Cho hỏi kinh nghiệm về loa Dynaudio.

audio&video

Active Member
Ðề: Cho hỏi kinh nghiệm về loa Dynaudio.

Em đồng ý với ý kiến bác onggia, quả thât Dyn không khó phối ghép như nhiều bác nghĩ. Em đang chơi cả Rotel, B&W683 và cả DYN X32. Hiện Rotel và B&W em chỉ dùng để ghép với dàn HT, nếu nói về chất âm thì ngay cả dùng Rotel 1580/1582 oánh cặp DYN thì nó đã vượt xa 683 quá nhiều và ở một đẳng cấp khác chứ không thể same same như có một bác nói ở đây. Bác có điều kiện chơi Krell hay Plinius ghép với Dyn thì quá tuyệt và nếu lên được Goldmund nữa thì nó sẽ trên cả tuyệt vời đấy :D

em đồng ý với quan điểm của bác vozhanoi .theo em nhiều bác nghĩ trở kháng của loa dyn 4 ohm nên hơi khó ghép âm ly em nghĩ không phải vì trở kháng của dynaudio 4ohm không phải là khó phối ghép vì trở kháng luôn thay đổi theo dải tần và 4ohm ở đây là minium nhỏ nhất để bảo vệ âm ly hoạt động ,và hãng đã phân tích dynaudio là một nhà máy khép kín tự sản xuất thùng loa lẫn loa con nên hãng đã tính toán rất kỹ,theo em cái hơi khó là do độ nhạy của dynaudio hơi thấp nên cần có công suất đủ thì mới ra được hết chất của dynaudio bác ah.đẳng cấp của dynaudio đã được anh em audiophile đánh giá và tin dùng các bác ah.

minhtuantkh

Hãi quá, ông này đúng là biến thái rồi. Hy vọng ổng đừng xài IP máy khác mà kiếm chuyện quay lại chơi dơ như thế.

truonghd

Well-Known Member

Ở đời cũng có lắm kẽ tiểu nhân, đã thế rồi còn tỏ ra nguy hiểm, bó tay với loại người đó

dungdt2

Em quote lại vì hay quá :D Để anh em nhìn thấy bộ mặt thật của một con người hay vỗ ngực xưng danh bảo vệ người khác , chết cười haaaaaaaaaa
Nick quynhnet có liên quan sẽ bị band vĩnh viễn vì cố tình clone nick để tiếp tục xúc phạm điều hành diễn đàn, công kích cá nhân trong thời gian thi hành án:

Qua chuyện này em thấy được rằng việc tư vấn cũng chẳng sung sướng gì cả. Em cũng chơi được gọi là 1 ti tý HD nên cũng có tư vấn nhưng nói thật việc tư vấn là "cảm nhận chủ quan". Nếu các bác cứ "bới lông tìm vết" để trách móc nhau thì mang tiếng quá.
Còn bác quynhnet em nghĩ bác cũng đã tầm 35t trở lên rồi mà nói chuyện vs cư xử thật sự k đẹp. Nếu bác vs bác tú cần fix back nhau thì có hộp thư riêng, đó mới là người lịch sự. Sao lại vào trong topic người ta tạo để gây chia rẽ, bác chẳng có gì tính chất xây dựng cả.
Em chỉ là loại tép riu hậu bối đi sau, thấy sao nói thế nên bác thông cảm. Sau này nếu bác có lập topic mới vs có nick mới thì xin bác cư xử đúng với tư chất và độ tuổi. Anh em HDVN nói chung vs em k bao giờ có suy nghĩ xấu vì bác, chính bác làm xấu bác thôi :)
P/S: Xin lỗi các bác em lạc đề tí :D

sieulong

Well-Known Member

cho em hỏi thăm các anh chị đã chơi loa dynaudio, sao em thấy các củ loa của loa hãng này nhìn giống hệt nhau thế ạ, nó có giống nhau thật không ạ, em nhìn các serien khác nhau thì cũng loa mid đó loa treb đó. Nhưng sao giá cả khác biệt rất nhiều. Không biết là nó khác như thế nào

vozhanoi

cho em hỏi thăm các anh chị đã chơi loa dynaudio, sao em thấy các củ loa của loa hãng này nhìn giống hệt nhau thế ạ, nó có giống nhau thật không ạ, em nhìn các serien khác nhau thì cũng loa mid đó loa treb đó. Nhưng sao giá cả khác biệt rất nhiều. Không biết là nó khác như thế nào

Củ loa giống ngay ở cái màng loa ngoài thôi bác, phía trong thì khác nhiều và cái khác đó sẽ quyết định giá cả còn cụ thể nó khác nhau thế nào thì em cũng chịu vì chưa có điều kiện để mổ chúng ra :))

AIKIBI

Các bác nhà mình có vẻ ít chơi DYN quá nhỉ, seach mãi chỉ có topic này
Cho em hỏi DYN DM 3/7 thì ghép với amply nào tầm 1k mà nghe hợp thể loại vocal

tranvietha168

Em đồng ý với ý kiến bác onggia, quả thât Dyn không khó phối ghép như nhiều bác nghĩ. Em đang chơi cả Rotel, B&W683 và cả DYN X32. Hiện Rotel và B&W em chỉ dùng để ghép với dàn HT, nếu nói về chất âm thì ngay cả dùng Rotel 1580/1582 oánh cặp DYN thì nó đã vượt xa 683 quá nhiều và ở một đẳng cấp khác chứ không thể same same như có một bác nói ở đây. Bác có điều kiện chơi Krell hay Plinius ghép với Dyn thì quá tuyệt và nếu lên được Goldmund nữa thì nó sẽ trên cả tuyệt vời đấy :D

ặc bác ca ngợi Dyn kinh quá, em đã dùng thử và thấy Dyn kg hợp với Krell 1 tý nào cả. E đã ghép thử và thấy tiếng thiên sáng quá cảm tưởng rất gắt. Được cái tiếng bass thì căng tròn. Nhưng nói chung Krell ghép với loa của anh như B&W hay Moniter audio hợp hơn bác ạ

vozhanoi

ặc bác ca ngợi Dyn kinh quá, em đã dùng thử và thấy Dyn kg hợp với Krell 1 tý nào cả. E đã ghép thử và thấy tiếng thiên sáng quá cảm tưởng rất gắt. Được cái tiếng bass thì căng tròn. Nhưng nói chung Krell ghép với loa của anh như B&W hay Moniter audio hợp hơn bác ạ

Phiên bản audio đầu tiên em chơi là Monitor Audio RX6, chơi chán em để lại cho thằng bạn rước bộ B&W 683 và rề pow Rotel 1580/1582 lúc đầu nghe cũng thấy thích nhưng chơi một thời gian thấy nó thích hợp cho xem phim vì chất âm có phần hơi khô và dải trầm hơi khó trị. Em quyết tâm làm bộ nghe nhạc riêng và cuối cùng đã chọn krell + Dyn X32, sau khi chơi đến bộ này thì quả thật nghe lại RX6 và B&W 683 chịu không nổi, dải cao của Dyn tơi nhuyễn hơn nhiều chứ không chói gắt như RX6 và 683 còn dải trung trầm thì khó có đối thủ. Nếu phối ghép của bác mà nghe thiên sáng thì vấn đề nó ở chỗ khác chứ không phải là do krell + Dyn, đặc biệt Dyn đều toàn diện các dải âm chứ em chưa từng thấy ai nói là thiên sáng cả :))
Bác xem thêm topic này của em nhé
http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/184177-nang-cap-bo-nghe-nhac-phong.html

vozhanoi

Ðề: Re: Cho hỏi kinh nghiệm về loa Dynaudio.

Các bác nhà mình có vẻ ít chơi DYN quá nhỉ, seach mãi chỉ có topic này
Cho em hỏi DYN DM 3/7 thì ghép với amply nào tầm 1k mà nghe hợp thể loại vocal

Tầm 1k và với thể loại vocal em vote 1 phiếu cho Arcam Alpha 10 và 1 phiếu cho AVI S21 :D

toansong

Bác cho a e xem cấu hình bác ghép Dyn với Krell ạ. e thì có cảm nhận khác hoàn toàn về sự phối ghép này so với bác. còn với B&W thì với các dòng series 8 e chưa nghe ghép chứ với từ CM xuống 6xx thì nói thật là đâu so với Dyn được ạ. mấy dòng đó cho phim ảnh thôi bác ah, ngay cả ghép B&W với Rotell thường được anh e ví như cậu với mợ thì nghe cũng khô, bass vón cục, treble thì bén và nghe cảm giác rất nặng nề không đem lại cảm giác thư giãn, thiếu tinh tế. E đã thử với ngay cả dòng thâp nhất của Dyn DM3/7 thì tất cả các dòng 6xxx, CM đều không so được. Có lẽ B&W phải chơi đến đầu 8 thì mới có vị trí trong làng nghe nhạc.

phominh

Member

Nghe các bác khen Dyn quá mình cũng mê.
Mình đang dùng B&W 805s và Krell 400XI nghe thì hơi khô tí (mình chủ ỵếu nghe nhạc vàng)
Không biết có dòng Dyn nào hợp với mình không? giá khỏang 3K.
Cám ơn các bác.

tranvietha168

Nghe các bác khen Dyn quá mình cũng mê.
Mình đang dùng B&W 805s và Krell 400XI nghe thì hơi khô tí (mình chủ ỵếu nghe nhạc vàng)
Không biết có dòng Dyn nào hợp với mình không? giá khỏang 3K.
Cám ơn các bác.

bác có bán đôi 805s không để lại cho em, em đang cần mua đôi này ạ

tranvietha168

Bác cho a e xem cấu hình bác ghép Dyn với Krell ạ. e thì có cảm nhận khác hoàn toàn về sự phối ghép này so với bác. còn với B&W thì với các dòng series 8 e chưa nghe ghép chứ với từ CM xuống 6xx thì nói thật là đâu so với Dyn được ạ. mấy dòng đó cho phim ảnh thôi bác ah, ngay cả ghép B&W với Rotell thường được anh e ví như cậu với mợ thì nghe cũng khô, bass vón cục, treble thì bén và nghe cảm giác rất nặng nề không đem lại cảm giác thư giãn, thiếu tinh tế. E đã thử với ngay cả dòng thâp nhất của Dyn DM3/7 thì tất cả các dòng 6xxx, CM đều không so được. Có lẽ B&W phải chơi đến đầu 8 thì mới có vị trí trong làng nghe nhạc.

em dùng bộ krell ksa 250 + dyn constour 1.4 bác ạ... nghe chói gắt không chịu nổi nên đành phải đổi loa :(

iSmart

em dùng bộ krell ksa 250 + dyn constour 1.4 bác ạ... nghe chói gắt không chịu nổi nên đành phải đổi loa :(

Em dự là nguồn âm hoặc dây dợ của bác có vấn đề rồi, krell + dyn thì có nhiều bác ghép rồi nghe chói gắt là khái niệm lần đầu em nghe nói đến. Không tin bác ghé thử chỗ bác Hoàng hd ở Lạc Long Quân nghe thử chỗ bác ấy luôn có bộ krell + dyn demo đấy :))
Bữa trước em thấy bác chơi RX6 giống em loáng cái đã thấy bác lên đời kinh thật, mục tiêu tới của em cũng là Dyn...

toansong

lạ nhỉ. e thì chưa thấy Dyn nghe chói với Krell, theo cảm nhận bản thân mình thì sự kết hợp này cho chất âm khá mịn màng, chi tiết nghe tình cảm bác ah.

phuocmobile

Well-Known Member
Có bác nào đã phối ghép dyn với mcintosh chưa vậy chỉ em tí. Ông bạn em đang có con mct 6400 (trước em gả lại) giờ đang kiếm loa, em lại kêu cho ông con DM3/7 không biết có hạp không nữa :D

vanv36

Re: Ðề: Cho hỏi kinh nghiệm về loa Dynaudio.

Quay lại dynaudio đi các anh ơi, em đang có đôi dm3/7, các đại ca xem dùng âm ly nào để đánh hết chất đôi này nhỉ, tầm tiền của em là dưới 5000$?

Em thấy có bài viết về phối ghép giữa dynaudio DM 3/7 và NAD C375BEE được ca ngợi là Ngon - Bổ - Rẻ. Bác thử tìm hiểu xem.

Bên trên