Cho em một câu trả lời cái?

youyouand

Member
em không hiểu mọi người trong hdvietnam lấy nguồn nhạc ở đâu hay là của mình mà box lossless em thấy toàn dùng soft nào rip vậy.hết dùng file ảnh nrg,iso... rùi rip bằng các soft khác ngoài eac.
em chỉ mong mọi người có thể rip album bằng eac được không.eac là soft rip cd gốc hiệu quả nhất từ trước tới giờ.vậy sao mọi người dùng cái khái làm chi vậy??
mọi người không quan tâm đến chất lượng âm nhạc sao??

sieulong

Well-Known Member
Ðề: Cho em một câu trả lời cái?

mình thử trả lời bạn, EAC để rip CD ra wav hoặc flac có chất lượng tốt nhất, mọi người cũng nói vậy, đồng ý.. nhưng wav hoặc flac là nghe trên PC hoặc HDplayer. Nhiều người có nhu cầu burn ra CD để nghe bằng CDplayer nên họ cho rằng dùng Nero để ra một file Image dạng NRG rồi burn ra CD thì chất lượng không thay đổi.

tusontay

Huyền Thoại

em không hiểu mọi người trong hdvietnam lấy nguồn nhạc ở đâu hay là của mình mà box lossless em thấy toàn dùng soft nào rip vậy.hết dùng file ảnh nrg,iso... rùi rip bằng các soft khác ngoài eac.
em chỉ mong mọi người có thể rip album bằng eac được không.eac là soft rip cd gốc hiệu quả nhất từ trước tới giờ.vậy sao mọi người dùng cái khái làm chi vậy??
Mình nói qua 1 chút:
1/. Quanh quẩn chỉ là bạn muốn mọi người Rip nhạc bằng EAC. Đúng ko vậy? :(
2/. Mình ko tranh luận về chất lượng, nhưng đôi khi đĩa nhạc chuẩn vẫn có MPEC đấy bạn ạ!
Với ý kiến cá nhân của mình vẫn thích NRG nhất vì:
- NRG là file chuẩn chưa nén, chưa Rip. NRG được sinh ra từ CD gốc, có thể nói ~100% CD gốc!
- NRG giữ nguyên cấu trúc đĩa (cấu trúc về sắp xếp bài hát, thông tin bài hát....) & NRG rất dễ dàng burn ra CD, và cũng ko khó sử dụng để play đâu bạn! :)
- Bạn nên chia sẻ trước khi đòi hỏi ở người khác! :)

conghieu1978

Moderator

Mình nói qua 1 chút:
1/. Quanh quẩn chỉ là bạn muốn mọi người Rip nhạc bằng EAC. Đúng ko vậy? :(
2/. Mình ko tranh luận về chất lượng, nhưng đôi khi đĩa nhạc chuẩn vẫn có MPEC đấy bạn ạ!
Với ý kiến cá nhân của mình vẫn thích NRG nhất vì:
- NRG là file chuẩn chưa nén, chưa Rip. NRG được sinh ra từ CD gốc, có thể nói ~100% CD gốc!
- NRG giữ nguyên cấu trúc đĩa (cấu trúc về sắp xếp bài hát, thông tin bài hát....) & NRG rất dễ dàng burn ra CD, và cũng ko khó sử dụng để play đâu bạn! :)
- Bạn nên chia sẻ trước khi đòi hỏi ở người khác! :)

Chính xác. Tớ sẽ giải thích cho dễ hiểu hơn 1 tí nhé! NRG là file ảnh đĩa gốc vì thế mà chất lượng không thay đổi, nó cũng giống như là file ISO ấy.

ducvuong25

Active Member

Chính xác khi dùng ra nero rip ra NRG thì khi ghi cái file cd nó Y chang cái đĩa gốc -chất lượng- nhanh chóng. đây là lý do mà người ta dùng NERO để đưa cd về NRG

hungrep

Member

Rip bằng cái gì mà chả được, miễn là khi rip xong thì nén lại dưới dạng Rar cho nó bớt dung lượng rồi úp lên. Thanks.

Theo tôi dùng nero chép đĩa ra file ảnh sẽ giữ nguyên bản được cái CD gốc này,
đây là một hình thức có thể giữ được chất lượng nhạc tốt nhất đấy... 8-X

Theo vấn đề bạn đặt ra, mình xin hỏi lại "bạn quan tâm đến chất lượng file rip", đúng chưa ?

Nếu chỉ quan tâm đến chất lượng, vậy file Image nói chung (ISO, NRG, MDF ...) đều không ảnh hưởng đến chất lượng bản rip :-?, cái này chưa thấy tài liệu nào nói riêng cho lĩnh vực âm thanh xác nhận vấn đề này, nhưng hầu như mọi người đều công nhận :(, riêng em, em cũng chưa ngâm cứu sâu, nên ko dám có ý kiến (dù sơ bộ là cũng về phe "Image là hoàn hảo 1:1").

Còn EAC đã nổi danh từ lâu để chứng minh chất lượng file ripped với test & copy, accurate, secure, và cái quan trong là kiểm chứng bằng tai nghe của nhiều cao thủ trên thế giới ... nên khỏi lo về quality. Nhưng một số bạn than thở rằng rip EAC phải config lung tung, rắc rối (trong sticky của box lossless). Vậy phải chịu thôi, và điều quan trọng là những CD hồi xửa hồi xưa, bây giờ chưa chắc còn, nên cái gì có file WAV uncompress thì đã tốt lắm rồi. Sau này ai có ý thức về "chất lượng" một chút thì mới rip lại = EAC.

Vì vậy, tóm lại, tùy vào nguồn file có từ lúc nào (ở VN) và mong muốn chất lượng của người up (không ngại cầu kỳ).

anh0424

Active Member

Chia sẻ thêm với ae chút...

Mình cũng nghiêng về hướng Image là hoàn hảo! Dù chưa có cái gì khẳng định chắc chắn. Hiểu biết đến thế thôi!

Và 1 điểm nữa là, nếu dùng Ubuntu (ko phải Windows) thì khi bỏ CD vào đầu đọc. Truy cập vào ổ đĩa sẽ hiện lên tất cả các track. Định dạng là WAV. Vì sao lại thế?!!

Bên trên