghe nhìn có giới thiệu, và được đánh giá là chất âm tương xứng với tầm tiền :D, chưa có cơ hội sài nhưng mình nghĩ nếu không cầu kỳ về chất âm thì rất đáng để đầu tư

DanAmThanh

Có 1 giải pháp như thế này, về mỹ quan thì hơi chướng 1 chút. Nhưng về hiệu quả và rẻ thì tôi đánh giá rất cao:
Bác dùng 1 cục máy của dàn mini, lựa loại máy có cổng giao tiếp usb với máy tính. Bác nối cục máy này với máy tính, nó sẽ tự nhận làm sound card cho máy tính của bác. Đảm bảo cục dàn này giải mã tín hiệu ăn đứt sound trên laptop của bác. Bây giờ bác có thể đấu thẳng loa vào cục dàn để nghe, hoặc lấy tín hiệu sang dàn V77 của bác.
Giá của 1 bộ dàn có usb sound card thường ở khoảng 1,2t cả loa. Vậy là đáp ứng đc nhu cầu của bác, mà vẫn dư ra đôi loa nữa.

Bên trên