Chưa biết gì về HD, mới vào diễn đàn nên đọc gì?

HDGialong

Active Member
Ðề: Chưa biết gì về HD, mới vào diễn đàn nên đọc gì?

Xin chào , mình muốn tìm hiểu về ý nghĩa của các số như XviD , HD1080 i , x264, mình nhớ trước có đọc 1 bài rất hay về vấn đề này, có giải thích ở 1 số trường hợp rip lại sao đó mà hd 720 coi còn nét hơn cả 1080, màn hình to nhỏ thì xem hd nào là thích hợp v.v...
Có ai có thể chỉ mình bài đó ở đâu kô
thx

Cái này thì đơn giản thôi
DH 1080i, 720p, 1080P, x264 mình cũng biết rồi
nhưg đợi tý đến công ty mình sẽ đăng cụ thể sau, ởt nhà chỉ nhơ chi tiết chính thôi. Sợ các bác không hiểu hết ;))

HDGialong

Active Member

HD là gì?

Viết tắt của High-Definition, thường được nhắc tới như một chuẩn nghe nhìn với độ trung thực cao, áp dụng cho cả âm thanh lẫn hình ảnh. Khác với âm thanh HD thường đòi hỏi người nghe phải có đôi tai rất tốt mới cảm nhận được sự khác biệt về chất lượng, hình ảnh HD mang lại một sự đột ph

Để thưởng thức được hình ảnh dạng HD, bạn cần trang bị cho mình một hệ thống tương thích HD. Tuy vậy, có rất nhiều á mới về chất lượng hình ảnh đối với gần như tất cả mọi người. thứ bạn cần quan tâm trước khi quyết định trang bị cho mình khả năng thưởng thức chất lượng HD:

1.Các độ phân giải hình ảnh:

720p

Đây là độ phân giải thấp nhất trong số các độ phân giải HD, với kích thước hình ảnh được quy định là 1280x720. Độ phân giải phù hợp với chuẩn màn ảnh rộng 16:9 đang dần trở thành tiêu chuẩn, thay thế cho chuẩn hình ảnh tỉ lệ 4:3.

So với độ phân giải của chuẩn hình ảnh dưới HD (lớn nhất là 720x480) thì sự gia tăng đột biến của số lượng điểm ảnh có thể hiện thị trên màn hình mang lại hình ảnh chi tiết hơn nhiều lần so với trước.

1080i

Ra đời cùng một lúc so với 720p, tuy mang độ phân giải hiển thị là 1960x1080 nhưng do độ phân giải này phải hiển thị với phương thức đan xen (với ký hiệu i sau số dòng quét ngang) nên trong một số trường hợp hình ảnh mang lại hơi kém chi tiết hơn so với 720p (xem thêm: Phương thích hiển thị hình ảnh). Số đông các hãng sản xuất được coi là trend-setter của ngành công nghiệp giải trí đánh giá độ phân giải 720p cao hơn độ phân giải này.

1080p

Với độ phân giải quy định lên tới 1960x1080, đây là độ phân giải lớn nhất trong thời điểm hiện tại thuộc chuẩn hình ảnh HD. Tất nhiên với độ phân giải này, cùng việc ứng dụng phương thức hiển thị Progressive Scan (với ký hiệu p sau số dòng quét ngang) thì mức độ trung thực của hình ảnh được mang lại là lớn nhất, tuy nhiên việc ứng dụng tại thời điểm hiện tại không nhiều (nhưng đang dần trở nên phổ biến hơn - BTV), do một số trở ngại về nhiều khía cạnh khác được đề cập trong phần sau.

2.Các phương tiện phát hình

Điều chúng ta nên quan tâm nhất ở đây là khả năng chấp nhận tín hiệu vào và khả năng xuất tín hiệu ra của TV.

Hiện tại, TV dạng LCD hay Plasma đều có độ phân giải gốc nhất định, phổ biến nhất là 1366x768, kém phổ biến hơn một chút là 1280x720, và cao cấp nhất là 1920x1080.

Do đặc điểm hoạt động của TV LCD hoặc Plasma, tín hiệu đầu vào cần phải được co hay kéo thành độ phân giải gốc của màn hình mới có thể hiển thị được. Do vậy, bạn cần chú ý là mặc dù TV của bạn hỗ trợ tín hiệu đầu vào là 1080p nhưng nếu độ phân giải gốc của TV chỉ là 1366x768 thì hình ảnh xuất ra cũng chỉ ở độ phân giải 1366x768 mà thôi.

Xét về lý thuyết, TV mang độ phân giải 1280x720 sẽ hiển thị hình ảnh chuẩn 720p tốt nhất bởi TV lúc đó không cần phải can thiệp vào hình ảnh để phù hợp với độ phân giải gốc đó nữa. Nhưng TV với độ phân giải này khá khó tìm, hơn nữa, mạch xử lý hình ảnh của TV hiện tại có chất lượng rất cao nên điều này không còn là mối lo nữa.

Cuối cùng, để có thể hiện thị hình ảnh với độ phân giải 1080p một cách tốt nhất, TV của bạn phải hỗ trợ độ phân giải gốc là 1920x1080, thường được các nhà sản xuất quảng cáo là Full HD. Hiện tại giá thành của tivi chuẩn Full HD đã giảm rất nhiều do tivi thế hệ mới là chuẩn LED đã bắt đầu phổ biến.

Đây là thông tin HD các bác tham khảo nhé

XIEXIE_THANKS

t muốn tự encode 1 số clip đuôi .avi qua .mkv để giảm dung lượng
còn độ phân giải vẫn như cũ
đã tìm kiếm nhiều chương trình nhưng ko hiệu quả
mong các bạn giúp mình, nếu có hướng dẫn chi tiết thì xin thành thật cảm ơn!!

HDGialong

Active Member

cái này theo em biết mkv là một kiểu nén kỹ thật không bị mất fai mà vẫn giữ nguyên gốc. Bác nào biết tư vấn giùm nhé'

longga

Ít tiền chơi cái này dc ko ta ? :-":-"

Paloma

HD là gì?

Viết tắt của High-Definition, thường được nhắc tới như một chuẩn nghe nhìn với độ trung thực cao, áp dụng cho cả âm thanh lẫn hình ảnh. Khác với âm thanh HD thường đòi hỏi người nghe phải có đôi tai rất tốt mới cảm nhận được sự khác biệt về chất lượng, hình ảnh HD mang lại một sự đột ph

Để thưởng thức được hình ảnh dạng HD, bạn cần trang bị cho mình một hệ thống tương thích HD. Tuy vậy, có rất nhiều á mới về chất lượng hình ảnh đối với gần như tất cả mọi người. thứ bạn cần quan tâm trước khi quyết định trang bị cho mình khả năng thưởng thức chất lượng HD:

1.Các độ phân giải hình ảnh:

720p

Đây là độ phân giải thấp nhất trong số các độ phân giải HD, với kích thước hình ảnh được quy định là 1280x720. Độ phân giải phù hợp với chuẩn màn ảnh rộng 16:9 đang dần trở thành tiêu chuẩn, thay thế cho chuẩn hình ảnh tỉ lệ 4:3.

So với độ phân giải của chuẩn hình ảnh dưới HD (lớn nhất là 720x480) thì sự gia tăng đột biến của số lượng điểm ảnh có thể hiện thị trên màn hình mang lại hình ảnh chi tiết hơn nhiều lần so với trước.

1080i

Ra đời cùng một lúc so với 720p, tuy mang độ phân giải hiển thị là 1960x1080 nhưng do độ phân giải này phải hiển thị với phương thức đan xen (với ký hiệu i sau số dòng quét ngang) nên trong một số trường hợp hình ảnh mang lại hơi kém chi tiết hơn so với 720p (xem thêm: Phương thích hiển thị hình ảnh). Số đông các hãng sản xuất được coi là trend-setter của ngành công nghiệp giải trí đánh giá độ phân giải 720p cao hơn độ phân giải này.

1080p

Với độ phân giải quy định lên tới 1960x1080, đây là độ phân giải lớn nhất trong thời điểm hiện tại thuộc chuẩn hình ảnh HD. Tất nhiên với độ phân giải này, cùng việc ứng dụng phương thức hiển thị Progressive Scan (với ký hiệu p sau số dòng quét ngang) thì mức độ trung thực của hình ảnh được mang lại là lớn nhất, tuy nhiên việc ứng dụng tại thời điểm hiện tại không nhiều (nhưng đang dần trở nên phổ biến hơn - BTV), do một số trở ngại về nhiều khía cạnh khác được đề cập trong phần sau.

2.Các phương tiện phát hình

Điều chúng ta nên quan tâm nhất ở đây là khả năng chấp nhận tín hiệu vào và khả năng xuất tín hiệu ra của TV.

Hiện tại, TV dạng LCD hay Plasma đều có độ phân giải gốc nhất định, phổ biến nhất là 1366x768, kém phổ biến hơn một chút là 1280x720, và cao cấp nhất là 1920x1080.

Do đặc điểm hoạt động của TV LCD hoặc Plasma, tín hiệu đầu vào cần phải được co hay kéo thành độ phân giải gốc của màn hình mới có thể hiển thị được. Do vậy, bạn cần chú ý là mặc dù TV của bạn hỗ trợ tín hiệu đầu vào là 1080p nhưng nếu độ phân giải gốc của TV chỉ là 1366x768 thì hình ảnh xuất ra cũng chỉ ở độ phân giải 1366x768 mà thôi.

Xét về lý thuyết, TV mang độ phân giải 1280x720 sẽ hiển thị hình ảnh chuẩn 720p tốt nhất bởi TV lúc đó không cần phải can thiệp vào hình ảnh để phù hợp với độ phân giải gốc đó nữa. Nhưng TV với độ phân giải này khá khó tìm, hơn nữa, mạch xử lý hình ảnh của TV hiện tại có chất lượng rất cao nên điều này không còn là mối lo nữa.

Cuối cùng, để có thể hiện thị hình ảnh với độ phân giải 1080p một cách tốt nhất, TV của bạn phải hỗ trợ độ phân giải gốc là 1920x1080, thường được các nhà sản xuất quảng cáo là Full HD. Hiện tại giá thành của tivi chuẩn Full HD đã giảm rất nhiều do tivi thế hệ mới là chuẩn LED đã bắt đầu phổ biến.

Đây là thông tin HD các bác tham khảo nhé

Thanks bác ,thông tin của bạn rất bổ ích cho người mới chơi HD giống em vậy.

ivanquang

cho e hỏi, muốn có kiến thức và hiểu biết về HD thì vào link nào, cho e mấy link với các pro... ke ké, cảm ơn nh`.

HD_Deals

Ít tiền chơi cái này dc ko ta ? :-":-"

Ít la2 ít cỡ nào. Bà bán ve chai ít tiền khác, còn Bill Gate ít tiền khác...
Đùa tí vậy thôi, chơi HD nặng gánh nhứt là giàn âm thanh, sau đó là màn hình để xem được phim HD. Nhắm kham được thì chơi, còn không thì ... chờ thời vậy, giống như tôi hồi xưa. :D

e mới vào HDVN là thành viên mới, nên chưa biết gì về HD cho e hỏi làm thế nào để chép fim HD nhanh nhất? thanks các bạn

Lucky&Luke

e mới vào HDVN là thành viên mới, nên chưa biết gì về HD cho e hỏi làm thế nào để chép fim HD nhanh nhất? thanks các bạn

"Chép nhanh nhất" là sao? Ý bạn là down film sao cho nhanh nhất à?
Theo mình thì bạn đừng down film trên mạng mà hãy tìm các dịch vụ chép film hd, lựa list rồi ra đó chép cho đỡ tốn công sức, điện đóm, HDD quay nhiều quá nên tèo, đang down đến 99% mạng đứt chỉ muốn chửi c.... Chỉ down trên mạng về những video music, youtube thôi.

hoailinhltd

Chưa biết gì về HD, mới vào diễn đàn

toi moi tham gia dien dan nay....vi co so thich xem phim hd trinh do vi tinh co gioi han...(hoi dot) mong ban huong dan cu the giup minh voi....minh muon ban huong dan tai phim ve va xem nhu the nao....giup minh voi nhe..huhuhu.
ddung minh co mot may tinh xach tay dell 14r-ain-n4010(r)-p6000-corep6000-1,8ghz (2gb/320gb/) va mot man hinh samsung 40" LED.

Thaomilou

Member

Các bác tư vấn giúp em với:
1. Cấu hình máy hiện tại nhà em là:
- Main Gigabyte EP35C-DS3R
- CPU Inter® Core™2 Duo CPU E8400 @ 3.00 GHz
- Ram KingMax 1Gb
- VGA ATI Radeon HD 2600 XT
- HDD 80Gb
2. Software xem phim HD
- Microsoft Window XP vision 200, Service Pack 3
- DirectX 9[/B] phiên bản mới nhất (nov2007)
- Vista Codecs Package (phiên bản v456)
- Media Classic Player (phiên bản 6.4.9.1)
2. Máy em có những triệu chứng sau:
- Bị đứng hình khi xem phim HD 720p sau 15 - 20 phút
- Khi cho nhảy đến các đoạn khác trong phim thì bị đứng hình và phải tắt chương trình MPC đi.
3. Các anh cho em biết phải làm cách nào để tránh bị tình trạng trên với ạ.
4. Em có tầm 5 triệu và muốn nâng cấp để xem HD tốt hơn, cũng như tậu một “bạn” HDD 1.5TB, các anh giúp em xem nên nâng cấp phần nào lên ạ.

Cảm ơn các anh

5fire

Các bác cho hỏi làm cách nào để đầu Kaiboer K300 phát được audio lồng tiếng việt và audio định dạng aac? Mình xem các phim lồng tiếng nó chỉ cho ra âm thanh gốc, còn dạng âm thanh aac như trong phim tam quốc chí 2010 thì nó bị câm, trong khi coi bằng KM Player trên computer thì vẫn xuất âm thanh bình thường.

Tung_Lam

minh ko biet gi ve HD , nhung vao day doc thi chua thay giup duoc gi hon

minh muon download thuy nga 100 de ve xem, nhung lai k biet lam cach nao. Cac ban co the giup minh khong

chaien1011

em mới vào diễn đàn thấy 1 số link ko dc down,em phải có bao nhiêu bài thì mới dc down

nguyen huy

Toi ở HN muốn mua hd kaiboer k530i Ở đau giá hợp lý muốn các bác chỉ giáo

xitcon9x

Mấy Bác Bro cho em hỏi chút. Máy em hiện h thực sự rất yếu ( PenIV 3.0Ghz , Ram 512, ko VGA :-< ) Liệu có xem đc phim HD:-/? Vì em thấy máy vẫn chạy và xem đc phim HD bằng phần mềm của bên vstar.megaplus.vn. Mong các bác giải đáp dùm. :D

osiric

Well-Known Member

Mấy Bác Bro cho em hỏi chút. Máy em hiện h thực sự rất yếu ( PenIV 3.0Ghz , Ram 512, ko VGA :-< ) Liệu có xem đc phim HD:-/? Vì em thấy máy vẫn chạy và xem đc phim HD bằng phần mềm của bên vstar.megaplus.vn. Mong các bác giải đáp dùm. :D

Cấu hình đó ko có VGA rời khi coi phim HD sẽ bị giật giật, nếu có VGA rời cũng chỉ xem được phim HD 720p

ElNino111

Mình có 1 đĩa film định dạng m2ts,mình muốn convert ra DVD để xem trên các máy DVD Player thông thường thì trên diễn đàn có hướng dẫn không ạ ?

Bên trên