Cho hỏi về USB DAC

icyrock2002

Chào các pro. Em hiện đang băn khoăn không biết có nên mua một cái USB DAC (em tìm hiểu thấy có loại GoVibe USB DAC tầm trên dưới 2tr gì đó) vì em vẫn nghe nhạc bằng laptop và đấu ra loa ngoài (dàn mini). Laptop của em không có cổng optical, Coaxial. Ông bạn em lại khuyên là không nên mua DAC kết nối qua cổng USB vì tốc độ đường truyền qua đó chậm. Vậy các pro có thể giải thích cho em USB DAC nối qua cổng USB là như thế nào không? và như loại GoVibe USB DAC này có giải mã được 24bit/192k không?Âm thanh có cải thiện hơn so với trước khi sử dụng nó không?và có thể mua được ở đâu?em hiện ở Hải phòng city.
Rất mong được sự giúp đỡ của các pro

siusiuenen

Ðề: Cho hỏi về USB DAC

Mình không nghĩ bạn sẽ gặp vấn đề gì cả với USB vì cá nhân mình sài Bose PC speaker cũng dùng kết nối qua USB .
Theo mình đọc được dân audiophile đang hướng qua sử dụng DAC sài kết nối USB nếu họ sài PC vì theo lý thuyết thì giảm độ ồn tốt nhất qua cổng này và họ rất hài lòng với các loại DAC high end có giá từ $10,000 usd .

GioXuan

Cũng như chủ thớt. Up lên để anh em chỉ với.

icyrock2002

Vâng, đúng thế đấy bác ạ.Nhờ các bác tiếp tục chỉ giáo giúp em

outnick

Member

Nếu ông bạn nói tốc độ USB chậm thì kêu ông ta làm phép so sánh nhé, mà so sánh với cái gì thật ra cùn chưa bít nữa.DAC lấy tín hiệu số qua USB giả mã thành analog rồi mới ra loa.Hiện nay cũng có nhiều card âm thanh kết nối qua USB dành cho laptop đóa.Ông bạn của bạn đã up chưa.

icyrock2002

Em cũng đi tìm hiểu và thấy là có một số loại USB DAC (ví dụ như loại Fiio E7 chẳng hạn) tín hiệu đầu vào là jack 3,5.Mà mọi người lại nói rằng tín hiệu qua jack ấy đã là analog rồi.Vậy nếu như thế thì còn giải mã DAC gì ở đó nữa

JESSIEBO

Active Member

Cũng như chủ thớt. Up lên để anh em chỉ với.
Chào bác, nếu muốn dùng nguồn USB và tín hiệu đầu ra là 192 K thì trước tiên bác phải có thiết bị chuyển dòng sang 192K, rồi tín hiệu này đi qua DAC mới qua amply. Bởi tín hiệu từ USB thường bị nhiễu và độ giải mã không cao , do đó muốn nghe USB mà chuẩn như nghe CD thì bác phải dùng thêm thiết bị hổ trợ này, kết quả cho ra âm thanh nếu nghe kỹ sẽ hay hơn 1 đầu CD tầm trung đấy ạh. Vì dụ như :i Model V-link của Musical Fidelity là thiết bị chuyển dòng và DAC cũng của Musical Fidelity luôn.
Còn nếu như AE chỉ muốn nghe nhạc qua PC, Iphone hay HDP thì chỉ cần DAC của Musical Fidelity là đã chuyển tín hiệu từ Digital sang Analoge và nghe nhạc cho thật hay như nghe CDP rồi ạh. Thân

icyrock2002

hi hi.cảm ơn các bác đã cho lời khuyên.nhưng em thấy giá của các thiết bị này mà choáng váng quá (khả năng tài chính của em hiện có hạn thui).có loại nào ở giá tầm 2tr đổ lại mà cho ra chất lượng âm thanh khá khá không các bác?

Bên trên