Cho hỏi kinh nghiệm về loa Dynaudio.

vozhanoi

Ðề: Cho hỏi kinh nghiệm về loa Dynaudio.

Dyn là 1 trong số nhưng thương hiệu loa đầu tiên e thích, Loa Dynaudio có rất nhiều ưu điểm cả về âm thanh và hình thức, các dải âm của dyn rất cân bằng và chính xác, độ trung tính cao nên có thể chơi được nhiều thể loại nhạc. Nhưng khi nghe đến cặp hết thuốc của Dyn là evidence master oánh với pow hết thuốc của Goldmund là telos 3500 thì thấy ko có gì quá vượt trội nên từ đó chả khoái nữa. Tầm 7000 thì e đã mua hộ 1 anh bạn DYN X32 + Krell S300i + Marantz 14S2 nói chung là khá hài hòa cả về chất lượng âm thanh lẫn nhạc tính.

Ối sao bạn bác chơi giống em thế, của em cũng Dyn + Krell + Marantz, con CD của em là 15S2 phải nói là em khá ưng ý với phối ghép này nên lâu rồi chả có động lực để thay đổi nữa :p

onggia

Well-Known Member

Ối sao bạn bác chơi giống em thế, của em cũng Dyn + Krell + Marantz, con CD của em là 15S2 phải nói là em khá ưng ý với phối ghép này nên lâu rồi chả có động lực để thay đổi nữa :p

Mua đồ mới trong tầm tiền thì bộ này cũng thuộc loại best choice rồi bác :D

quynhnet

Banned

Lâu lắm rồi mới thấy bác sonrock quay lại HD để tư vấn cho anh em nhỉ, hy vọng bác và gia đình nhỏ của bác vẫn tràn đầy âm nhạc.
Em có được nghe ké 1 cặp ProAc tại một showroom, nghe khá hay. Đúng như bác sonrock nói trung âm tốt và ngọt ngào, tuy nhiên nhìn bề ngoài thì loa này thiết kế ko được bắt mắt bằng mấy dòng loa khác. Ở VN đang có phân phối loa này đấy, bác chủ nếu ở SG thì ra mấy shop lớn là có.

Bác này tư vấn sai thế này, mất công người ta. Ở SG ngoài kho Thanh Tùng ở Trần Đình Xu thì không còn bất cứ một tiệm audio dù lớn hay nhỏ có trưng bày và cho nghe thử Proac mới. Proac hơi mắc nên các tiệm rất ngại. Hiện nay audio Sơn Hà đang có dự định lấy Proac về trưng bày nhưng vẫn nằm trong dự định mà thôi.

quynhnet

Banned

Em ko định nói chuyện với bác nữa mà bác cứ quote bài của em làm gì :D
Bác đang nói ở thì hiện tại, em nói em nghe ở thì quá khứ, còn chuyện ngại hay ko chỉ liên quan đến $, nếu bác có tiền đưa đây em ship còn được huống hồ là shop, thế giới giờ cách nhau vài giờ bay thôi bác ah. Hồi giờ em mua đồ từ lớn đến nhỏ cứ ở nhà có người ship tận giường ngủ cho em, việc gì phải lăn tăn tư vấn tư véc đúng với chả sai.

Tư vấn sai thì nên nhận là sai, lại còn nói vòng vo nữa. Người ta tư vấn hiện tại lại đi nói về quá khứ, chả sai lè ra à?

quynhnet

Banned

Tại vì tôi thấy nick này nói bóng nói gió tới tôi bên topic của sonrock nên tôi mới lôi cái sai tè lè mà mấy hôm trước tôi chẳng thèm nói, để cho thấy chất lượng của một số tư vấn trên diễn đàn này. Cái gì sai tôi sẽ còn tiếp tục chỉ ra, không phải vì bạn, mà vì mọi người đã tin tưởng diễn đàn này. Đừng có đem các vấn đề cá nhân ra ở đây. Diễn đàn là của chung, nên đủ dũng cảm nhận sai, đoán mò tư vấn cho người khác thì mới đáng làm MOD chứ :p:p:p

quynhnet

Banned

Bác chỉ ra em sai chỗ nào? Đề nghị bác dẫn chứng cụ thể chỗ nào sai chứ ko được phép phán bừa nhé.
Nếu ko chỉ ra được em sẽ xử lý bác ngay vì cố tình vu khống hạ uy tín người khác.
Mời bác, bác có 24h trước khi ra đảo nếu ko chỉ được chỗ sai của em, xem ra em ko thể ko đi đến cùng với bác. thanks.
Bạn không đọc điều tôi chỉ ra sai à? Tôi post lại lần nữa nhé. Có bôi màu luôn.

Lâu lắm rồi mới thấy bác sonrock quay lại HD để tư vấn cho anh em nhỉ, hy vọng bác và gia đình nhỏ của bác vẫn tràn đầy âm nhạc.
Em có được nghe ké 1 cặp ProAc tại một showroom, nghe khá hay. Đúng như bác sonrock nói trung âm tốt và ngọt ngào, tuy nhiên nhìn bề ngoài thì loa này thiết kế ko được bắt mắt bằng mấy dòng loa khác. Ở VN đang có phân phối loa này đấy, bác chủ nếu ở SG thì ra mấy shop lớn là có.

Bác này tư vấn sai thế này, mất công người ta. Ở SG ngoài kho Thanh Tùng ở Trần Đình Xu thì không còn bất cứ một tiệm audio dù lớn hay nhỏ có trưng bày và cho nghe thử Proac mới. Proac hơi mắc nên các tiệm rất ngại. Hiện nay audio Sơn Hà đang có dự định lấy Proac về trưng bày nhưng vẫn nằm trong dự định mà thôi.

iSmart

Bạn không đọc điều tôi chỉ ra sai à? Tôi post lại lần nữa nhé. Có bôi màu luôn.

Đọc cái này thấy haizz vỡ bụng mất, bác tngoctu tư vấn chả có gì sai, đã gọi là tư vấn thì nghĩ sao type vậy ai còn để ý câu chữ tủn mủn. Em đọc nó thấy rất bình thường, và hiểu ý bác tngoctu nói là loa này sẽ có tại một số shop lớn (đương nhiên loa mắc tiền thì shop khó lòng nhập) và việc đi tìm xem shop nào có là việc của người cần đi mua chứ không nhất nhất là phải theo ý người tư vấn.
Ít nhất là ở SG em thấy ngoài Thanh Tùng thì shop Phú Thành cũng thường có loa này và đó cũng đều là các shop lớn.
Tự nhiên thấy bác quynhnet nhảy vào comment rõ là có ý gây chuyện em thấy ý kiến của bác rất lạc lõng trong topic này!

ý cặp monoblock Aronov LS9100 này quen quen quá ta. Sao mà giống....cái trong hình ngày xưa của em ghê.

Quay lại dynaudio đi các anh ơi, em đang có đôi dm3/7, các đại ca xem dùng âm ly nào để đánh hết chất đôi này nhỉ, tầm tiền của em là dưới 5000$?

vozhanoi

Quay lại dynaudio đi các anh ơi, em đang có đôi dm3/7, các đại ca xem dùng âm ly nào để đánh hết chất đôi này nhỉ, tầm tiền của em là dưới 5000$?

Bác kiếm amp 5000$ chỉ để đánh đôi dm3/7 thì hơi lãng phí quá chăng? Bác thử nghiên cứu em Plinius 9200 nhé ;;)

vh2

Em thì từ bỏ ý định Dyn rồi các bác ạ, em nghe lại đúng alf nó chỉ hợp với Plinius, nghe với Rotel hay Krell không hợp.
MÀ Dyn + Plinius + đủ thứ phụ kiện thì phải hơn 10K rồi, đành từ bỏ vậy.
Em thì quay sang loa ELAC, hôm nay đi nghe ở Công Audio thấy cũng ổn.

Trời đất bác tngoctu hình như lần đầu mất control thì phải , em đọc câu này của bác phì cả cười :)
Ngoài HN thì Hoàng Hải Audio bày ProAc cả năm trời rồi !!

Trước khi tôi xử lý bác, tôi sẽ dẫn chứng những lý do bác sẽ ra đảo vì sự ngụy biện của mình.

Em thấy bảo maranzt hoặc t+a đánh dyn cũng hay??, plinious thì hơi cao tiền, nếu đâu tư plinious thì chắc e phải nâng cấp loa cho no đỡ phí...:)

onggia

Well-Known Member

Em thì từ bỏ ý định Dyn rồi các bác ạ, em nghe lại đúng alf nó chỉ hợp với Plinius, nghe với Rotel hay Krell không hợp.

Trời đất bác tngoctu hình như lần đầu mất control thì phải , em đọc câu này của bác phì cả cười :)

Bác nói thế này là quá oan cho DYN bác ạ, theo e Dyn nó ko làm loa kém đến mức độ chỉ oánh được với Plinius đâu bác ạ.

vh2

Bác ơi, em chỉ nói theo cảm nhận của em thôi, vì e chỉ thấy Dyn + Plinius thì mới có cảm giác vượt trội hơn chứ phối cùng Rotel ... thì không thấy cashc biệt so với bộ B&W 683em đang dùng.

Có bác nào có đánh giá về ELAC không ạ ?

Bác nói thế này là quá oan cho DYN bác ạ, theo e Dyn nó ko làm loa kém đến mức độ chỉ oánh được với Plinius đâu bác ạ.

HD_LAMTOIME

Bác ơi, em chỉ nói theo cảm nhận của em thôi, vì e chỉ thấy Dyn + Plinius thì mới có cảm giác vượt trội hơn chứ phối cùng Rotel ... thì không thấy cashc biệt so với bộ B&W 683em đang dùng.

Có bác nào có đánh giá về ELAC không ạ ?

Loa ĐỨC được đánh giá cao về độ chính xác và trường âm có độ động rộng ,treble trong trẻo nhưng hơi sáng chói nếu phối ghép không hợp

HD_LAMTOIME

Em thấy bảo maranzt hoặc t+a đánh dyn cũng hay??, plinious thì hơi cao tiền, nếu đâu tư plinious thì chắc e phải nâng cấp loa cho no đỡ phí...:)

Marantz ghép với Dynaudio cũng khá mượt mà và tinh tế rồi,hàng DM hãng làm theo tai nghe người châu á nên cũng dễ phối ghép hơn .

vozhanoi

Em đồng ý với ý kiến bác onggia, quả thât Dyn không khó phối ghép như nhiều bác nghĩ. Em đang chơi cả Rotel, B&W683 và cả DYN X32. Hiện Rotel và B&W em chỉ dùng để ghép với dàn HT, nếu nói về chất âm thì ngay cả dùng Rotel 1580/1582 oánh cặp DYN thì nó đã vượt xa 683 quá nhiều và ở một đẳng cấp khác chứ không thể same same như có một bác nói ở đây. Bác có điều kiện chơi Krell hay Plinius ghép với Dyn thì quá tuyệt và nếu lên được Goldmund nữa thì nó sẽ trên cả tuyệt vời đấy :D

thenhan74

Active Member

Tiếp theo, ngay thời điệm hiện tại, vào shop Phú Thành Audio tại thời điểm truy cập lúc 6h56 ngày 12/03/2012, nguyên văn trích dẫn:
VNAV • View topic - Phú Thành Audio- ProAc, ATC, Spendor, PMC, Jadis, Meridian..
Loa ProAc đầu bảng model Future Two
Đẹp, zin, cao 1m6, made in England
Giá: 255,6tr

SPECIFICATION:

Nominal Impedance: 8 ohms
Recommended Amplifiers: 50 to 250 watts
Frequency Response: 20hz to 30Khz
Sensitivity: 88db linear for 1 watt at 1 metre

Bass Drivers (2): 7” (178mm) ProAc carbon fibre unit
Midrange: 61⁄2” (165mm) glass fibre weave cone with special coating
exclusive to ProAc
Tweeter: Ribbon tweeter to ProAc specification
Crossover: Military grade PCB with finest components and special
branded cable

Dimensions: 60” (1524mm) high
23” (584mm) wide at base
15” (381mm) wide at top
121⁄2” (317mm) deep
Weight: 75lbs (34kg)/cabinet
Cặp loa này, vì nó mà mình vào website Phú Thành gần như mỗi ngày đó bác Tú, nhìn ngoại hính nó hoàng tráng quá, giá tiền cũng hoành tráng luôn :). Nghe nói loa đầu bảng của Proac, mình chưa nghe được đôi này, nhưng đã nghe qua một đôi Proac level thấp hơn ( không nhớ version nào ) đã thấy mê mệt. Vào đọc topic này thấy bác sonrock nói về loa Ruark ( hay vượt tầm giá ), chắc kiếm bác nào có cặp này xin nghe thữ thôi :). Xin lỗi bác chủ, không phải mình vào đây để chém gió hay spam, qua những lời tư vấn cho bác, mình có thêm nhiều hiểu biết để chọn cặp loa cho tương lai.

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: Ðề: Cho hỏi kinh nghiệm về loa Dynaudio.

Đọc cái này thấy haizz vỡ bụng mất, bác tngoctu tư vấn chả có gì sai, đã gọi là tư vấn thì nghĩ sao type vậy ai còn để ý câu chữ tủn mủn. Em đọc nó thấy rất bình thường, và hiểu ý bác tngoctu nói là loa này sẽ có tại một số shop lớn (đương nhiên loa mắc tiền thì shop khó lòng nhập) và việc đi tìm xem shop nào có là việc của người cần đi mua chứ không nhất nhất là phải theo ý người tư vấn.
Ít nhất là ở SG em thấy ngoài Thanh Tùng thì shop Phú Thành cũng thường có loa này và đó cũng đều là các shop lớn.
Tự nhiên thấy bác quynhnet nhảy vào comment rõ là có ý gây chuyện em thấy ý kiến của bác rất lạc lõng trong topic này!

Bác ấy nói đúng rồi. Bác quote 1 hàng đỏ chói của người ta mà lại cố tình hiểu sai. Đã vậy còn " thấy haizz vỡ bụng" nữa chứ. Đối với loa ProArc Phú Thành bán hàng used chứ không phải hàng new. Ai chơi audio ở TPHCM đều biết mà.
@All : sorry em lạc chủ đề.

Chỉnh sửa lần cuối:

vozhanoi

Topic người ta hỏi kinh nghiệm chơi loa Dyn mà nhiều bác lạc đề quá đấy :-t

Bên trên