Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Nhà em cũng vừa gọi 1 đồng chí trên mạng đến lắp cái này các bác ạ. Phải nói là quá ok. Nhà em chia 4 cái TV, cái xa nhất lại là phòng em, tính từ bộ chia tới phòng em là gần 50m dây cable:D, vậy mà nét căng. Bác nào mà lắp thì nên thuê luôn thợ đến lắp nhé, họ có thiết bị đo tần số. Tổng chi phí: hộp kích tín hiệu: 650k + 10 đầu cắm xin: 100k + công: 100k. Total: 850k

cái này bác xem có net đc như đầu số vtc ko?

dactanhang2904

Bác cho em xin số điện thoại của đ/c thợ đấy nhé

huuhan4666

Active Member

Mua 1 bộ chia tín hiệu và khuyếch đại của TQ giá vài chục k lắp vào là ổn, bộ chia có từ 3, 4 đến 8 cổng ra thoải mái lựa chọn.

minhnc10

Ngày trước em đã từng làm về Truyền hình cáp nên chia sẻ với các bác một chút kinh nghiệm.
Thông thường, các nhà cung cấp dịch vụ THC sẽ thiết kế để mỗi nhà xem được tối đa 2 hoặc 3 TV với chất lượng đảm bảo. Nếu càng thiết kế để xem cho càng nhiều TV cho 1 gia đình (Tương ứng với 1 thuê bao) thì chi phí đầu tư càng nhiều. Tuy nhiên ở VN, nhiều nhà cung cấp dịch vụ không thuân theo tiêu chuẩn này nên tín hiệu xấu hay đẹp tùy chỗ. Tiêu chuẩn về tín hiệu để TV xem tốt là khoảng từ 0 đến 5dB tại đít TV. Nếu thấp quá thì dễ gây ra nhiễu (Mình hay gọi là muỗi), nếu cao quá thì gây ra sọc hình (Xem hình sẽ có những đường sọc ngang chạy từ trên xuống). Thông thường, tín hiệu đến từng thuê bao yếu hay khỏe còn phụ thuộc vào khoảng cách từ thiết bị của nhà cung cấp đến thuê bao. Càng ở xa, tín hiệu càng yếu do suy hao tương đối nhanh. Ngoài ra, nhiễu trên đường truyền rất dễ xảy ra nếu loại cáp, loại connector, hoặc cách đấu nối không tốt.
Vì thế, về nguyên tắc, nếu đến TV nhà bác mà tín hiệu yếu thì có thể dùng bộ khuếch đại tín hiệu (Như một số các bác hay gọi là bộ kích tín hiệu). Nhưng khuếch đại tín hiệu tức là khuếch đại cả nhiễu nên nếu tín hiệu mà đã bị nhiễu thì khuếch đại lên càng nhiễu hơn. Nếu tín hiệu đang tốt, dùng khuếch đại thì không sao.
Trong truyền hình cáp, để đơn giản thì người ta hay đánh giá tín hiệu tốt hay xấu qua việc đo, kiểm tra mức tín hiệu tại thuê bao. Nhưng thực chất, muốn biết tín hiệu có đẹp hay xấu thì phải đo mức tín hiệu + Tỷ lệ tín hiệu trên nhiễu (Chuyên môn gọi là mức C/N hay Carrier to Noise), C/N sẽ quyết định phẩm chất của tín hiệu. Vì vậy, các bác muốn biết có nên dùng khuếch đại hay không thì các bác phải biết được tỷ lệ này, nếu không biết mà mua khuếch đại về thì chỉ là 5 ăn 5 thua, có thể được và cũng có thể mất tiền oan.

huydatau

Bác nào có số điện thoại của chú thợ cáp TW ở HN cho e với, nhà em chia 3 máy mà nhiễu kinh.
Thấy mọi người bảo do âm tường nhưng chẳng nhẽ lại kéo dây ngoài thì xấu lắm ko chịu được :(
Cảm bác giúp em với.

minhnc10

Bác nào có số điện thoại của chú thợ cáp TW ở HN cho e với, nhà em chia 3 máy mà nhiễu kinh.
Thấy mọi người bảo do âm tường nhưng chẳng nhẽ lại kéo dây ngoài thì xấu lắm ko chịu được :(
Cảm bác giúp em với.

Bác vào trang web của nó hoặc google đi. Yêu cầu nó đến xử lý tín hiệu cho. Bác phải xác định là nơi bác ở thuộc Trung tâm nào của nó thì gọi theo số đó. Hình như VCTV có 4 hay 5 Trung tâm ở HN để quản lý các địa bàn khác nhau.
Nếu bác không muốn qua Trung tâm của nó thì cứ gọi đến 1 chú thợ của bất kỳ THC nào đến xử lý và trả ít tiền.
Nhà bác dùng 3 TV bị nhiễu thì có nhiều nguyên nhân có thể xảy ra, âm tường cũng có thể là 1 nguyên nhân. Nếu bác muốn tự mình kiểm tra, em gợi ý như sau:
1. Thử dùng 1 TV, không dùng qua bộ chia ra 3 TV như hiện tại. Nếu vẫn bị nhiễu thì bác lôi cổ bọn nào lắp đặt cho bác đến xử lý.
2. Nếu nó tốt thì kiểm tra bộ chia, connector, và cáp. Cáp thì âm tường nên bác sẽ khó kiểm tra, nếu bộ chia và connetor tốt thì mới kết luận là âm tường.
3. Có một số nguyên nhân dễ gây ra nhiễu như sau (Giả sử là tín hiệu của nhà cung cấp dịch vụ đến nhà bác có chất lượng tốt, nguyên nhân do mạng trong nhà bác):
- Dây đi ngầm trong tường sau một thời gian sẽ bị xuống cấp, mà bác gọi là âm tường (Cái này rất hay gặp ở trường hợp nhà sử dụng lâu hoặc cáp đang sử dụng chất lượng kém, không có gen bảo vệ cáp mà chôn trực tiếp).
- Dùng bộ chia ra quá nhiều cổng để dùng cho nhiều phòng, nhiều tầng của 1 ngôi nhà (Cái này hay gặp ở những nhà không phải là chung cư).
- Dùng Connector lởm hoặc không dùng connetor mà xoắn dây như nối dây đồng.
- Tiếp xúc của ổ cắm chôn tường không tốt cũng là 1 nguyên nhân hay xảy ra.
- Còn một số nguyên nhân nữa nhưng em quên rồi, lâu không dùng đến kiến thức THC, nhưng 4 lý do trên là những nguyên nhân chính.

nhà mình có hai cái tivi thì có nên lắp cái cục tăng tín hiệu này kg???xem cái lcd hình ảnh có cứ mờ mờ sao ấy??vậy có nên mua cục này về cắm kg??mong các bác cho ý kiến với!!!

minhnc10

nhà mình có hai cái tivi thì có nên lắp cái cục tăng tín hiệu này kg???xem cái lcd hình ảnh có cứ mờ mờ sao ấy??vậy có nên mua cục này về cắm kg??mong các bác cho ý kiến với!!!

Bác phải kiểm tra để biết được nếu chỉ lắp 1 TV thì tín hiệu có tốt không đã. Nếu khi lắp 1 TV thì tín hiệu tốt nhưng khi chia ra 2 TV mà bị nhiễu thì nên lắp khuếch đại.
Nếu chỉ lắp 1 TV vẫn bị nhiễu thì đừng lắp khuếch đại mà gọi bọn cung cấp dịch vụ đến yêu cầu nó xử lý cho bác. Đây là trách nhiệm của Nhà cung cấp rồi.
Để giải đáp triệt để thắc mắc của bác thì bác cho em biết đường cáp bác đang dùng trong nhà như thế nào đã.
Chú ý: Em trừ nguyên nhân là do lỗi của TV ra nhé. Cái kiểu mờ mờ mà bác nói cũng có thể do lỗi của TV nhà bác (Trường hợp này ít xảy ra).

@minhnc10:nhà mình có hai cái tivi(1 lcd 1 crt), cái lcd thì xem hơi mờ còn cái crt 29 inch cũ thì coi hay bị hột lắm,có mấy kênh mờ căm àh,sẵn tiện cho mình hỏi sao trên cái lcd có 1 chỗ hơi bị 1 vết đen mờ mờ như là bị dơ ấy có phải là do tivi bị lổi kg có cách nào giải quyết kg??mong các bác chỉ dùm ,mà cái cục khuếch đại tín hiệu đó tầm bao nhiu tiền??mình ở sài gòn ,mua ở đâu là rẻ????

anhtuanph

Member

Bác phải kiểm tra để biết được nếu chỉ lắp 1 TV thì tín hiệu có tốt không đã. Nếu khi lắp 1 TV thì tín hiệu tốt nhưng khi chia ra 2 TV mà bị nhiễu thì nên lắp khuếch đại.
Nếu chỉ lắp 1 TV vẫn bị nhiễu thì đừng lắp khuếch đại mà gọi bọn cung cấp dịch vụ đến yêu cầu nó xử lý cho bác. Đây là trách nhiệm của Nhà cung cấp rồi.
Để giải đáp triệt để thắc mắc của bác thì bác cho em biết đường cáp bác đang dùng trong nhà như thế nào đã.
Chú ý: Em trừ nguyên nhân là do lỗi của TV ra nhé. Cái kiểu mờ mờ mà bác nói cũng có thể do lỗi của TV nhà bác (Trường hợp này ít xảy ra).

Bạn tư vấn giúp mình với. Hiện mình đang dùng 5 tivi. Tín hiệu nếu đi thẳng vào TV LCD LG thì tốt (đẹp). Hiện đang kéo dây như sau:
Dây đi nổi.
- Tín hiệu từ
hộp HTVC
--------------> bộ chia thụ động Pacific 1 ra 3
----------------------------------------> (+11m) 1 Tivi LCD 32" (hình trên trung bình)
----------------------------------------> (+12m) 1 CRT 29" (hình đẹp- chắc do là CRT)
----------------------------------------> (+13m) Bộ chia TQ nguồn AC 1 ra 3
----------------------------------------------------------------------> (+12m) 1 CRT 21" (hình trung bình)
----------------------------------------------------------------------> (+17m) 1 CRT 21" (hình dưới trung bình)
----------------------------------------------------------------------> (+14m) 1 LCD Samsung 32" (hình dưới trung bình)

- Phương pháp đi dây ở trên mình theo mình tín toán là tối ưu nhất cho chiều dài dây sử dụng.
- Mình chỉ cần tăng chất lượng ở LCD Samsung 32"
- Khoảng cách đi dây từ hộp chia Pacific tới LCD samsung 32" là 30m, cable là dây của truyền hình cáp HTVC thường dùng để kéo cho khách hàng.
-Đã thử đổii chổ bộ Pacific với bộ khuyết đại AC TQ nhưng chất lượng toàn hệ thống kém đi. Đã thử canh chỉnh độ lợi trên bộ khuyết đại AC TQ.
- Đã thử thay bộ khuyết đại AC TQ = Pacific 1 ra 8 cho chất lượng tại LCD Samsung 32" kém đi.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ,cách đo kiểm với đồng hồ đo điện tử thông thường nếu có thể. Có thể tư vấn 1 cách đi dây khác để có hiệu quả cao hơn.

Cám ơn

minhnc10

@minhnc10:nhà mình có hai cái tivi(1 lcd 1 crt), cái lcd thì xem hơi mờ còn cái crt 29 inch cũ thì coi hay bị hột lắm,có mấy kênh mờ căm àh,sẵn tiện cho mình hỏi sao trên cái lcd có 1 chỗ hơi bị 1 vết đen mờ mờ như là bị dơ ấy có phải là do tivi bị lổi kg có cách nào giải quyết kg??mong các bác chỉ dùm ,mà cái cục khuếch đại tín hiệu đó tầm bao nhiu tiền??mình ở sài gòn ,mua ở đâu là rẻ????

Bác có biết nhà bác dùng bộ chia tín hiệu mấy đường cho 2 cái TV nhà bác không? Khoảng cách từ bộ chia tới mỗi TV? Theo phán đoán của em thì tín hiệu của nhà Bác hơi yếu, nhưng muốn lắp khuếch đại hay không phải kiểm tra tín hiệu trước bộ chia mới chắc chắn nhất. Để đơn giản, bác có thể mua tạm 1 cái khuếch đại của China về để Test thử cũng được. Giá có mấy chục ngàn thôi mà. Mua ở SG thì có bác nào trong SG chỉ giúp với, em ở HN nên ko rõ.
LCD nhà bác bị bẩn hoặc lỗi màn hình rồi, không phải do tín hiệu của THC. Bác nhờ mấy thợ sửa chữa màn hình nhé, em bó tay với món này.

minhnc10

Bạn tư vấn giúp mình với. Hiện mình đang dùng 5 tivi. Tín hiệu nếu đi thẳng vào TV LCD LG thì tốt (đẹp). Hiện đang kéo dây như sau:
Dây đi nổi.
- Tín hiệu từ
hộp HTVC
----------------------------------------> (+11m) 1 Tivi LCD 32" (hình trên trung bình)
----------------------------------------> (+12m) 1 CRT 29" (hình đẹp- chắc do là CRT)
----------------------------------------------------------------------> (+12m) 1 CRT 21" (hình trung bình)
----------------------------------------------------------------------> (+17m) 1 CRT 21" (hình dưới trung bình)
----------------------------------------------------------------------> (+14m) 1 LCD Samsung 32" (hình dưới trung bình)

- Phương pháp đi dây ở trên mình theo mình tín toán là tối ưu nhất cho chiều dài dây sử dụng.
- Khoảng cách đi dây từ hộp chia Pacific tới LCD samsung 32" là 30m, cable là dây của truyền hình cáp HTVC thường dùng để kéo cho khách hàng.
-Đã thử đổii chổ bộ Pacific với bộ khuyết đại AC TQ nhưng chất lượng toàn hệ thống kém đi. Đã thử canh chỉnh độ lợi trên bộ khuyết đại AC TQ.
- Đã thử thay bộ khuyết đại AC TQ = Pacific 1 ra 8 cho chất lượng tại LCD Samsung 32" kém đi.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ,cách đo kiểm với đồng hồ đo điện tử thông thường nếu có thể. Có thể tư vấn 1 cách đi dây khác để có hiệu quả cao hơn.

Cám ơn

Nghe bác nói thì bác là người am hiểu về kỹ thuật TH rồi, nhưng hệ thống dây cáp do bác thiết kế có một số điểm không hợp lý:
- Tín hiệu cho 3 chiếc TV cuối (2 TV CRT 21" + 1 TV LCD 32") bị chia qua 2 lần nên tín hiệu sẽ suy giảm nhiều -> nhiễu.
- Bác không nên dùng bộ chia TQ nguồn AC vì chất lượng, không nâng được nhiều tín hiệu và dễ gây ra nhiễu tại chính bộ chia này.
- 1 đường cáp của HTVC kéo đến chia cho 5 TV thường là hơi nhiều (Có thể đủ nhưng cũng có thể không đủ, tùy từng vị trí trên mạng của thuê bao).
Cách giải quyết vấn đề:
- Cách 1: Dùng 1 bộ chia 5 ngay từ đầu, không nên dùng 2 bộ chia 3 như của bác (Cách này hơi tốn cáp nhưng chuẩn).
- Cách 2: Dùng 1 bộ chia 2, Mỗi cổng ra của bộ chia 2 này kéo đến 1 bộ chia 2 và 1 bộ chia 3 tiếp theo (Cách này dùng để phân phối đồng đều tín hiệu trong toàn bộ ngôi nhà của bác).
- Cách 3: Thay bộ chia TQ nguồn AC của bác bằng 1 bộ chia thụ động, đồng thời lắp thêm 1 bộ khuếch đại phía trước bộ chia thụ động này. Cách này đảm bảo cả 5 TV nhà bác đều xem đẹp.
- Cách 4 (Theo em là cách tốt nhất): Bác dùng 1 bộ khuếch đại và 1 bộ chia 6 (Phối hợp giữa cách 1 và 3) theo nguyên lý:
Tín hiệu của HTVC -------------> Khuếch đại ------> chia 6 ------------> Kéo cáp đến cho 5 TV (Còn thừa 1 cổng của bộ chia).
Chúc bác thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:

lehatrungbs78

đề tài này của các bác nêu ra có ích cho em quá,..chắc tại mới tham gia the giới LCD,chắc em phải đi mua 1 cục khuếch đại cho tv của mình thôi

dtnt

Active Member

Dây đi nổi.
- Tín hiệu từ
hộp HTVC

Cám ơn

Tôi có ý kiến đóng góp như sau:
Căn cứ vào vị trí lắp đặt tivi mà ta lựa chọn mô hình phân phối cáp. Tôi gởi kèm theo 3 cách lắp đặt để bạn tham khảo, theo mô tả của bạn thì tốt nhất chọn cách thứ 3. Với nguồn tín hiệu nếu xem 1 tivi tốt là ổn, có thể khuếch đại để chia cho các tivi, tín hiệu này chỉ có thể đo được bằng đồng hồ chuyên dùng. Quan trọng nhất là các vật tư phải đạt tiêu chuẩn chất lượng, đặc biệt là bộ khuếch đại, nên dùng bộ khuếch đại Winersat là tốt nhất, hay Pacific. Các bộ khuếch đại rẻ tiền của Trung Quốc có thể thu không đủ các kênh hay một số kênh bị yếu.

Chỉnh sửa lần cuối:

yamyam65

Cáp USB cũng có cục khử nhiễu.
Ảnh của nó đây

Chỉ cần đầy nhẹ 2 khớp có móc nhỏ là nó tác ra làm hai mảnh

Em chưa thử dùng cục khử nhiễu này bao giờ không biết hiệu quả ra sao .

lazy

xin chào các bác! em mới vào forum nên cũng ko rõ về mấy cái vụ chia chác tín hiệu này cho lắm nên đánh liều hỏi các bác vậy!

Nhà em cũng đang dùng cab của TW, có 3 TV trong nhà nên em mua cái bộ chia của anh Chung Hoa anh hùng dùng điện 220V về cắm vào và chia thử theo lời khuyên của một vài người bạn. Em mua về hì hục cắt gọt rồi cắm vào, hí hửng bật TV lên xem thì ôi thôi toàn muỗi là muỗi :|
Em ko hiểu như nào nữa, thử xoay xoay cái núm đỏ đỏ của nó để xem tín hiệu có khá hơn không thì ko những ko khá hơn mà còn tăng lên tỉ lệ muỗi hình nữa mới khổ em chứ! :(
Em chán quá ngồi rút béng mấy cái đầu nối của bộ chia Tàu khựa kia ra, em gọt lại mấy sợi cab chỉ để lòi ra đúng cái lõi đồng, rồi đấu thẳng trực tiếp mấy cái cab từ TV vào nguồn luôn, sau đấy dùng phương pháp thủ công là cuốn băng dính điện lại cho nó đỡ hở với ẩm... bật cả 3 TV lên lại thấy ngon lành cành đào, tín hiệu nét căng như thưở ban đầu em mới lắp cho 1 TV :D

Vấn đề ở đây là gì em vẫn chưa hiểu lắm nhưng thật sự mà nói tín hiệu của cab TW khá ổn định và em nghĩ chỉ cần bộ chia ko dùng điện là cũng có thể xem tốt được rồi!

minhnc10

Tôi có ý kiến đóng góp như sau:
Căn cứ vào vị trí lắp đặt tivi mà ta lựa chọn mô hình phân phối cáp. Tôi gởi kèm theo 3 cách lắp đặt để bạn tham khảo, theo mô tả của bạn thì tốt nhất chọn cách thứ 3. Với nguồn tín hiệu nếu xem 1 tivi tốt là ổn, có thể khuếch đại để chia cho các tivi, tín hiệu này chỉ có thể đo được bằng đồng hồ chuyên dùng. Quan trọng nhất là các vật tư phải đạt tiêu chuẩn chất lượng, đặc biệt là bộ khuếch đại, nên dùng bộ khuếch đại Winersat là tốt nhất, hay Pacific. Các bộ khuếch đại rẻ tiền của Trung Quốc có thể thu không đủ các kênh hay một số kênh bị yếu.

Theo quan điểm của bác thì cách 3 bác dùng Bộ rẽ nhánh 2 đường (2WT). Em không biết đó có phải là 2 way Tap hay không nhưng em đoán đích thị là nó. 2WT này thường chỉ dùng cho Cable Operator chứ người xem truyền hình có ai tự mua được nó? Bác tư vấn như vậy thì chắc là bác anhtuanph phải nhờ bác đến lắp hộ thôi. Bản thân em trước đây có biết đến mấy chú 2 way tap này nhưng chẳng bao giờ sử dụng nó vì nó là sản phẩm đặc trưng của bọn Tàu khựa hoặc Hongkong, Taiwan chứ USA, EU thì chẳng bao giờ dùng nó cả. Mà em là chúa ghét cái gì dính dáng đến bọn Tàu khựa, chúng nó luôn "sáng tạo" chẳng theo quy chuẩn nào cả, mình thích kiểu gì chúng nó cũng chiều hết, miễn là có lợi nhuận, trong khi đồ dùng lại như shit.>:p
Quan điểm của em là nên dùng cách 1 hoặc cách 2. Cá nhân em sẽ chọn cách 1, tuy hơi bị tốn cáp nhưng ít bộ chia, ổn định và dễ dàng xử lý khi có việc cần sửa chữa.

minhnc10

xin chào các bác! em mới vào forum nên cũng ko rõ về mấy cái vụ chia chác tín hiệu này cho lắm nên đánh liều hỏi các bác vậy!

Nhà em cũng đang dùng cab của TW, có 3 TV trong nhà nên em mua cái bộ chia của anh Chung Hoa anh hùng dùng điện 220V về cắm vào và chia thử theo lời khuyên của một vài người bạn. Em mua về hì hục cắt gọt rồi cắm vào, hí hửng bật TV lên xem thì ôi thôi toàn muỗi là muỗi :|
Em ko hiểu như nào nữa, thử xoay xoay cái núm đỏ đỏ của nó để xem tín hiệu có khá hơn không thì ko những ko khá hơn mà còn tăng lên tỉ lệ muỗi hình nữa mới khổ em chứ! :(
Em chán quá ngồi rút béng mấy cái đầu nối của bộ chia Tàu khựa kia ra, em gọt lại mấy sợi cab chỉ để lòi ra đúng cái lõi đồng, rồi đấu thẳng trực tiếp mấy cái cab từ TV vào nguồn luôn, sau đấy dùng phương pháp thủ công là cuốn băng dính điện lại cho nó đỡ hở với ẩm... bật cả 3 TV lên lại thấy ngon lành cành đào, tín hiệu nét căng như thưở ban đầu em mới lắp cho 1 TV :D

Vấn đề ở đây là gì em vẫn chưa hiểu lắm nhưng thật sự mà nói tín hiệu của cab TW khá ổn định và em nghĩ chỉ cần bộ chia ko dùng điện là cũng có thể xem tốt được rồi!

Vấn đề ở chỗ là bộ chia dùng điện 220V của bác thực chất là 1 bộ chia + 1 khuếch đại, mà cái sp này nó làm cho TV nhà bác bị muỗi thêm thì cũng là điều bình thường. :))
Vấn đề nữa là 1 đường cáp tín hiệu mà chia được cho 3 TV thì cũng là chuyện bình thường, không có gì là đặc biệt cả bác ạ. Cái mà bác nghĩ là chỉ cần 1 bộ chia không dùng điện là quá chuẩn rồi, bác lại còn nghe theo lời khuyên của ai đó để mua cái cục nợ về làm gì.:))
Bác dùng phương pháp thủ công (soắn dây đồng) để thay cho bộ chia không dùng điện cũng được, nhưng bác phải đảm bảo là 4 sợi dây đồng luôn luôn tiếp xúc với nhau nhé vì nguyên lý của truyền hình là tín hiệu truyền trên bề mặt của lớp mạ đồng chứ không phải trong lõi (Bác nào xoắn dây thì đừng cạo lớp mạ đồng ra nhé). Nhưng khi xoắn như vậy là bỏ qua tác dụng của lớp lưới tiếp mát và chống nhiễu. Về lâu dài thì không nên xoắn như thế bác ạ.

lazy

Vấn đề ở chỗ là bộ chia dùng điện 220V của bác thực chất là 1 bộ chia + 1 khuếch đại, mà cái sp này nó làm cho TV nhà bác bị muỗi thêm thì cũng là điều bình thường. :))
Vấn đề nữa là 1 đường cáp tín hiệu mà chia được cho 3 TV thì cũng là chuyện bình thường, không có gì là đặc biệt cả bác ạ. Cái mà bác nghĩ là chỉ cần 1 bộ chia không dùng điện là quá chuẩn rồi, bác lại còn nghe theo lời khuyên của ai đó để mua cái cục nợ về làm gì.:))
Bác dùng phương pháp thủ công (soắn dây đồng) để thay cho bộ chia không dùng điện cũng được, nhưng bác phải đảm bảo là 4 sợi dây đồng luôn luôn tiếp xúc với nhau nhé vì nguyên lý của truyền hình là tín hiệu truyền trên bề mặt của lớp mạ đồng chứ không phải trong lõi (Bác nào xoắn dây thì đừng cạo lớp mạ đồng ra nhé). Nhưng khi xoắn như vậy là bỏ qua tác dụng của lớp lưới tiếp mát và chống nhiễu. Về lâu dài thì không nên xoắn như thế bác ạ.
vâng, thanks bác! cái này thì đúng là em chưa rõ thật, đợt trc em ko chú ý nên cạo bừa cái lớp mạ đồng đi nên tín hiệu bị nhiễu trông thấy, bác nói em mới để ý! :D

hminh2005

Member

Nhà mình có 1 đường cable TW để ra 3 TV. Trước đây đều dùng CRT 21" thì thấy xem OK ( nối bằng đầu chia bình thường ). Khi lắp con LCD 40" vào thì thấy mỗi con LCD xem chán nhất ( đặc biệt là ESPN, StarSport ...). Nếu chia cho 1 LCD thấy có cải thiện hơn nhưng so với cắm qua đầu KTS VTC (loại T10 cũ ) thì thấy chất lượng vẫn chênh lệch. Không rõ thêm bộ kích có cải thiện đáng kể không ?

Bên trên