Cho xin giải đáp về A_VORBIS trong file mkv

haotomk50

Member
Như tiêu đề em chưa rõ lắm về tác dụng của file này. Em dùng Mkvtoolnix muxing cái file này ra rồi nghe thì thấy file này giống như kiểu nhà sản xuất đang giới thiệu về bộ phim này và hình như có cả phỏng vấn các diễn viên trong phim nữa thì phải. Họ nói từ đầu đến cuối mà hình như không liên quan gì đến âm thanh xuất ra của phim khi mình xem thì phải. Em hỏi vì em cài AC3 filter bản 2.1 thì nó không giải mã đc cái này. Cứ mở phim là nó hiển thị một thông báo là: A decoder for the new track could not be found. Track type: Vorbis, 48000Hz, 2ch . Nhưng cứ tắt thông báo này xong thì vẫn xem bình thường và thấy không ảnh hưởng gì đến film cả. Đến hôm nay update cái AC3Filter lên 2.2a thì mở film không thấy hiện thông báo trên nữa, nhưng khi phát thì nó lại phát cả cái A_VORBIS kia nữa nên tiêng tùm lum cả lên. Em laptop yếu nên dùng AC3Filter, CoreAVC và DirectVobsub để giải mã tiếng, hình và chạy phụ đề, phát trên WPM (vẫn đảm bảo hình ảnh đẹp mà ngốn ít tài nguyên). Tóm lại là pro nào cho em biết cái A_VORBIS có ảnh hưởng gì đến âm thanh của phim ko hay họ chỉ add vào file mkv cho dủ thôi. Mong nhận đc hồi âm sớm của các Pro. Thks

mds_mds

Well-Known Member
Ðề: Cho xin giải đáp về A_VORBIS trong file mkv

Chính xác là cái file đó là file âm thanh ghi âm giới thiệu về phim như bác đã nhận ra và nó chỉ là 1 track trong file mkv nên ko ảnh hưởng gì cả.
Khi xem phim thì bác chọn audio của phim là đc.

Bên trên