CHo mình hỏi chia ra nhiều bài khi dow nhạc loss!!!

best4you

Khi dow về 1 file loss, thì có nhiều album track của nó là 1 track gồm hơn 10 bài gọp lại trong đó. có bác nào chỉ cách mình chia nhỏ đó lại thành 10 bài không.

hungrep

Member
Ðề: CHo mình hỏi chia ra nhiều bài khi dow nhạc loss!!!

Có nhiều cách cắt file wav. Thủ công nhất là dùng phần mềm edit file wave rồi cắt bằng tay. Còn đối với các file wave có kèm file .cue thì tui hay dùng EAC cắt tự động theo file Cue kèm theo đó.

muitendenvn

LeechPro

box phần mềm có bài "quản lý thư viện nhạc" cũng có nói về việc này đó bạn. Ngay trên sticky

daemon

Member

Nếu có file cue thì cắt dễ dàng với nhiều cách.

Mình thì quen dùng Goldware để cắt với file cue đi kèm theo. Cơ bản là vì kg thích để dạng Wav vì kg add thêm ID3 vào được nên sau khi cắt mình hay convert ra Flac hoặc ape luôn. mà lại thích cái chất âm của Goldware nó convert nên dùng luôn 1 cái vừa để cắt vừa để chuyển về Flac hay ape luôn. Có thể làm việc với goldware hơi rối vì nó nhiều thứ quá nhưng lỡ thích dùng nó rồi nên cứ nó mà chơi. :D

Với lại khi chuyển từ Wav qua Flac mà để dưới chế độ 24bit với goldware thì hình như nó không những chả nén gì cả mà có lẽ giữ được nguyên trạng HDCD cho mấy cái đĩa audiophile để nghe. dung lượng mình thấy thậm trí sau khi chuyển qua flac chế độ 24bit còn lớn hơn dạng wav chút đỉnh. Thiết nghĩ chắc không ảnh hưởng gì cho các đĩa được xác nhận ghi đạt chuẩn HDCD 24bit. nghe lại trên HDP với ampli dân dụng hoàn toàn thấy yên tâm vì kg thể phân biệt nổi có gì khác biệt với nguyên bản raw WAV và FLAC 24bit. trên Foobar thể hiện bitrate Flac và WAV tương đương nhau nên có lẽ kg "bay hơi" mất phần nào cả.

Chỉnh sửa lần cuối:

best4you

Có nhiều cách cắt file wav. Thủ công nhất là dùng phần mềm edit file wave rồi cắt bằng tay. Còn đối với các file wave có kèm file .cue thì tui hay dùng EAC cắt tự động theo file Cue kèm theo đó.

Mình dùng phần mềm Nero để ghi đĩa nhạc loss ra nghe. Khi gặp trường hợp như vậy 1 album có 1 track gôm nhiều bài thì mình nhấp vô 1 file đuôi image thì nó hiện sẵn chương trình chia bài cho mình ghi đĩa luôn cái đó không nói, có những cái mình cũng làm như vậy nhưng mà khi nhập vô image thì nó báo mình thiếu file .cue, đối với những album thiếu file đó mình có thể tạo thêmbạn

Bên trên