Cho hỏi về file .mkv và bộ Vista codec

hellhammer

Chào mọi ng, mình hay xem film bằng file mkv, và gần đây mình có install bộ Vista codec (by Shark) để xem file .mts, nhưng khi mình xem film bằng Windows media player 11(mình xài Windows 7), thì mình ko chỉnh đc kênh subtitle, chỉ chỉnh đc kênh sound thôi; mình có check file mkv và thấy rõ ràng có nhiều kênh subtitle trong file, nhưng trên wmp khi mình click vào thì nó chỉ có 1 kênh default subtitle . Bạn nào có kinh nghiệm về file này thì giúp mình với, thank các bạn nhiều !!!

TCH

Member
Ðề: Cho hỏi về file .mkv và bộ Vista codec

Bạn thử download mấy file phụ đề riêng *.srt (muốn tiếng nào thì search trên mạng ra). Hoặc xài chương trình xem phim khác, mình đang xài jetaudio
Ngoài lề chút:D: Cái máy của bạn thứ dữ đấy thấy CPU QX là biết rock rồi,hiếm khi nào thấy ai xài ổ cứng raptor 10000rpm:D,card âm thanh thì khỏi chê,tai nghe cứng đúng là máy để chơi HD.

James Vo

Member

Cái avatar của bác hell nhin thấy ghê quá, nhìn vào là thấy đau đớn rồi. HIc.

hellhammer

Cảm ơn các bác quan tâm, dưng mà file mkv đâu có chạy sub bên ngoài đâu, nó đã nén trực tiếp vào trong file rồi, nhưng mình ko sao điều khiển cho nó hoạt động đc :(
Còn cái PC, thì tại hồi xưa mua để chơi game, cái HDD 10000 ngoài việc chạy windows nhanh thì còn khởi động nhanh khi chơi game online; film thì mình cũng chưa có giải pháp nào hợp lý, vì mình ko thích xem film bằng PC, có TV rồi nhưng chưa biết nên xài cable nối qua tv, hay mua cái HD box để xem (có cái Tvix rồi nhưng ko phải HD, cổ lỗ sĩ :D )
Bác nào có cao kiến giúp mình quả file mkv này với :(

hbc

Moderator

vì win7 ko hỗ trợ direct vobsub trong vistacode pack nên bạn ko thể chuyển được phụ đề mà trong WMP11 lại ko có chức năng đó

chuyển sang dùng MPC/ navigate/ subtitle langguage để chuyển phụ đề trong file .mkv

hellhammer

Hiz, nhưng mà như thế thì phải uninstall cai Vista codec pack và install lai klite, vì Vista khi install nó tự động gỡ bỏ toàn bộ klite, mà như thế là các file mts của mình sẽ ko xem đc nữa :( Cảm ơn bạn hbc đã giúp mình, nhưng mình ko biết có cách nào xử lý đc khi vẫn giữ bộ Vista ko :( Thanks

Bên trên