Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

nokia6681

Member
Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Mấy bộ này ngoài nhật tảo có bán nhiều lắm bạn tommy, loại này chuyên dùng cho các khách sạn, có nút chỉnh tăng, giảm độ nhiễu nhưng theo mình chỉnh vừa xem thôi đừng chỉnh cao quá lại phản tác dụng đấy, yêu cầu là phải có nguồn riêng 220v đi theo em nó, thường là loại có 1cổng in và 1 cổng out từ đây các bác mới gắn bộ chia vào cổng out, giá khoảng 500-700k.

tommy8288

Mấy bộ này ngoài nhật tảo có bán nhiều lắm bạn tommy, loại này chuyên dùng cho các khách sạn, có nút chỉnh tăng, giảm độ nhiễu nhưng theo mình chỉnh vừa xem thôi đừng chỉnh cao quá lại phản tác dụng đấy, yêu cầu là phải có nguồn riêng 220v đi theo em nó, thường là loại có 1cổng in và 1 cổng out từ đây các bác mới gắn bộ chia vào cổng out, giá khoảng 500-700k.
ok, thank's bạn nhiều.

vdung1972

Well-Known Member

Thực ra mấy bộ đó để riêng các bạn không thấy độ "khủng" của nó, để chung mới thấy cũng hầm hố ra phết. Các bác cứ so kích thước với mấy bộ chia của trung quốc thì thấy.

Vỏ được sơn bảo vệ rất chuyên nghiệp, mình nghĩ giá quá hợp lý.

Chỉnh sửa lần cuối:

chona18

Thực ra mấy bộ đó để riêng các bạn không thấy độ "khủng" của nó, để chung mới thấy cũng hầm hố ra phết.

mấy bộ này nhìn khủng thật Tphcm kg biết chỗ nào bán mấy cái nay các bác nhỉ

atlantic

Member

cửa hàng DX, góc Nhật Tảo - Lý Thường Kiệt có bán

fish2k7

Member

Bác nào đã dùng qua mấy cái box khuyếch đại tín hiệu truyền hình cáp này (những cái hình bên trên) thì cho em biết chút là khi cắm điện 24/24 giờ như vậy nó có nóng và hao điện lắm không ?( khoảng bao nhiêu Watt điện ), tín hiệu được khuyếch đại lên có tốt như mong muốn không? như là tăng tín hiệu những kênh yếu - sạn mà không ảnh hưởng đến kênh đang xem tốt - mịn.

Mong các bác cho biết nhé, vì em cũng định mua 1 cái để lắp cho nhà xài, có điều do tivi thì có cái xem tốt mọi kênh, có cái bị sạn ở những kênh cuối thường là những kênh nước ngoài (cáp HTVC). Xin Cảm ơn.

hoanghalaoto

Thực ra mấy bộ đó để riêng các bạn không thấy độ "khủng" của nó, để chung mới thấy cũng hầm hố ra phết. Các bác cứ so kích thước với mấy bộ chia của trung quốc thì thấy.

cái cuối cùng có 4 cổng mua thử rồi chả có tác dụng gì (lắp trước bộ chia), còn cái cục bự ở giữa hơi mắc mà ko biết có tác dụng ko, chỉ sợ mua lại chật nhà :D. bác nào dùng rồi cho ý kiến, đang tính ra Nhật tảo mua....

tyfnmax

Active Member

Bác nào đã dùng qua mấy cái box khuyếch đại tín hiệu truyền hình cáp này (những cái hình bên trên) thì cho em biết chút là khi cắm điện 24/24 giờ như vậy nó có nóng và hao điện lắm không ?( khoảng bao nhiêu Watt điện ), tín hiệu được khuyếch đại lên có tốt như mong muốn không? như là tăng tín hiệu những kênh yếu - sạn mà không ảnh hưởng đến kênh đang xem tốt - mịn.

Mong các bác cho biết nhé, vì em cũng định mua 1 cái để lắp cho nhà xài, có điều do tivi thì có cái xem tốt mọi kênh, có cái bị sạn ở những kênh cuối thường là những kênh nước ngoài (cáp HTVC). Xin Cảm ơn.

Tiền điện thì chịu, không quan tâm. 24/24 đương nhiên là nóng rồi. Nhưng dùng được năm rưỡi rồi vẫn chạy tốt.
Chất lượng các kênh không đều nhau do đài phát. Nếu lắp được các kênh sau nét thì các kênh trước sẽ bị hiện tượng hình có vằn do tín hiệu truyền hình quá mạnh. Nó có thể điều chỉnh cân bằng hơn. yếu thì mạnh lên, mạnh giảm xuống nhưng không thể đẹp đều các kênh được.

vdung1972

Well-Known Member

cái cuối cùng có 4 cổng mua thử rồi chả có tác dụng gì (lắp trước bộ chia), còn cái cục bự ở giữa hơi mắc mà ko biết có tác dụng ko, chỉ sợ mua lại chật nhà :D. bác nào dùng rồi cho ý kiến, đang tính ra Nhật tảo mua....

Cái cuối cùng đó chỉ là cục chia thôi bác ạ, không có chức ănng khuyếch đại tín hiệu, do dó nhiễu là phải thôi ạ.

@Especen: Thế nó mới sinh ra cộng đồng ảo, sinh ra các 4R là vì thế, mua trên mạng mà biết thì rẻ hơn ở cửa hàng nhiều.

nmhoang310

Mình đang dùng em CRT 24", xem truyền hình nét wa trời, tự nhiên đổi wa LCD mấy kênh VN thì wa' nhiễu, 1 số kênh nc ngoài thì hơi nét, còn lại thì lúc nhiễu lúc ko ^^".
Mô hình cáp nhà mình: cáp chính đi vào 1 bộ chia trung quốc giống cái cuối bên phải ở hình trên, từ bộ chia đi thẳng vào 1 tv (tv này xem wa' đẹp ^^), sau đó 1 sợi khác đi từ bộ chia này vào 1 cục chia khác (ko có nguồn), cục chia này ra 2 sợi, mỗi sợi 1 tv, tv kia dùng CRT xem nét, còn tv này dùng LCD 32" hình bị nhiễu ^^"

Especen

Member

@Especen: Thế nó mới sinh ra cộng đồng ảo, sinh ra các 4R là vì thế, mua trên mạng mà biết thì rẻ hơn ở cửa hàng nhiều.
Nhục quá cụ ạ! Không phải là em lắp 1 cái, mà là lắp tận... 3 cái rồi... ngu quá! ngu quá! không đỡ được quả này... :(( :((

tommy8288

Mình đang dùng em CRT 24", xem truyền hình nét wa trời, tự nhiên đổi wa LCD mấy kênh VN thì wa' nhiễu, 1 số kênh nc ngoài thì hơi nét, còn lại thì lúc nhiễu lúc ko ^^".
Mô hình cáp nhà mình: cáp chính đi vào 1 bộ chia trung quốc giống cái cuối bên phải ở hình trên, từ bộ chia đi thẳng vào 1 tv (tv này xem wa' đẹp ^^), sau đó 1 sợi khác đi từ bộ chia này vào 1 cục chia khác (ko có nguồn), cục chia này ra 2 sợi, mỗi sợi 1 tv, tv kia dùng CRT xem nét, còn tv này dùng LCD 32" hình bị nhiễu ^^"
cái LCD 32" của bạn đả qua 2 trạm chất lượng tín hiệu giảm xuống đáng kể rồi, bạn thử set up ngược lại, trạm 1 đến LCD rồi mới đến CRT xem cải thiện được không, hoặc lắp đặt thêm cục chia có nguồn điện khuếch đại tín hiệu nhé, thân.

Nhục quá cụ ạ! Không phải là em lắp 1 cái, mà là lắp tận... 3 cái rồi... ngu quá! ngu quá! không đỡ được quả này... :(( :((
đam mê bất cứ cái gì cũng phải tốn hau chút money , cái này gọi là...ngu phí...nè, mình nộp phí này hoài à...hu hu...

Nguoilytuong

Bác ơi
TH cáp xem CLD thì sao bằng CRT mà so sánh thế. Em muốn khóc đây nè

đứctoàn85

Bây h chịu khó xem nhiễu để chờ năm sau WC 2010 lúc đó VCTV ra HD lắp một thể, chứ mua bộ khuếch đại cũng ko biết chất lượng thế nào cả.

tommy8288

Bây h chịu khó xem nhiễu để chờ năm sau WC 2010 lúc đó VCTV ra HD lắp một thể, chứ mua bộ khuếch đại cũng ko biết chất lượng thế nào cả.
truyền hình HD của VTC có rồi giá 4,6tr cái đầu thu, mà chỉ có 6 kênh HD thôi à...

NMQ

Các bộ chia mà có cắm điện thì là có khuếch đại hết các bác à
Thông thường loại rẽ tiền thì KĐ toàn dãi, nghĩa là các kênh mạnh và yếu đều tăng như nhau, khi đó nếu các bác tăng cho các kênh th yếu nhiều quá thì các kênh tín hiệu mạnh sẽ được tăng quá cao (cái này trong KT gọi là quá điều chế) và sẽ gây ra nhiễu cho các kênh này
Thường các kênh đầu băng có th tương đối tốt, nên khi tăng dễ gây nhiễu cho các kên này (do th bị quá điều chế)
Để phân biệt loại này, các bác thấy nó chỉ có 1 biến trở để chỉnh
Loại được bọc trong vỏ gang, theo em biết nó có 2 biến trở để chỉnh cho 2 băng tần khác nhau (VL/VH & U), khi đó các bác chỉ cần chỉnh biến trở chỉnh cho các kênh U thôi sẽ ngăn được trường hợp em nêu ở trên
Về tiêu hao điện năng thì em thấy không tốn đâu (loại bình thường 1W/h) - điều em lo là an toàn điện. cuộn biến thế của các loại này nói chung là rẽ tiền, vỏ bọc lại bằng kim loại nên an toàn điện rất kém - khi lắp đặt các bác lưu ý để ở những nơi không gây nguy hiểm cho trẻ nhỏ hoặc người lớn tuổi

phuong210876

chỉ bực mỗi cái loại chuyên dụng thì nó chỉ có 2 đường ra. nhà mình sài đến 4 cái lại phải lắp thêm cục chia lởm bên ngoài.

HTAluvBeBeo

em cũng mới mua cục chuyên dụng 650k này xong
Lý do em chọn vì thấy mạch in làm có vẻ ngon hơn, khối nguồn thì đơn giản, chả có j cả nhưng được cái nó còn tách riêng ra (chống can nhiễu các bác nhỉ) con 415k thì nhìn ngoài cũng được nhưng ruột em chả ưng bằng nên lấy con 650k

Nó có 2 đầu ra, 1 đầu khuếch đại tín hiệu, 1 đầu test ( nếu sử dụng thì đầu này chỉ nên cho 1 tivi)

Mua thêm cục chia chuyên dụng nữa ( chuyên dụng vì trong nó có mạch lọc thụ động). em thấy chất lượng cũng khá. Không thì đúng là bác nào kiếm được cái bộ chia nippon của japan thì ngon vãi.

Thêm ít đầu zắc chuyên dụng luôn, cắm nhanh mà lại chắc, bóp kìm phát là chết ngắc luôn, ko cần phải băng dính các thứ làm gì cho lằng nhằng mà đầu zắc lởm kéo mạnh vẫn bung.

Em lấy ở chỗ đ/c Phạm Thành Chung bên muare mà các bác post lên đấy 0944588919 ^^ Đ/c này cũng nhiệt tình, có cả dịch vụ lắp đặt luôn, bác nào ngại nghịch hoặc cần lắp cho dự án thì người ta cũng đến lắp cho ( chắc là phải có phí ?)

Nhận xét về em này: nhà em có 5 cái ti vi ( vẫn đang chưa biết mua thêm em 42" nào để thay nốt em CRT ở nhà) dùng em này thấy tín hiệu có vẻ khỏe hơn so với bộ chia điện be bé hồi trước. Tuy nhiên do chất lượng VCTV em cũng chả chắc là ngon, nên kênh nào bình thường hơi nhiễu tí thì bi h nhiễu nhiều hơn, còn mấy kênh nước ngoài thì nét kinh luôn.

Tóm lại
- bác nào ko quá kĩ tính, hệ thống dây nhợ (cable) đi tốt, nhà dân dùng ( <5 ti vi) thì mua cục be bé cắm điện xài cũng okie. nhưng em thấy vẫn nên mua cái zắc đấu chuyên dụng cho nó chắc chắn.
- còn lại nếu dùng nhiều, suy hao tín hiệu trong tường các thứ lớn thì mua cục chuyên dụng em nghĩ là có ích. Có ích thực tế và cả có ích mặt tâm lý nữa :))
- quan trọng nhất, bộ chia + khuêch đại chỉ có tác dụng tốt khi tín hiệu đầu vào của các bác tương đối tốt ( cắm trực tiếp tín hiệu vào tivi thấy phần lớn các kênh đều okie)

Bên trên